[Funland] Có nên dừng lại, hạ cánh và lựa chọn 1 cuộc sống an nhàn

Kangaro

Xe hơi
4x là 1 độ tuổi mà các cụ cho rằng mình sẽ đang ở đỉnh cao của sự nghiệp.
Với em thì đúng như vậy, em đầu 4x, hiện là Trưởng phòng XXX của 1 Doanh nghiệp cũng tương đối lớn (vốn điều lệ 2000 tỷ), em có mức thu nhập bình thường so với mặt bằng chung, nhưng các khoản khác thì khá ổn, tuy nhiên phải công tác xa gia đình (200km). Đó là 1 thiệt thòi mà em phải đánh đổi, vợ con em đang ở quê cùng ông bà, ở quê em đã có nhà riêng, một tháng em mới được về quê 1 lần với vợ con.
Thực ra mọi chuyện cứ êm đềm trôi qua, cho đến 1 ngày, em cảm giác những việc em làm đang rất có vấn đề, tất nhiên, các cụ thừa biết ở vị trí em, không làm thì out ngay lập tức, nhưng làm thì ai biết trước được 1 ngày nào đó em sẽ bóc lịch. Nhiều đêm em suy nghĩ, làm sao để rút ra được đây, chẳng có cách nào cả, hồ sơ nghiệm thu, đề nghị mua sắm, đề nghị phê duyệt giá...vv...nếu không phải em ký thì ai? vì em cũng chỉ như 1 con xe, con tượng trong bàn cờ, phục vụ cho những nước đi của Tướng mà thôi, em chẳng biết em sẽ ra đi lúc nào (thực tế có 1 Trường hợp cùng cấp với em đã phải ra đi).
Tất nhiên, những khoản khác mang lại cho em 1 mức thu nhập ổn, đủ để vợ con em được hưởng những điều tốt đẹp đối với 1 gia đình ở tỉnh lẻ. Hiện tài khoản tiết kiệm của vợ chồng sau hơn chục năm cưới nhau khoảng hơn 3 tỷ.
Nhiều lúc em nghĩ, hay em xin từ chức, bỏ lại cái danh và 1 mức thu nhập mơ ước, về quê, xin vào KCN làm 1 anh chuyên viên bình thường, với khoản tiết kiệm đó, kể cả thu nhập của em có giảm, vợ con em cũng không thể chết đói được. Và cố gắng hơn chục năm nữa xin về hưu.
Nhưng về nhà, nhìn thấy vợ, con, bố mẹ rất tự hào về chồng, con mình, liệu nếu em từ chức về, những sự tôn trọng, nể phục ấy có còn không đây (các cụ nhà em là người rất coi trọng công danh, cụ ông là bộ đội về hưu, cụ bà là kỹ sư nông nghiệp), thu nhập bị giảm đáng kể, liệu hạnh phúc gia đình có còn viên mãn?
Nhưng nếu ở lại, em sợ càng ngày em sẽ càng lún sâu hơn, khi không rút ra được nữa thì sao đây?
Thực là 1 lựa chọn khó khăn.
Bao củi khô, củi tươi vào lò cũng chẳng răn đe được gì cụ nhỉ. Bảo sao đất nước này mãi nghèo. Nhưng thôi theo e thì đi đêm mãi có ngày cũng gặp ma, cụ dứt ra được sớm ngày nào thì cụ được sống thanh thản sớm ngày đó

muadem76

Xe hơi
Phóng lao là phải theo lao thôi, chéc gì cụ đã hạ cánh an toàn

Camontinhyeu

Xì hơi lốp
Em đọc không bỏ sót cmt nào của các cụ, người đồng cảm có, người khuyên nhủ có, chê bai có...em rất cảm ơn các cụ đã dành thời gian cho em.
Em thấy nhiều cụ bảo đáng lẽ em phải có 30 củ chứ ko phải 3 củ, em thấy những cụ nói vậy chắc là dân kinh doanh hoặc vị trí Bộ ban ngành lớn chứ làm doanh nghiệp thì lấy đâu ra ạ.
Từ lúc em lên Trưởng phòng cuối 2017 đến nay, đúng thật thu nhập có hơn trước nhiều, nhưng chi phi cho ngoại giao, quan hệ cũng không nhỏ, chưa kể vợ em cũng chỉ là Giáo viên, thu nhập thấp và không có gì khác, 2 con còn đang đi học, anh em nội ngoại biết mình làm ăn được nên cũng hỏi vay mượn, em cũng giúp ít nhiều, nên em cũng không dư giả mấy. Nếu quả thật em dư giả đến 5 -10 củ to, thì em đã không lên đây hỏi các cụ, em sẵn sàng nghỉ việc ngay lập tức, em cảm thấy 3 củ chưa phải là 1 con số dư giả để em thoải mái khi về quê.
Nhưng một lần nữa em vẫn rất cảm ơn các cụ chia sẻ với em. Em vẫn đang cân nhắc về những lựa chọn của bản thân mình, có lẽ khi tìm được 1 cơ hội ok, em sẽ rút ngay lập tức.
Em hơn 40 chục chắctầm tuổi cụ , Em khuyên cụ nên bỏ, dính một phát ngoài danh dự, đạo đức nếu hầu tòa số tiền đang có của Cụ sẽ đi theo ko còn đồng nào đâu, cha mẹ biết tin cụ ngồi tù có sống dc ko? . Người biết dừng đúng thời điểm mới là người có trí tuệ, vật chất, quyền lực chỉ là phù du

dtrung

Xe điện
Giờ cụ cứ làm đúng thôi đừng ký hay làm láo nữa. Nếu vẫn ở lại được thì OK mà cũng đỡ rủi ro, còn không thì bọn tướng ở trên nó phải để cụ về một cách đường hoàng, kiểu thuyên chuyển đến các vị trí khác dần dần. Khi nào vào vị trí ngồi chơi sơi nước thì lúc đó cụ thích thì về, không cứ ngồi lại giữ cái danh đợi sổ hưu.

Mà cụ lấy cái nick Mai Hồng Vũ sợ là không buông bỏ được, khéo cụ lại làm quả vét thật đậm rồi té giống anh Vũ :))

huycannhinho

Xì hơi lốp
Với em thì đúng như vậy, em đầu 4x, hiện là Trưởng phòng XXX của 1 Doanh nghiệp cũng tương đối lớn (vốn điều lệ 2000 tỷ), em có mức thu nhập bình thường so với mặt bằng chung, nhưng các khoản khác thì khá ổn, tuy nhiên phải công tác xa gia đình (200km). Đó là 1 thiệt thòi mà em phải đánh đổi, vợ con em đang ở quê cùng ông bà, ở quê em đã có nhà riêng, một tháng em mới được về quê 1 lần với vợ con.
Thực ra mọi chuyện cứ êm đềm trôi qua, cho đến 1 ngày, em cảm giác những việc em làm đang rất có vấn đề, tất nhiên, các cụ thừa biết ở vị trí em, không làm thì out ngay lập tức, nhưng làm thì ai biết trước được 1 ngày nào đó em sẽ bóc lịch. Nhiều đêm em suy nghĩ, làm sao để rút ra được đây, chẳng có cách nào cả, hồ sơ nghiệm thu, đề nghị mua sắm, đề nghị phê duyệt giá...vv...nếu không phải em ký thì ai? vì em cũng chỉ như 1 con xe, con tượng trong bàn cờ, phục vụ cho những nước đi của Tướng mà thôi, em chẳng biết em sẽ ra đi lúc nào (thực tế có 1 Trường hợp cùng cấp với em đã phải ra đi).
Tất nhiên, những khoản khác mang lại cho em 1 mức thu nhập ổn, đủ để vợ con em được hưởng những điều tốt đẹp đối với 1 gia đình ở tỉnh lẻ. Hiện tài khoản tiết kiệm của vợ chồng sau hơn chục năm cưới nhau khoảng hơn 3 tỷ.
Nhiều lúc em nghĩ, hay em xin từ chức, bỏ lại cái danh và 1 mức thu nhập mơ ước, về quê, xin vào KCN làm 1 anh chuyên viên bình thường, với khoản tiết kiệm đó, kể cả thu nhập của em có giảm, vợ con em cũng không thể chết đói được. Và cố gắng hơn chục năm nữa xin về hưu.
Nhưng về nhà, nhìn thấy vợ, con, bố mẹ rất tự hào về chồng, con mình, liệu nếu em từ chức về, những sự tôn trọng, nể phục ấy có còn không đây (các cụ nhà em là người rất coi trọng công danh, cụ ông là bộ đội về hưu, cụ bà là kỹ sư nông nghiệp), thu nhập bị giảm đáng kể, liệu hạnh phúc gia đình có còn viên mãn?
Nhưng nếu ở lại, em sợ càng ngày em sẽ càng lún sâu hơn, khi không rút ra được nữa thì sao đây?
Khó nhỉ, khó cả khuyên vì mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh
Cụ chủ tự cân nhắc thời điểm để rút thôi
Em ko khuyên bảo gì hết
Hồi 2005 mới tốt nghiệp Đại Học BK HN Là em đc gia đình giới thiệu vào Bảo Hiểm Bảo Việt => làm 3 tháng là em chịu ko nổi, rồi âm thầm xin nghỉ luôn => ko dám nói gia đình, sợ bị chửi => Sau tháng nữa lòi ra việc em nghỉ rồi cũng bị chửi tan nát
Mất 6-7 tháng lọ mọ toàn làm parttime thì em vô một đại lý bán máy lạnh của Panasonic rồi làm đc hơn năm => và ứng tuyển ở cty khác của Nhật rồi làm đc 2 năm
Sau đó em vô HCM toàn làm cho tư nhân, Liên Doanh đến giờ
Ấn tượng của em về mấy công ty nhà nước không ổn lắm, nên ko làm từ đó tới giờ
Vậy nhưng cái đầu nhẹ nhàng
Cày bừa chăm chỉ thì của nả okie, còn làm biếng thì ..... đói ^^
Vậy thế đó

pbinh979

Xe tăng
Cụ cứ nói thẳng suy với 2 cụ thân sinh. nghe thấy nguy hiểm là họ sẽ khuyên cụ dứt ngay.
gia cảnh cụ em đoán quá căn bản ở quê. Vợ có lương, 2 cụ chắc cũng có lương hưu, cuộc sống ko phải suy nghĩ về cơm áo gạo tiền. sống ở quê cái gì cũng rẻ mà.
rút ra sớm còn kịp.
em gái em, KTT của 1 cty về y tế, lương chắc cũng xx củ. thế mà xin nghỉ. bàn giao hồ sơ xong thở pháo nhẹ nhõm. lên đường lúc nào không hay.

pho_mai_la_pho

Xe tải
Bạn của cháu tâm sự: Nhiều đêm không ngủ được vì sợ.
Đang làm các công tác chuẩn bị để có thể rút ra được khỏi cv thì xếp tổng bị sự cố.
Sau bao lâu chạy chọt đủ kiểu, cũng gần như cạn kiệt nguồn tài chính, nghĩ là đã ổn thì bị bắt.
Giờ đang thụ án, chưa rõ ngày ra

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
nghĩ thế thì về thôi cụ.
nhưng mà như cụ nói em nghĩ 3 củ thì hơi ít.

gadi2banh

Xe điện
Chắc cụ lại dính kiểu như doanh nghiệp ngàn tỏi, mở dự án và mở hàng chục công ty sân sau huy động vốn. Nói chung thu nhập cao thì cũng rủi ro cao, chỉ có cụ mới đánh giá được

BonnieBlue

Xe buýt
Chắc cụ lại dính kiểu như doanh nghiệp ngàn tỏi, mở dự án và mở hàng chục công ty sân sau huy động vốn. Nói chung thu nhập cao thì cũng rủi ro cao, chỉ có cụ mới đánh giá được
Em nghĩ là thu nhập cao so với người khác thôi chứ so với mức độ rủi ro mà cụ ấy đang làm thì vẫn là thấp nên cụ ấy mới đắn đo.

emyeumazda

Xe buýt
Tiền nhiều để làm gì ? Câu hỏi này xuyên suốt lịch sử và ở khắp thế giới , chứ ko chỉ bây giờ anh Vũ Trung Nguyên mới đặt ra,
Có lẽ tiền chỉ để thỏa mãn lòng tham, sự kiêu hãnh và càng thể hiện sự ngu rốt , chứ tiền thì bản chất là giấy hoặc chỉ là các con số mà thôi.
+Nếu về nhu cầu : Ăn , ăn nhiều , ăn ngon mãi thì cũng ko ăn đươc, mà chỉ sinh thêm bệnh tật và gián tiếp tạo thêm nhiều sát nghiệp
+Nhu cầu ở thì nhà to đến mấy, đẹp đến mấy rồi cũng chán, nhiều nhà thì cũng không ở hết mà tâm trạng ko vui thì cũng ko hơi đâu mà quan tâm để ý đến nhà nữa,
+Nhu cầu mặc , quần áo thì cho dù đắt rẻ ai cũng có quần áo mặc cả ngày
+Nhu cầu đi lại, xe xịn , siêu xe cũng chỉ là cái phương tiện đi lại, ngồi mãi xe xịn cũng ko ai quan tâm đến xe nữa, mà lái xe họ lái chứ chủ có lái đâu
+Nhu cầu sức khỏe, cái này ai cũng cần nhưng phải tập luyện thể thao , sinh hoạt lành mạnh mới có SK chứ ko phải là có tiền là có SK được
Như vậy thì xét về tổng thể , đúng là tiền nhiều chẳng để làm gì . thời gian, sức khỏe, sự an lành thoải mái, niềm vui.... mới là cái chúng ta cần,
'Vì tiền mà đánh đổi thì có đáng hay ko ? Cụ chủ thớt nên tìm việc khác làm ngay và luôn đi ạ !

okaybn

[Tịch thu bằng lái]
Giờ ra luật mới rồi cụ, không còn khái niệm "hạ cánh an toàn" nữa, nên nếu làm rồi thì làm nốt đi cụ, rồi hạ cánh sau, giờ về thu nhập thấp, mà sau vẫn bóc lịch thì cũng thừa.

Xikar

Xe tăng
3ty thì ko nhiều lắm, cụ cố cày lên 6ty rồi nghỉ là vừa

Ca phê thôi

Xe tăng
Cụ nói đúng tâm tư suy nghĩ của em.
Gần đây em hay bị mất ngủ, chính là đêm cứ suy nghĩ về những vấn đề này.
Đâm ra dạo này ở tập thể công ty cứ hay đi nhậu nhẹt để về cho dễ ngủ.
Thực ra cụ đã 4x, tức là tuổi đã đủ chính chắn để đưa được ra quyết định lựa chọn cho mình. Mỗi người đều có sự lựa chọn phù hợp với chính mình. Cuộc sống đôi khi cứ cuốn mình đi và đến khi có việc vấp rồi mới bừng tỉnh và nói câu biết thế. Em mình là một cv cứng của một DN mà nói ra chắc 90% người VN biết, nhiều lần được đề nghị quy hoạch vào vị trí "nhạy cảm", trách nhiệm cao, thu nhập cũng sẽ tăng nhiều, tuy nhiên cu em mình tự xác định (có tham khảo 1 vài người thân thiết) là thôi, xin rút để tiếp tục làm chuyên viên bình thường, làm hết trách nhiệm, tối về chơi, học với con, tập luyện thể dục, giữ gìn sức khỏe và quan trọng nhất là luôn thoải mái. Nói thế cũng không phải để biện minh cho kiểu người loser như nhiều cụ trên nói mà ý để nói mỗi người sẽ có 1 lựa chọn cho riêng mình, cái gì cũng có giá của nó mà.

cuong1903

Xe tăng
Với cái kiểu vận hành ở VN, hầu hết các cụ "làm ăn được" đều là dự bị cho Juve (bao gồm cả đội có sao - vạch và cả đội mũ khoác áo choàng, ngồi trên cao...làm việc).

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Sao công việc của cụ em đọc thấy thu nhập có nhưng lúc nào nguy hiểm cũng cận kề, như kiểu buôn gian bán lận ấy. Kể ra mà lên chức và có thu nhập cao bằng rượu, chơi, chiều các sếp thì cụ ở lại vài năm rồi về gần nhà cũng được.

shiluo

Xe container
Em thấy vấn đề cụ chủ quan tâm không phải là tiền đã đủ chưa, mà là mình nghỉ thì danh tiếng, vị thế của mình trong mắt gia đình, họ hàng, bạn bè,.. sẽ thế nào. Cái này cũng nhiều cụ vướng và trăn trở
Em biết nhiều cụ sẽ muốn bỏ tất cả, làm con xe túc tắc chạy grab cũng được: Sáng ra đưa con cái đi học, làm cốc cafe; Cả ngày túc tắc làm việc không cần kiếm nhiều, tối về chơi với con
Nhưng cuộc sống không chỉ là vật chất mà còn nhiều thứ nữa

Cam 2.5.2012

Xe tăng
Em cho rằng cũng nhiều người trong hoàn cảnh như em mà, em vẫn đang cố gắng để làm đúng trách nhiệm, nhưng có những việc không thể theo ý em được cụ ạ, em không thể đi ngược đường trong khi những người khác đi theo 1 hướng khác được. Chỉ có đồng thuận cùng đi theo hoặc là xin nghỉ. Tất nhiên nói xin nghỉ thì hơi nặng nề, nhưng Sếp Tổng ko tín nhiệm nữa thì cũng khác gì đuổi khéo.
Mình biết một người làm KTT của một Cty lớn hơn Cty bạn rất nhiều, thu nhập cũng rất khủng nhưng vì không thể chịu được "áp lực" và cũng nhìn thấy nguy cơ giống bạn (cũng mới nhận chức được hơn 1 năm), họ đã xin nghỉ ngay, không chút đắn đo, giờ làm 01 cv KT bình thường, luôn vui vẻ, thoải mái.
P/S: mình đoán cụ chủ là trưởng phòng mua sắm (kiểu P vật tư & chuỗi cung ứng) đúng không?

Camontinhyeu

Xì hơi lốp
Khi cụ tâm sự chuyện này với bố mẹ , em khẳng định các cụ cũng khuyên cụ nghỉ

VietSonic

Xe tăng
Mục đích kiếm tiền của cụ chủ là gì? Nếu để đánh đổi vợ, con với việc sĩ diện thì ko ai đánh đổi. Cụ chủ có dám chắc 1 tháng về nhà 1 lần có đủ thời gian chăm sóc, dạy dỗ vợ con hay ko? Trong khi đó cviec của cụ rủi ro đi tù cao. Cụ cố ở lai, kiếm thêm dăm ba tỉ nữa nhưng cụ xa gia đình thì ko ai dám chắc dc vợ con mình có hư hay ko, lúc đó cầm 10 tỷ trong tay cũng ko thể làm gì dc. Công việc ko rủi ro thì nhiều người cũng cố làm để gia đình ổn định kinh tế, chấp nhận 50/50 rủi ro việc xa vợ, con.