[Funland] Có nên dừng lại, hạ cánh và lựa chọn 1 cuộc sống an nhàn

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Chỉ có cụ mới hiểu nên làm gì thôi, chúng em tán nhảm với cụ là chính, còn tội nợ đâu cụ chịu tất :)
Nhỡ mồm khuyên bảo lại cho là dạy tỉ phú cách sống và tiêu tiền mợ nhể :P:D, thôi em về thớt nấu nướng xem tối nay nấu món gì đây, nhà sắp hết gạo rồi mợ ạ, chắc lại úp mì tôm qua ngày đây.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Ở đời người ta hay nói cái gì cũng có giá của nó, xét rộng hơn thì là cái gì cũng có nguyên nhân cả,
Trường hợp của cụ chủ thớt giờ đang là khá nhiều, để có tiền và có vị trí trong xã hội thì người ta phải đánh đổi thời gian, sức lực, sức khỏe, rủi ro...
xã hội hiện đại, sáng tạo ra nhiều của cải vật chất, kích thích lòng tham và ham muốn của con người ngày càng nhiều, tiền của, danh tiếng... ko biết bao nhiêu cho đủ, và cho dù có nhiều đi nữa thì con người vẫn không cảm thấy hạnh phúc nếu chỉ dựa và tiền bạc và chức vị
Ai cũng hiểu nhưng ko phải ai cũng can đảm và thừa nhận rằng , hạnh phúc là có một gia đình đầm ấm, sức khỏe, sự an toàn, thoải mái, và thu nhập khá ( thu nhập được xếp sau cùng ). Phần lớn mọi người thường xếp thu nhập lên số 1 và vì thế các tiêu trí khác bị xem nhẹ, ví dụ vì tiền, vì danh chấp nhận đi làm xa, chấp nhận làm những nghề nghiệp hại sức khỏe, nguy hiểm, rủi ro...
Chủ thớt nên bỏ ngay công việc đó đi, tìm một việc khác mà làm , dù tiền ít nhưng an toàn, gia đình vợ chồng con cái gần nhau, chủ thớt có thời gian chăm sóc con cái, chăm sóc cha mẹ... Bản thân thì giữ được sức khẻo và an toàn.
Tiền bạc chức tước chỉ nên vừa đủ và xứng với tài đức của mình thôi, nhiều quá cũng ko tốt
Mấy ai nghĩ được như cụ đâu, trừ em nhé vì em chọn cách như cụ nói :D

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Nhỡ mồm khuyên bảo lại cho là dạy tỉ phú cách sống và tiêu tiền mợ nhể :P:D, thôi em về thớt nấu nướng xem tối nay nấu món gì đây, nhà sắp hết gạo rồi mợ ạ, chắc lại úp mì tôm qua ngày đây.
May vẫn còn rượu hầu cụ, hihi
Cụ sang thế, có cả mỳ tôm cơ ah? :P

khengotquehuong

Xe hơi
Theo tôi cụ nên nghỉ về làm việc khác, đàu óc thanh thản, có điều kiện chăm lo gia đình về mặt tình cảm tốt hơn. Tiền có thể thiếu nhưng ko là tất cả. Chả mãy cụ ngã ngựa thì con cái cũng khổ theo, lý lịch bị soi đấy.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Trước em làm thêm ở 1 phòng khám , bị ép làm những ca không đảm bảo an toàn cho người bệnh . Mà người bệnh bị sao thì mình cũng khó thoát trách nhiệm. E có ý kiến nhưng ko đc nên e xin nghỉ luôn ko cần nghĩ , mặc dù họ trả em khá cao .
Thu nhập giảm nhưng thấy thoải mái

Cạp Cạp

Xe tải
3 tỉ sau chục năm phấn đấu mà phải đánh đổi thì rút đi cụ ạ. Em nói thật.

puredoll

Xe điện
Vấn đề công việc và tiền mọi người đã phân tích hết rồi. E chỉ thấy 4X sống xa vợ con thì Không nên chút nào

duongqua

Xe container
Nhìn gương CDC Hà nội đó cụ,toàn các trưởng phòng tầm tuổi cụ,bay hết, chỉ sợ hạ cánh rồi cũng ko yên,nhưng rút đc càng sớm thì càng nhẹ.
Tiền nhiều,nhưng lúc đó cũng nôn ra hết,mà cầm tiền nhiều mà tâm ko yên,ngủ ko ngon thì vứt bố nó hết đi cụ ạ!

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

0000quan

Xe buýt
Đến mức cụ thấy lo thì hẳn có lý do của nó. Thử rung cái thằng Sếp bên trên xem thế nào? Mình lo 1 nó còn lo 10. Xem có cách gì thì gói ghém bớt lại.

tomtomchát

Xe container
Cụ hãy thử 1 lần kể về những nguy cơ xảy ra cho hai cụ lớn nghe xem sao?
Em cá 1 ăn 10 là 2 cụ lớn nhà cụ sẽ đề nghị cụ quay về trong phút mốt.
Không một bố mẹ nào muốn con cái mình dính tai ương. Em thật!
Sợ thoát đc cái búa thì còn nhiều vđ hồi tố như cái đe nó treo lơ lửng trên đầu ý :(
Tưởng quay đầu là bờ, ai dè biến trước mặt đại dương sau lưng.
Rút thì cũng phải có bài. Như e lính lác vớ vỉn đây mà trong drive đang ngủ yên 1 số file và email các loại và hy vọng ko phải thức chúng dậy :)

ratmitdac

Xe tải
4x là 1 độ tuổi mà các cụ cho rằng mình sẽ đang ở đỉnh cao của sự nghiệp.
Với em thì đúng như vậy, em đầu 4x, hiện là Trưởng phòng XXX của 1 Doanh nghiệp cũng tương đối lớn (vốn điều lệ 2000 tỷ), em có mức thu nhập bình thường so với mặt bằng chung, nhưng các khoản khác thì khá ổn, tuy nhiên phải công tác xa gia đình (200km). Đó là 1 thiệt thòi mà em phải đánh đổi, vợ con em đang ở quê cùng ông bà, ở quê em đã có nhà riêng, một tháng em mới được về quê 1 lần với vợ con.
Thực ra mọi chuyện cứ êm đềm trôi qua, cho đến 1 ngày, em cảm giác những việc em làm đang rất có vấn đề, tất nhiên, các cụ thừa biết ở vị trí em, không làm thì out ngay lập tức, nhưng làm thì ai biết trước được 1 ngày nào đó em sẽ bóc lịch. Nhiều đêm em suy nghĩ, làm sao để rút ra được đây, chẳng có cách nào cả, hồ sơ nghiệm thu, đề nghị mua sắm, đề nghị phê duyệt giá...vv...nếu không phải em ký thì ai? vì em cũng chỉ như 1 con xe, con tượng trong bàn cờ, phục vụ cho những nước đi của Tướng mà thôi, em chẳng biết em sẽ ra đi lúc nào (thực tế có 1 Trường hợp cùng cấp với em đã phải ra đi).
Tất nhiên, những khoản khác mang lại cho em 1 mức thu nhập ổn, đủ để vợ con em được hưởng những điều tốt đẹp đối với 1 gia đình ở tỉnh lẻ. Hiện tài khoản tiết kiệm của vợ chồng sau hơn chục năm cưới nhau khoảng hơn 3 tỷ.
Nhiều lúc em nghĩ, hay em xin từ chức, bỏ lại cái danh và 1 mức thu nhập mơ ước, về quê, xin vào KCN làm 1 anh chuyên viên bình thường, với khoản tiết kiệm đó, kể cả thu nhập của em có giảm, vợ con em cũng không thể chết đói được. Và cố gắng hơn chục năm nữa xin về hưu.
Nhưng về nhà, nhìn thấy vợ, con, bố mẹ rất tự hào về chồng, con mình, liệu nếu em từ chức về, những sự tôn trọng, nể phục ấy có còn không đây (các cụ nhà em là người rất coi trọng công danh, cụ ông là bộ đội về hưu, cụ bà là kỹ sư nông nghiệp), thu nhập bị giảm đáng kể, liệu hạnh phúc gia đình có còn viên mãn?
Nhưng nếu ở lại, em sợ càng ngày em sẽ càng lún sâu hơn, khi không rút ra được nữa thì sao đây?
Thực là 1 lựa chọn khó khăn.

Nhiều anh có tiền xxx.xxx tỷ bây giờ chỉ mong được uống cốc trà đá vỉa hè thôi cụ ạ. Cụ đã đưa ra câu hỏi, tức là đã có câu trả lời. Đời người nhanh lắm, mới hôm nào ở quê ra học đại học, bây giờ đã 4x (em cùng cụ) rồi. Vèo là hết

pooka

Xe container
Tuổi đầu 4 thì bằng mọi giá phải về làm gần nhà, trừ khi công việc cho cụ chủ thu nhập 100 củ / tháng trở lên.

thudoll88

Xe tăng
Các cụ trên này chả biết giỏi giang, tiết kiệm được bao nhiêu củ to rồi mà bỉ bôi chủ thớt là phọt phẹt các thứ. Gớm cứ làm như kiếm xiền dễ lắm ý, kể cả là chỗ có màu. Chủ thớt cũng từ từ đi lên từ chuyên viên, gần đây mới lên trưởng phòng. Muốn lên được cũng phải đối nội đối ngoại nhậu nhẹt các kiểu. Tiền kiếm ra được cũng phải chi tiêu nuôi vợ nuôi con, mua nhà mua xe, chứ có phải là kiếm được bao nhiêu tiết kiệm hết được đâu?! 10 năm mà mua nhà mua xe đầy đủ, có tiết kiệm 3 tỏi là cũng kha khá rồi.
Kể cả làở hà nội, nếu nhà xeđầyđủ, con cái ko cầnđuađòi học trường quốc tế, ko cần mua đồ hiệu thì em cũng chỉ cần tkđược vài tỷ là em chuyển sang việc an nhàn, vừa kiếm tiền vừa tậnhưởng cuộcsống
Đủ hay ko là do mình thôi. Còn bảo công nhanamf 10 năm tiết kiệm được 3 tỷ chắc ăn mắm mút giỏi mà sống mất;))

Vulcan V70

Xe trâu
Tránh xa con đường dẫn đến của nhà lao bác ạ.
Đây lời khuyên chân thành của em, cách đây 15 năm em cũng từng có tâm trạng băn khoăn y như bác hiện nay. Lúc đó chưa có OF nên chả hỏi được. Sau mấy đêm thao thức thì em quyết định rút lui...

30E09929

Xe đạp
1 cụ op phơ trên này , gấu em làm kế toán cho cụ ấy kinh doanh mảng chính ngạch, thật ra là để che mắt pháp luật . Nghe gấu tâm sự, mảng khác cụ ấy kiếm đều đều từ 300 đến 500 ngàn/1 tháng. Hơn chưa giám khẳng định .Khi bị dính líu tới pháp luật cụ ấy lựa chọn tự đó và giao nộp. Bề nổi nghe ở công ty đồn thì được biết tự nguyện giáo nộp gần 30 cái sổ đỏ. Tài khoản công ty và cá nhân những người liên quan đều bị phong tỏa hết . Nghe đâu cũng tháo gỡ giải quyết được rồi. Mấy năm nay trôi qua cụ ấy trồng rau nuôi lợn gà . Chúc cụ có bước đi và quyết định sáng suôt nhất

Chỉnh sửa cuối:
Cái cảnh tù nhân dự bị này đúng là sợ hãi thật, em hiểu. Có 3 củ to thì về bỏ ra 1 củ thiếu gì cái để làm đâu cụ. Cứ làm nho nhỏ rồi tính hướng đi tiếp. Còn công danh mà phù du thế thì thôi, lướt nhanh còn kịp.
Thôi về đi đường trần đâu có gì...

pooka

Xe container
Đã nghiện mà còn ngại. Vị trí dễ đi bóc lịch kiếm được nhiều tiền có nghĩa là từ xưa đến nay bạn đã dính chấu nhiều lần rồi, ngắn gọn là có vết, thế thì dù có nghỉ làm sang chỗ khác thì công an họ vẫn mời về hợp tác làm việc vẫn bóc lịch như thường. Nghỉ làm thì không có tiền nhưng vẫn bóc lịch, chả thằng nào ngu chọn pa này.
Mình tin là thớt này bốc phét câu view chứ trong đời thật hiếm thằng ngây thơ khờ như vậy, đã nhập cuộc chơi thì đã biết luật ngay từ đầu, ở đời cái gì cũng có giá, tự nhiên ăn đủ rồi rút lui an toàn thì kể chuyện cho mấy em teen mới lớn nó nghe, trừ khi bạn là cocc gửi gắm ngồi rung đùi ra tiền
Chưa chắc đâu cụ. Nhiều khi bị nhét vào vị trí gì đó làm một thời gian rồi mới biết đã dính chàm. Có phải ai cũng tinh khôn nắm rõ luật lá đâu cụ.