[Funland] Có nên mua chung cư mi ni trên Hà Nội

Kinnnnn

Xe tải
sắp tới chắc các ccmn phải kiểm tra về pccc như karaoke ấy nhỉ, nguy hiểm quá

biển xanh06

Xe điện
Cụ chủ thấy sáng suốt khi lên Of hỏi không, trên of toàn ngọa hỏ tàng long. Nhiều năm trước, em mua nhà em băn khoăn giữa chỗ nọ chỗ kia và cũng được các cụ of khi đó khai sáng.

Nhudadauyeu

Xe tăng
Học trường KTQD cụ ợ, chung cư mini quanh đó e thấy nhiều, giá hợp lý loanh quanh 1-1,5 tỷ. Còn mua căn hộ thì thường phải ở xa xa, đi lại trẻ con nó cũng bất tiện mà giá cao hơn nhiều
1,5 tỷ là gần được 1 căn Chung cư bt rồi ạ
Mua CCMN thì bỏ

mabu44

Xe tăng
Mô hình tiềm ẩn nguy cơ cháy quá khủng khiếp, thà thuê khu trọ cho an tâm cụ chủ à. Giờ xe máy điện thì ngày càng nhiều, ai cũng nập điện qua đêm, cắm điện và bỏ đấy. Pin thì chỉ đc vài năm đầu, sau sẽ kém và cháy nổ như kiểu pin điện thoại là bình thường. Mà Pin xe điện cháy thì lan sang các xe xăng bên cạnh nữa chứ, bùng nhanh lắm. Em giờ cũng rút bài học xương máu là ko cắm sạc xe điện qua đêm nữa.

Mô hình tiềm ẩn nguy cơ cháy quá khủng khiếp, thà thuê khu trọ cho an tâm cụ chủ à. Giờ xe máy điện thì ngày càng nhiều, ai cũng nập điện qua đêm, cắm điện và bỏ đấy. Pin thì chỉ đc vài năm đầu, sau sẽ kém và cháy nổ như kiểu pin điện thoại là bình thường. Mà Pin xe điện cháy thì lan sang các xe xăng bên cạnh nữa chứ, bùng nhanh lắm. Em giờ cũng rút bài học xương máu là ko cắm sạc xe điện qua đêm nữa.
E thấy xe điện đúng là hãi thật, có khi phải mua cái bình cứu hỏa để ở nhà

Kinnnnn

Xe tải
E thấy xe điện đúng là hãi thật, có khi phải mua cái bình cứu hỏa để ở nhà
cụ phải xem clip dập lửa xe điện, quả pin đó cháy ác lắm bình cứu hỏa dập khó lắm luôn. Phải mua thêm cái bạt chống cháy rồi kéo ra ngoài để ko bị lan sang các xe khác

jame85

Xe hơi
E được chỉ đạo của vk tìm mua nhà cho con trên HN đi học ĐH với số tiền ít ỏi, các thể loại giấy tờ rõ ràng thì giá cao ko với đc. E muốn hỏi các các cụ nhà chung cư mini có bìa đỏ nhưng ghi đồng sở hữu hàng chục cái tên trong đó (các hộ vô 1 bìa hết cả) thì khi mua đi bán lại có phức tạp ko ạ, và có nên xuống tiền ko. Vi CCMN nó có đặc điểm giá phù hợp, gần trung tâm. Cụ nào đã kinh nghiệm thể loại này cho e xin ý kiến ạ!
Vừa có cháy chung cư mini ở Khương Hạ đó cụ. Cụ nghiên cứu kỹ hơn về vụ mua chung cư mini.

kvboto

Xe container
Gốc của gốc vấn đề nữa còn tiềm ẩn và rủi ro nhiều hơn nữa, đó là Xe máy điện

Xem máy điện dùng Pin/Accu không được kiểm soát chất lượng, quy chuẩn,... xe giá rẻ, Pin/Accu đểu,... ngày càng nhiều. có vẻ đang buông lỏng quản lý cái lĩnh vực này,...

người dùng cắm sạc điện qua đêm,.... không khác gì quả Bom nổ chậm và ngày càng nhiều lên.

Marance

Xì hơi lốp
Em nghĩ thớt này nên đóng lại từ đây, vì:
1. Cụ chủ cũng đã hết nhu cầu tìm hiểu và tư vấn.
2. Cũng vì sự mất mát quá lớn về tính mạng và tài sản trong vụ cháy đêm qua nên cũng không bàn thêm trong bối cảnh nhạy cảm này. A di đà phật!

sao cụ k tính phương án thuê cc cho rẻ và tiện lợi nhỉ. tầm 7-10tr thuê căn 2-3 người ở thoải mái hơn k
Em thấy giờ giá thuê nhà khá cao, với giá thuê như cụ nói người đi làm với mức lương thu nhập trung bình của nhiều người em thấy cao, nếu không nói là quá cao, đi làm chỉ đủ công nuôi chủ nhà.

Quan trọng mục tiêu của Cụ là gì.?
Chỗ ở ổn định cho con lúc học + tích lũy gia sản thì không nên.
Nếu khảo sát thấy môi trường cho con ở hợp lý khi đi học, sau này lời lãi chút ít không quan trọng thì mua.
Còn ở thuê nó cũng có ưu, nhược...
Còn đọc báo thấy HN chỗ nào cũng lên giá, nhà tập thể, chung cư mini cũng lên giá... cũng không hẳn đúng đâu, tùy trường hợp cụ thể ... nhiều nơi ở như hành xác thì lên giá cái nỗi gì. Rẻ mà bán mãi chẳng ai mua.
Hà Nội hiện giờ thì đúng là giá vẫn cao trên mây cụ ạ,

Nhà tập thể mà bán kính 2km quanh trường NEU thì không hiếm căn tầm 1,5 tỷ nhưng thường sẽ là căn trên tầng cao, diện tích sổ bé, cơi nới tạm bợ. Nói chung, khu tập thể cũ cũng nhiều vấn đề cả về chất lượng nhà lẫn dân trí cụ ạ.
Nhà tập thể thì ưu điểm gần chỗ đi học, đầy đủ không thiếu thứ gì xung quanh. Nhưng chất lượng kém do xây đã lâu và cải tạo, cơi nới, việc PCCC cũng là 1 vấn đề, giá cũng không hề rẻ nếu quy ra VND/m2.

Năm 2010-2011 cụ bắt đúng đỉnh bất động sản. Nếu mình không phải dân đầu cơ mà mua để ở thì đó là may mắn. Ở HN hay tỉnh cũng thế thôi ạ. Năm 2020 em tư vấn mẹ em mua đất khu đô thị lúc đó tầm 15-16tr/m2 thì cuối 2021 đầu 2022 nhân đôi nhân ba, mà mẹ em không mua. Lúc đó em không dự đoán thị trường đâu mà đơn giản giá đó mua quá ổn, múc để đấy cũng được. Nhưng giờ thì đóng băng rồi, có dễ trúng đâu. Em nghĩ phải tầm 2030 may ra có sóng mới :).
Ở tỉnh em mấy khu tái định cư rìa thành phố đấu giá sốt xình xịch, cò vạc bay lượn xong không biết ai ôm nhưng giờ chả ai mua.
Người cuối cùng mua giờ ngồi trên đống lửa thôi cụ, cắt lỗ chắc gì có ai mua, vì ở quê nhiều chỗ không có nhu câu ở thực, người mua cuối cùng nếu đầu cơ sẽ là người đu đỉnh và cắt lỗ sâu nhất nếu tiền cũng đi vay ngân hàng, sau khi đọi cò vạc làm ăn bát nháo về các vùng quê thổi giá, làm lũng đoạn thị trường.

Có cái nhà riêng dễ lấy vợ lấy chồng hơn là thực tế từ lâu rồi mà cụ mợ. Có điều nếu vì cái này thì lại có nhiều vấn đề liên quan, tích cực có, tiêu cực có. Em thấy xung quanh em khá nhiều trường hợp đủ kiểu rồi ạ.

Đẹp nhất cho F1 chúng ta là tụi nó giỏi giang tự lập, tự mua nhà. Còn không thì lúc lấy vợ láy chồng mỗi nhà cho 1 phần, chúng nó cũng phải tích góp 1 phần mới biết trân quý sức lao động của người khác.
Em cũng đồng quan điểm với cụ, con cái nhiều khi để nó tự lập, bươn trải va chạm với cuộc sống sẽ tốt hơn.

Giá chung cư HN tầm tb nếu mua cách đây 5 năm vd khoảng 2tỷ thì giờ chắc phải trên 3.2-4tỷ. Mua khu khá tí khoảng 2.4 tỷ thì chắc giờ cũng tầm 3.9-4.5tỉ tuỳ căn. Em lấy vd chung cư quanh khu trung hoà nhân chính, cầu giấy hay trên mạn tây hồ tây, nam thăng long. Còn các cụ ở hn mua bán căn hộ giai đoạn 4-5 năm trc và nhìn giá bây giờ sẽ hiểu. Cụ thể hơn năm 2019 em bán ch dưới imperia garden giá khoảng 33.3tr/m thì giờ chắc tầm trên 50tr/m tuỳ căn và tầng? Mua trên Ia20 Nam Thăng Long tầm 2.2tỷ 92.7m2 thì giờ chắc tầm 3.3-3.5tỉ/căn. Nói chung sau mỗi năm năm thì giá bds chung cư ở tp vẫn lên cao hơn so với lạm phát do áp lực dân số vẫn dồn lên tp khá cao. Nhóm lao động trẻ, sinh viên sau đại học ở lại kiếm việc và lập gđ rồi thuê, mua nhà vẫn tăng. Đất cát đc bơm lên khoảng 4 nhịp lớn kể từ cuối 2016 đặc biệt ở khu vực phía Nam như sg, bình dương rồi lan khắp cả nước cũng góp phần đẩy giá chung cư ở HN lên một tầm cao mới như hiện nay em thấy vậy....lan man tí thôi giờ em lại bật app đi cày tiếp k có mấy hôm nữa bill thuê nhà lại vả vào mẹt đến nơi rồi.
Giá nhà đất, chung cư Hà Nội đẩy lên cao gấp rưỡi gấp đôi trong 3 năm lại đây, vật giá mọi thứ cũng tăng chóng mặt, trong khi thời gian này kinh tế chung đề rất khó khăn đến tận bây giờ, thật kinh khủng.