có nên độ cruise control cho FFi

willboy

Xe buýt
Thằng Tanabut này nó nghiên cứu cùng em mà, hihi, có cái em chỉ nó, có cái nó chỉ em, thằng này trẻ nên cũng thích vọc, nhất là nó có 1 chiếc FFi
Cám ơn cụ Hải đã kích hoạt CC cho em chỉ trong 3 phút!

Rất vui được gặp và làm quen với cụ!

Em vừa test xong, ngon lành cành đào.............em sẽ làm report đầy đủ sau ạ!!

em chưa ra cao tốc, mới thử được CC của FFi trong thành phố, nhưng ban đầu là cảm giác lê tê phê ạ!

34A 077.77

Xe hơi
Cám ơn cụ Hải đã kích hoạt CC cho em chỉ trong 3 phút!

Rất vui được gặp và làm quen với cụ!

Em vừa test xong, ngon lành cành đào.............em sẽ làm report đầy đủ sau ạ!!

em chưa ra cao tốc, mới thử được CC của FFi trong thành phố, nhưng ban đầu là cảm giác lê tê phê ạ!
Cụ willboy làm báo cáo chi tiết về cái vụ này cho mấy anh em được mở tầm mắt với ạ
em đang hóng vụ này quá

willboy

Xe buýt
Cụ willboy làm báo cáo chi tiết về cái vụ này cho mấy anh em được mở tầm mắt với ạ
em đang hóng vụ này quá
Em làm báo cáo luôn ở trang đầu rồi cụ nhé- phần em tự trả lời cho câu hỏi , em sẽ post ảnh minh họa và sơ đồ mạch lên để các cụ tham khảo sau nhé!

Chỉnh sửa cuối:

willboy

Xe buýt
Thằng Tanabut này nó nghiên cứu cùng em mà, hihi, có cái em chỉ nó, có cái nó chỉ em, thằng này trẻ nên cũng thích vọc, nhất là nó có 1 chiếc FFi
Cái cậu Người Thái đó rất nhiệt tình, em hỏi cách lắp cái còi alarm bác kích hoạt cho em vào giữa đêm, mà sáng sớm cậu ý ra xe, vén lên chụp hình, chỉ cho em ngay!
Đợt rồi hết rảnh thành bận wa em vẫn chưa lắp test tính năng báo động được!

Hai Nguyen

Xe điện
Hình nó có cả mớ a hihihi

34A 077.77

Xe hơi
Em làm báo cáo luôn ở trang đầu rồi cụ nhé- phần em tự trả lời cho câu hỏi , em sẽ post ảnh minh họa và sơ đồ mạch lên để các cụ tham khảo sau nhé!
Cảm ơn cụ đã làm quả report kịp thời để đáp ứng nhu cầu của anh em
Thế la coi như cụ có thể tự làm được rồi, chỉ có phần kích hoạt là phải nhờ cụ hải thôi.
Hóng cụ post hình vs sơ đồ mạch lên để em và các cụ khác dễ hình dung :)

doducchung

Xe buýt
tổng thiệt hai hế bao tiền cụ ơi ? lhông biết Ranger 2014 được không ạ. em cung dang rất quan tâm

willboy

Xe buýt
hôm nọ hỏi bác Hải, chuyên độ cuise control cho escape và ffi, bác bảo độ thì phải thay miếng nhựa dưỡng mầu bạc trên taplo vô lăng vì gắn thêm nút điều khiển cruise control bên phải vô lăng cần thêm 01 lỗ nữa trên dưỡng để lắp nút đk CC. Bên cạnh đó cái miếng dưỡng nhựa mầu bạc trên vô lăng của cháu nó xước, nếu độ CC thì thay luôn, đỡ phải sơn lại.

Cháu định một công đôi việc, nhưng đang lăn tăn chút, cụ nào độ rồi tư véo giúp cháu:

1. Độ xong cc độ đó chạy có ổn định ko?
2. Chức năng đó có hay dùng ko? Khi dùng đi đường ko phải ngó công tơ mét nữa ạ, nếu ko phải đạp ga, ko phải ngó công tơ met thì nhàn wa sợ bùn ngủ không?
3. Khi độ tháo táplo vô lăng có phần túi khí và dây dợ ở dưới, độ xong có ảnh hưởng gì đến túi khí và hệ thống điện ko?
4. Nếu tính năng này ngon, sao bọn Ford VN lại cắt đi, vì thực tế nếu tính năng này có sẵn bọn Ford mất thêm mỗi cái nút điều khiển CC, cái nút đk này chắc 5usd là cùng, nếu vì tiết kiệm 5$ mà nó cắt tính năng này cho phép cháu gọi là bọn phò VN. Cháu đang nghĩ hay vì lý do nào khác mà nó bỏ tính năng này đi?
Có cụ nào độ rồi, thừa ra miếng nhựa dưỡng ở vô lăng FFi hatbach để lại cho cháu để cháu đỡ phải sơn lại trong lúc gom lúa độ lên CC.

Cháu đang rót votka chờ nghe các cụ tư véo ạ!!!!! Nếu ngon lành để cháu gom lúa nhờ bác Hải!!!
.....................................................................................................
em tự trả lời để các cụ thắc mắc giống em tham khảo!!!!!!!

Nhờ sự giúp đỡ của các cụ Trên OF trong hội Ford cũng như sự chỉ bảo của các cụ người nước ngoài, cháu đã hoàn tất retrofit xong, cháu xin tự làm báo cáo để các cụ chưa retrofit Cruise control hiểu hơn ạ:
Xe cháu FFi 2011 bản Sport, những việc cháu làm như sau:

I. Tự trả lời

1. Độ xong CC có vẻ chạy ổn định!!
2. Chức năng đó cháu đang nghịch hàng ngày, sau này ko biết có hay dùng ko? chứ bây giờ cứ giữ tốc độ được một đoạn là cháu bật!
3.Khi độ tốt nhất các cụ đừng tự tháo - Rủi ro phết
4. Tính năng này quá ngon, phản đối bọn Phò việt nam cắt mất của a em FFi ! Tuy nhiên ứng dụng ở đường cao tốc là chính, trong phố nghịch cho vui thôi!
5. Tốt nhất các cụ độ nhờ cụ Hải Nguyễn cho đỡ mất công, cháu nghịch là chính mới " do it by your self" thôi.

II Quá trình làm và rủi ro cho từng công đoạn.

1. Đục lỗ, trên miếng nhựa taplo nếu các cụ dư thời gian giống cháu: Nhưng để lắp được cái nút vào khít khìn khịt như cháu làm tốn nhiều tư duy hình học phết ạ!

2. Dây phải đấu từ đồng hồ, chân 27-28 xuống chân 8-9 ở cổ dưới vô lăng ( cháu sẽ tìm ảnh post sau) - không có rủi ro.

3. Đấu dây dưới túi khí cháu sẽ post chi tiết ảnh và sơ đồ sau- tháo ra dễ bị gãy nẫy, và đấu dây phải chích choác một tí............hi hi.

4. Kich hoạt phần mềm, 3 phút ăn luôn. ( Chỉ định là cụ Hải Nguyễn nhé)

III. Cảm giác:

Ban đầu, vừa kích hoạt xong, chạy trong phố trên đường Trần Khát Chân cháu kích hoạt Cruise control............. một cảm giác lâng lâng khó tả,........ cảm giác ban đầu vận hành thành công em nó là phê cực luôn ( chắc tại mong bao lâu giờ mới được thỏa lòng, còn cháu tham khảo anh em xe có sẵn thấy mọi người thờ ơ lắm)!

Mà hay chưa này lên cầu vượt khi từ đỉnh dốc cầu vượt lao xuống xe hãm bằng máy, tiếng máy gằn lên hãm tốc độ......cảm giác cũng phê như vừa khám phá ra một điều thú vị mới của cái xe, hãm xe ở tốc độ cháu đặt là 30-31km/h, các cụ sẽ thấy FFi đáng yêu hơn hẳn khi có thêm CC ạ!!!
Tính năng này sẽ vô cùng hữu dụng cho các cụ đổ đèo, điều khiển tắt bật hãm tốc độ 30km/h trên đèo từ giờ không phải lần xuống cái nút hỗ trợ đổ đèo trên cần số nữa nhé.........!

Độ xong cháu thấy vô lăng trở nên cân đối hơn trước với 02 nút bấm ở 02 bên ( cảm nhận cá nhân thôi ạ).

Trên đường cao tốc Hà nội -> Hải Phòng, cháu dùng CC gần như toàn tuyến. Xe ổn định ở tốc độ 120km/h. Cháu bỏ béng chân ra ko để chân ga cũng như không để lên phanh nữa---- như thế chắc có cụ lại bảo nguy hiểm, nhưng nếu để hờ trên chân phanh thì hơi mỏi ạ, thà đạp nhẹ lên chân ga còn hơn. Sau phải xem cái chân thành thừa, để đâu cho tiện!

Cháu định bụng để đi thêm đường núi test thêm tính năng hãm tốc độ về làm review một thể nhưng thấy có cụ đang hóng nên cháu pọt tạm lên thế để các cụ tham khảo.!

Có 1 điểm cháu thấy ko thích: cháu set tốc độ 120km/h, nếu đạp phanh hoặc ngắt mà tốc độ giảm xuống 100km/h hoặc thấp hơn, bấm resum để bật CC cho trở về tốc độ đặt 120km/h tiếng máy hơn gằn lên, tiêu thụ nhiên liệu tăng vọt, xe tăng tốc rất nhanh để đạt được tốc độ đặt 120km/h trong thời gian ngắn nhất có thể, Cái lúc tăng tốc này làm xe rồ ga không êm ái cho lắm. Để khắc phục lúc rồ máy nhằm đạt tốc độ đăt nhanh nhất của Ecu các cụ phải đạp nhẹ ga tăng tốc từ từ sao cho gần đạt tốc độ mới bấm resum để giữ tốc độ thì sẽ hạn chế tình trạng đó!
Sau gần 1 vạn Km test Cruise control, cháu thấy đúng là đáng đồng tiền bát gạo khi độ tính năng này ạ!

Cháu sử dụng khá nhiều, nhưng nếu đường ko thực sự thoáng, dùng cái này nhiều lúc giật mình thon thót vì sắp phịt vào đít xe trước. ( cảm nhận cá nhân là dùng tính năng này lái xe ở đường VN hơi nguy hiểm hơn một chút)

Các đường cao tốc, quốc lộ thoáng xe sử dụng rất hữu dụng, hạn chế được bị bắn tốc độ nếu sử dụng thường xuyên! Đường mòn HCM khá nhỏ, nhưng thoáng xe cháu chạy bằng Crruise control gần như toàn tuyến Huế -> HN, 5b HN-HP, HN-Lào Cai, đại lộ thăng Long....v..v.... đương nhiên là dùng ạ!

Cruise control của Ford hãm tốc độ rất tốt nếu xe đang xuống dốc, tuy nhiên ko thay thế được cho nút hỗ trợ đổ đèo trên cần số, vì nút hỗ trợ đổ đèo nó linh hoạt hơn, hãm tốc độ ngay sau khi bật nút hỗ hợ đổ đèo và nháy phanh, còn Cruise control nó hơi trễ và không linh hoạt bằng - cứ phải trên 30km mới bật được hoặc tốc độ nó vọt lên nhanh quá rồi bật bật thì ko tác dụng.

Còn xăng cộ, nếu sử dụng nhiều có giảm chút, nhưng không đáng kể - hoặc do cháu ko quan tâm nhiều đến xăng cộ lắm.

Kết luận: Đối với xe Ford tính năng này là một trong những tính năng đáng để retrofit, ứng dụng được trên nhiều cung đường của VN...... rất hữu dụng!

Tungrau77

Xe đạp
các cụ ơi cho em hỏi, ecosport titan có độ được lẫy chuyển số trên vô lăng cho nó thể thao ko các cụ ? \:D/

Bsnguyenhuy

Xe hơi
Điện của ff rất loằng ngoằng và sự tính toán của điện là vừa khít! E có ông a độ gương gập tự động khi khoá cửa! Và đã phai thay 2 ác qui mà thỉnh thoảng ko đề nổ dc! Mang đến hãng cũng ko tìm dc nguyên nhân!

Hai Nguyen

Xe điện
Điện của ff rất loằng ngoằng và sự tính toán của điện là vừa khít! E có ông a độ gương gập tự động khi khoá cửa! Và đã phai thay 2 ác qui mà thỉnh thoảng ko đề nổ dc! Mang đến hãng cũng ko tìm dc nguyên nhân!
Ko biết độ, câu dây linh tinh a

điện của FFi khá vi diệu nhưng chả có gì cả, master nó quá dễ a

Còn ko phải là độ CC, CC là nguyên bản của xe, chỉ phục hồi cái Ford VN cắt thôi

Bsnguyenhuy

Xe hơi
Cụ nói ko biết độ câu dây linh tinh vậy tại sao đem ra mấy hãng ford các bác ấy ko ai biết?? Có phải các cậu kĩ thuạt của ford quá lởm???

willboy

Xe buýt
Cái cruise control của FFi bị phò VN nó cắt đi, các jack điện đều có chờ sẵn hết, mình lắp thêm đúng cái nút đk. Cụ Hải bật tính năng trong Ecu mà Phò vn nó disable đi thôi! Ko phải đấu dây gì đâu ạ! Chứ câu điện đóm là e cũng ko chơi luôn!

Bsnguyenhuy

Xe hơi
E cũng đồng ý kiến với cụ e ko thích câu điện đóm lắm!

giatot24

Xe đạp
Làm sao gặp được bác Hải Nguyễn nhỉ.

giatot24

Xe đạp
Làm sao gặp được bác Hải Nguyễn nhỉ, em ở Sài Gòn