Có nên đổ hoá chất vào máy xe air blade 2020

tinhoc6a

Xe tải
Như title ạ, em mới mua xe đi dc 7000km, nhân viên Head bảo đến hạn đổ hoá chất làm sạch buồng đốt, kim phun và bình xăng. Em muốn hỏi là dùng mấy hoá chất này có hại gì cho xe không các bác, em lúc đấy ko dùng chỉ bảo dưỡng rồi về . Nhân viên còn gạ dùng hoá chất chống ăn mòn chi tiết cho vào nhớt xe, em ko đồng ý vì mấy xe dùng cái này toàn bị nhanh hỏng.

tientaninfotech

Xe tăng
Cụ đừng có tin mấy đứa bảo đổ điếc gì cả. Cứ đổ xăng, thay dầu là xong nhé!
Cả ô tô lẫn xe máy nhà em, bền vô đối!

Như title ạ, em mới mua xe đi dc 7000km, nhân viên Head bảo đến hạn đổ hoá chất làm sạch buồng đốt, kim phun và bình xăng. Em muốn hỏi là dùng mấy hoá chất này có hại gì cho xe không các bác, em lúc đấy ko dùng chỉ bảo dưỡng rồi về . Nhân viên còn gạ dùng hoá chất chống ăn mòn chi tiết cho vào nhớt xe, em ko đồng ý vì mấy xe dùng cái này toàn bị nhanh hỏng.
Hóa chất làm sạch buồng đốt dùng được bác nhé, nó là một chất làm tăng áp suất buồng đốt, kích thích nhiên liệu cháy kiệt hơn để đẩy muội than trong buồng đốt ra. Có 2 loại phụ gia làm sạch buồng đốt, 1 là pha vào xăng 2 là đổ trực tiếp vào buồng đốt, cảm quan của em là cái loại đổ trực tiếp vào buồng đốt xịn xò hơn (tất nhiên là phải tháo bugi ra rồi đổ vào ngâm, sau đó hút ra rồi lắp bugi lại).
Còn cái hóa chất đổ vào nhớt thì ko cần dùng, trong nhớt đã có đầy đủ phụ gia rồi ko cần bổ sung nữa.

Chẫu_Chuộc

[Tịch thu bằng lái]
Không đổ gì cụ nhé

tinhoc6a

Xe tải
Cám ơn các bác xe em chẳng đổ gì. Thay dầu với nhớt láp thôi, đến kì thì thay kim phun là oke :D

RAVA

Xe ba gác
-Hồi năm 2018 e đã từng mang con SH 2014 chạy đc 1 vạn ra Head TL làm bd mấy món như vs buồng đốt, kim phun, họng ga, kết hợp vs côn và thay lọc gió, sau khi làm xong thấy tiếng máy êm, nhẹ và chạy bốc hơn 1 cách đáng ngạc nhiên, điều đó chứng tỏ là nó cũng tốt nhưng có lẽ chỉ nên làm sau 1-2 vạn km hoặc sau vài năm sd, ko nên lạm dụng quá thôi!

Thai12

Xe hơi
Bảo dưỡng bảo đổ vào tốt mà các cụ lại bảo ko đc đổ

PadfoneS

Xe đạp
e hay đổi cái Caltex Havoline Techron, tầm 5000k/lần thấy đi êm lắm ạ

longcorel

Xe hơi
Tin làm gì kệ nó bác

mustang87

Xe hơi
Em cứ 1 năm vào hãng 1 lần. vệ sinh buồng đốt và kim phun mỗi loại 100k, bảo dưỡng tổng 200k. Hết bài

mr.nguyen.hero

Xe tải
Thấy bảo đổ mấy dung dịch như titan oil hay liquy molbi gì đó phải ko các cụ

rubycabochon

Xe đạp
Cách đây vài năm em cũng đổ vào xe yamaha và đi thường xuyên nên không bị sao . Nhưng khi em đổ vào bình xăng vespa px 150 nhưng không đi đến nên mấy tháng sau khi đi thì chết máy , thợ kiểm tra bảo tắc hết chế , và em rửa chế đến hàng chục lần mới hết cặn bẩn do hóa chất làm bong tróc từ bình xăng ....

tranngochai1979

Xe tải
Em cũng giống cụ DuongAlo ở bài #12: chả bao giờ mang xe vào hãng vì hãng gần như toàn học việc, nhìn họ làm thì thà mình làm còn dẻo hơn.
Theo em xe đi được 7000Km thì chả nên đổ gì, cứ chạy đi đã. Dòng FI này cứ 1 năm hoặc 1 vạn thì nên thay lọc xăng, lọc gió 6 tháng vệ sinh, 1 năm thay 1 lần ...
Xe đi được tầm 3-4 vạn và xe cũ em mang ra thí nghiệm đem đổ cái LiquiMoly làm sạch buồng đốt, kim phun vào cũng chả thấy khá khẩm gì. tuy nhiên dùng cái NX5000 để vệ sinh buồng đốt thì soi lên đúng là thấy sạch thật.

bongxu.

Xe tăng
Với quan điểm của mỗi người thì sẽ có sự đánh giá khác về vấn đề này.Các chất lỏng mà KTV tư vấn cho bạn đó là sản phẩm có sự nghiên cứu thí nghiệm thực tế để đưa ra kết quả có lợi hay hại đến đ.cơ rồi bạn ơi.Trong đ.cơ đốt trong khi hoạt động sẽ có sự cháy - sinh ra khí xả & muội khói cùng nhiều chất cặn bấm khác,do không đẩy ra ngoài đc mà lại phải luân chuyển theo nhớt bôi trơn nên nó sẽ góp phần làm mất tác dụng của nhớt khiến cho chi tiết nhanh mòn

Như trên hình minh họa cho bạn xem, trước đây khi chưa có những dung dịch vệ sinh đó nên đ.cơ sau 1 thời gian sử dụng sẽ bị yếu mất hơi thậm chí ko nổ máy đc.Nguyên nhân do các muội khói nhiều làm "kênh xuppap" khiến nó ko đóng chặt lại để hở buồng đốt 🧐.Nhẹ thì sẽ gây yếu máy nặng thì hư phải tháo đầu bò hạ nòng pistong xuống cạo khói xoáy xuppap thì mới hoạt động dc.Dù nòng pistong,xylanh vẫn còn tốt nhưng vẫn phải tháo xuống để cạo khói làm mất zin(Theo quan điểm của vài người)
Vậy nên dung dịch vệ sinh đó có tác dụng làm các muội khói đó lỏng ra ko bám vào chi tiết để xả theo nhớt ra ngoài giúp đ.cơ giữ đc công suất.Chất dung dịch đó chỉ tác dụng với những muội khói thôi chứ ko gây ảnh hưởng nghiêm trọng đến các chi tiết đ.cơ bằng kim loại.Tương tự như khi ta rửa vết dầu bằng nước & xà bông không thể nhanh sạch như dùng xăng hay dầu hoả hàm dung môi hoà ta vết dầu đó .
Vậy nên bạn nên xem xét ,tìm hiểu thêm thông tin về những dung dịch vệ sinh đó để đánh gía đúng khoa học nhé.
Còn tôi thì xài những chất này từ nhiều năm trước đây rồi,từ Carbon Cleaner của nước ngoài khi chưa có của Ya hay HD,các dung dịch xúc động cơ,xúc két nước của Liquy Moly tôi luôn có.Ngay cả xịt rửa chế hoà khi,xịt vệ sinh phanh đĩa....đều mua để sử dụng.Tôi không phải là thợ đc học nghề mà chỉ là 1 người tiêu dùng bình thường thích mầy mò sửa chữa xe máy thôi cho nên nếu có phần nào nói chưa được chuẩn xác thì thông cảm đừng chấp nhé 😁

tinhoc6a

Xe tải
Với quan điểm của mỗi người thì sẽ có sự đánh giá khác về vấn đề này.Các chất lỏng mà KTV tư vấn cho bạn đó là sản phẩm có sự nghiên cứu thí nghiệm thực tế để đưa ra kết quả có lợi hay hại đến đ.cơ rồi bạn ơi.Trong đ.cơ đốt trong khi hoạt động sẽ có sự cháy - sinh ra khí xả & muội khói cùng nhiều chất cặn bấm khác,do không đẩy ra ngoài đc mà lại phải luân chuyển theo nhớt bôi trơn nên nó sẽ góp phần làm mất tác dụng của nhớt khiến cho chi tiết nhanh mòn

Như trên hình minh họa cho bạn xem, trước đây khi chưa có những dung dịch vệ sinh đó nên đ.cơ sau 1 thời gian sử dụng sẽ bị yếu mất hơi thậm chí ko nổ máy đc.Nguyên nhân do các muội khói nhiều làm "kênh xuppap" khiến nó ko đóng chặt lại để hở buồng đốt 🧐.Nhẹ thì sẽ gây yếu máy nặng thì hư phải tháo đầu bò hạ nòng pistong xuống cạo khói xoáy xuppap thì mới hoạt động dc.Dù nòng pistong,xylanh vẫn còn tốt nhưng vẫn phải tháo xuống để cạo khói làm mất zin(Theo quan điểm của vài người)
Vậy nên dung dịch vệ sinh đó có tác dụng làm các muội khói đó lỏng ra ko bám vào chi tiết để xả theo nhớt ra ngoài giúp đ.cơ giữ đc công suất.Chất dung dịch đó chỉ tác dụng với những muội khói thôi chứ ko gây ảnh hưởng nghiêm trọng đến các chi tiết đ.cơ bằng kim loại.Tương tự như khi ta rửa vết dầu bằng nước & xà bông không thể nhanh sạch như dùng xăng hay dầu hoả hàm dung môi hoà ta vết dầu đó .
Vậy nên bạn nên xem xét ,tìm hiểu thêm thông tin về những dung dịch vệ sinh đó để đánh gía đúng khoa học nhé.
Còn tôi thì xài những chất này từ nhiều năm trước đây rồi,từ Carbon Cleaner của nước ngoài khi chưa có của Ya hay HD,các dung dịch xúc động cơ,xúc két nước của Liquy Moly tôi luôn có.Ngay cả xịt rửa chế hoà khi,xịt vệ sinh phanh đĩa....đều mua để sử dụng.Tôi không phải là thợ đc học nghề mà chỉ là 1 người tiêu dùng bình thường thích mầy mò sửa chữa xe máy thôi cho nên nếu có phần nào nói chưa được chuẩn xác thì thông cảm đừng chấp nhé 😁
bác đổ xong mấy cái này có thấy xe pháo làm sao ko ah?

Cụ nên đổ nhưng định kỳ 3000km nhé
chứ xe chạy mấy vạn rồi đổ chả ăn thua đâu
em Mua cả thùng cho xe máy và oto nhà em chơi