Có nên dùng lốp thường thay cho lốp runflat với xe BMW

halong0511

Xe hơi
Lốp nào chẳng OK lúc mới, ăn nhau sau quá trình sử dụng
Bác nhầm, lốp RFT e đi dc 2 năm, total 3 vạn cây, năm ngoái e đi bị đá cắt 1 đoạn thành lốp 10 phân , lúc đấy e đang trên đèo Đá đẽo trên đường mòn hồ chí minh, e dừng lại xem xe bị sao ko thì thấy vết đó, mà trên quả đèo này thì hương khói với đèn thắp lập lòe ghê vãi chưởng, trông ảo ào mù sương như đi vào... e cũng ngại ở lại và gọi cứu hộ, ấn vào lốp thấy vẫn cứng, e chạy tiếp tư đó vào huế nhưng chỉ chạy dưới 80km/h thôi vào đến nơi kiểm tra lốp vẫn ko sao, lúc đó là 3h sáng, e ngủ 1 giấc, đến 9h ra dậy lốp xẹp lép. Lúc về từ Huế ra hà nội, e gặp 1 cụ bị xẹp lốp trên đường, mà xe em ko có bơm, cụ ý bảo, chờ 2 tiếng rồi, xe cứu hộ đang sắp đến mà lâu quá. e xin hết

OmegaO9

Xe container
Người OF
Lốp nào chẳng OK lúc mới, ăn nhau sau quá trình sử dụng
Chạy thực tế mới nói hay được cụ ạ.Bỏ lốp zin RFT mà thay lốp radial vào thì không thể yên tâm nếu không mua thêm cái lốp vành sơ cua (mà để thì lại chật cốp) nếu chạy đường dài đâu ạ.

nguyenvanhoiah

Xe hơi
Website
xehoiford.vn
xe xịn như BMW thì phải dùng lốp xịn nó mới xứng chứ bác chủ

tuanprado

Xe tăng
Xe tôi mới chỉ chạy có 10200km, lốp RF. Có lần đi phát hiện lốp bị vật gì cắt một vết sâu dài khoảng 10 cm bên thành lốp. Tôi kệ đi tiếp 100km với tốc độ không lớn hơn 80 km/h (theo hướng dẫn sử dụng), xe vẫn chạy tốt, không có vấn đề gì cả, về nhà ngày hôm sau mới xử lý lốp. Nếu là lốp loại thông dụng thì cú đó gay go to nếu không có lốp dự phòng.

VL.OTF

[Tịch thu bằng lái]
ko nên cụ ơi. Xe tốc đô phải lốp hịn nhé

HATD

Xe hơi
Dạ thưa bác, vì bác quote bài em và yêu cầu nêu dẫn chứng nên em xin trả lời bác là bác có thể google về vấn đề này ra rất nhiều. Tuy nhiên ở đây em xin trích dẫn nguồn từ chuyên trang runflat của hãng lốp Bridgestone phần Q&A như sau: (http://www.runflat.eu/english/qa/)

Q. Do tyres with the Bridgestone Run-Flat Technology have any effect on comfort or other performance when compared with standard tyres (handling, mileage, etc.)?
Vehicles fitted with Run-Flat Technology have specially tuned suspension to compensate for the increased tyre rigidity that is a feature of RFT tyres. All tyre performances though (comfort, mileage, handling) have been optimized for your vehicle in accordance with the requirements of the vehicle manufacturers. Meaning Bridgestone tyres with Run-Flat Technology do not perform differently from conventional tyres, but add on important safety value, which is keeping control and traveling you safely in case of puncture.

Để đa dạng hơn không mọi người lại bảo là hãng lốp muốn bán lốp đắt nên nói thế thì em xin dẫn tiếp nguồn từ hãng sửa xe vậy: (http://www.halfordsautocentres.com/advice/tyres-advice/what-are-run-flat-tyres)

Can you fit normal tyres to a car set up for run flat tyres?
No, you should not put non-run flat tyres on a car set up for run flat tyres. There are two main reasons for this:

1. Because run flat tyres are very hard due to the reinforced sidewall, the suspension on the car is set much softer so the ride is normal for occupants. If a normal tyre is fitted then the ride will feel very soft, the handling will be adversely affected and could present serious safety concerns.
  2. As the car will not have a spare or any other way to deal with a flat tyre, if non-run flat tyres are fitted, the car will be stranded if a puncture does occur.
Can you fit run flat tyres to a car not initially set up for run flat tyres?
No you should not fit Run flat tyres on a car not originally set up for it.

1. The car will not have a tyre pressure monitoring system installed and consequently the driver will have no idea if a puncture occurs and will continue to drive normally with catastrophic ramifications.
  2. Run flat tyres are much harder and therefore the ride will be much harsher and it will affect the handling and feel of the car.

Vấn đề cảm giác lái thì tùy người lái thôi em không có ý kiến gì
Bác bảo RFT vẫn đứng đường như thường em cũng không định tranh luận. Còn em chạy RFT chưa từng đứng đường kể cả khi lốp bị miếng tôn tam giác xiên xịt hết hơi trên đại lộ Thăng Long, em vẫn về nhà (đi thêm khoảng 25km nữa) ngủ dậy sáng hôm sau ra hàng lốp để vá.
Vâng, em cũng chạy Bim và chưa bao giờ phải đứng đường cả. Đinh cắm, cảm biến báo hết hơi vẫn chạy đoạn đường hơn 80km lên HN vá ạ.

bangmoi

Xe tải
Xe bim đời mới hiện nay mà thay lốp thường là đi sẽ bị bồng bềnh không thật xe. Nên dùng runflat cho yên tâm lỡ có dính đinh vẫn chạy đc bình thường. Em cũng từng bị đinh buổi sáng vội đi nên chỉ bơm vào quất mấy trăm cây buổi chiều về vá sau vẫn ok. Nếu lốp thường là đi rồi.

Dungtt27

Xe máy
Website
www.detmayhoangdung.com.vn
Up up. Em đi 320i chạy được 4.2 vạn rồi, lốp cũng chỉ hơi mòn nhưng do lốp sau bên phải bị rách tù bên trong 1 đoạn dài ở thành, ko hiểu vì sao. Em đang tính thay lốp mà đọc thấy nhiều ý kiến trái chiều quá nên vẫn chưa quyết nên thay FRT tiếp hay lốp thường.

Tiện đây, các cụ chạy RFT cho hỏi có cần đảo lốp trước sau ko? 2 quả trước của em mòn trông thấy nhiều so với 2 lốp sau. Em có hỏi ngoài chỗ chuyên lốp thì họ nói RFT thì ko đảo lốp ạ.

Các cụ cao thủ tư vấn thêm cho em với.

Xecui318

Xe tải
Up up. Em đi 320i chạy được 4.2 vạn rồi, lốp cũng chỉ hơi mòn nhưng do lốp sau bên phải bị rách tù bên trong 1 đoạn dài ở thành, ko hiểu vì sao. Em đang tính thay lốp mà đọc thấy nhiều ý kiến trái chiều quá nên vẫn chưa quyết nên thay FRT tiếp hay lốp thường.

Tiện đây, các cụ chạy RFT cho hỏi có cần đảo lốp trước sau ko? 2 quả trước của em mòn trông thấy nhiều so với 2 lốp sau. Em có hỏi ngoài chỗ chuyên lốp thì họ nói RFT thì ko đảo lốp ạ.

Các cụ cao thủ tư vấn thêm cho em với.
Đảo lốp bình thương mà bác, bác hay chay đường dài và đi xa nhiu thì thay rft con ko bác đi lốp thường cũng ko sao , lốp thường chạy êm hơn RFt chi phi thay rẻ, bác thấy xe chay trên đường thì tỉ lệ lắp lôp rft đc bao nhiu %?, thay hay ko là do minh thôi bác chư lăn tăn gi mệt đâu.

h0anglinh89

Đi bộ
Em cũng đang lăn tăn lắm các cụ ạ! Quả RFT của em E90 của em thì bị sứt sát, 1 cái còn bị chửa. Tính thay lốp thường đi cho êm (vì hay có bà cụ đi nên ồn dễ bị đau đầu). Ông anh em ở bên EU bảo thay quả Dunlop Sportmaxx đi êm, ở bên đấy cứ mùa hè thì ông ấy thay vào đi, mùa đông thì lại thay RFT vào. Đi đc 3 mùa rồi ko vấn đề (mà đảm bảo êm). Về đây thấy các cụ thảo luận vầy em cũng hơi phân vân!
- RFT: chi phí cao, ồn, cứng. Không lo đứng đường.
- Thường: chi phí thấp, êm. Tỷ lệ đứng đường (50-50) thêm cái bơm sẽ đỡ hơn chút.
Còn cảm giác lái bồng bềnh thì em xin ý kiến các cụ thêm.

CorollaS

Xe đạp
Xe tôi cũng đang dùng RFT Pỉrelli 245/50R18 cảm giác lái tốt, chạy tốc độ cao yên tâm, nhưng lốp chỉ chạy được hơn 1 vạn km là ồn kinh khủng. Cũng đang tính chuyển qua lốp thường mà băn khoăn quá.

bangmoi

Xe tải
Em cũng thấy ồn, nhưng chịu khó bật nhạc vậy. An toàn là trên hết nên vân dùng runflat vậy. Nếu cụ chỉ đi trong phố thì nên thay, còn thỉnh thoảng vẫn đi xa và vít tốc độ cao, phanh gấp, ôm cua thì nên để lại.

Nếu dùng lốp thường và trong xe có thủ sẵn bơm điện thì sao a? Khi lop thuong bể thì bơm đến chỗ và, lốp runflat ko fai chỗ nào cũng tin tưởng mà giao làm ạ, sợ toi luôn cái lốp thì... mệt!
Bơm điện không bơm nổi. Em bị và đã thử một lần

VIETgo

Xe hơi
Mình đang đi b5 thông số lốp 245/45/r18 dùng mit thay cho lốp runflas, đi rất êm và sướng. Để sẵn bơm và vá dùi trong cốp. Đã phải vá đường 1 lần và thấy cũng rất đơn giản. Hài lòng

Mạnh Hùng 9x

Xe hơi
E đi 320i f30 đã thay lốp thường giờ định làm cái mâm 16 inch dự phòng, các bác nào biết loại nào rẻ chút ko vì e cũng ko?

hathanhauto

Xe buýt
Số 23/62 đường Trần Bình, Cầu Giầy, Hà Nội
Website
www.hathanhauto.com
Bác nhầm, lốp RFT e đi dc 2 năm, total 3 vạn cây, năm ngoái e đi bị đá cắt 1 đoạn thành lốp 10 phân , lúc đấy e đang trên đèo Đá đẽo trên đường mòn hồ chí minh, e dừng lại xem xe bị sao ko thì thấy vết đó, mà trên quả đèo này thì hương khói với đèn thắp lập lòe ghê vãi chưởng, trông ảo ào mù sương như đi vào... e cũng ngại ở lại và gọi cứu hộ, ấn vào lốp thấy vẫn cứng, e chạy tiếp tư đó vào huế nhưng chỉ chạy dưới 80km/h thôi vào đến nơi kiểm tra lốp vẫn ko sao, lúc đó là 3h sáng, e ngủ 1 giấc, đến 9h ra dậy lốp xẹp lép. Lúc về từ Huế ra hà nội, e gặp 1 cụ bị xẹp lốp trên đường, mà xe em ko có bơm, cụ ý bảo, chờ 2 tiếng rồi, xe cứu hộ đang sắp đến mà lâu quá. e xin hết
theo em cụ đi đường nào thì dùng lốp đó cụ nhé.đi ở phô dùng 1 lốp còn hay đi rừng dùng 1 lóp khác ,

en lờ 100

Xe tải
Lốp runflat có yếu điểm khi chạy tốc độ trên 60km mà xuống ổ gà thì khả năng nổ vỏ rất cao,mà phàm thì tình huống đêm hôm giữa đồng không mông quạnh thì không ổn tí nào,còn chạy tiếp thì khả năng hy sinh luôn cái niềng là có thật.

npt

Xe tải
Em chạy X5 không có lốp sơ cua, nên em thay RF
750 E66 có bánh sơ cua nhưng em xài RF em cũng cho em sơ cua nghỉ hưu luôn
Xe em bơm điện luôn có sẵn cho từng xe
Theo em xe thiết kế RF thì cứ thế mà xài thôi ạ

Gừng

Xe container
Công nhận là nếu không có lốp dự phòng đi xa cũng khá là lo lắng vì xe em Bim 3 nên cốp hơi nhỏ,do đó cũng ngại trang bị lốp dự phòng.Như đợt Tết vừa rồi em cũng dính 1 đinh vít ở lốp sau.Em mang theo bơm điện và hộp keo tự vá.May là dính đinh nên hơi chỉ xẹp ít và có hàng lốp mở nên xử lý nhanh và cũng không cần dùng đến hộp keo kia.

cụ cho e hỏi muốn mua lốp + mâm dự phòng thì mua ở đâu ạ?

Gừng

Xe container
Tôi dùng X5, lốp Goodyear Run Flats 255/50 R19. Trên xe không có lốp dự phòng. Vì thường xuyên đi đường xa nên tôi đã mua thêm một chiếc bánh mỏng dự phòng chính hãng. Mấy cậu kỹ thuật của hãng BMW đã nói tôi phòng quá xa, đã dùng thêm lốp dự phòng thì sắp tới kỳ thay lốp tốt nhất là bỏ lốp Run Flats mà dùng lốp bình thương, khi đó xe vẫn có lốp dự phòng mà lại chạy êm hơn nhiều. Vấn đề chỉ là khi dùng thêm lốp dự phòng thì khoang hành lý sẽ bị chật hơn.
cụ mua mâm + lốp ơ đâu ạ?