[Funland] Có nên mua chung cư mi ni trên Hà Nội

Matizcoi

Xe cút kít
Em thì cũng băn khoăn ko rõ cụ dựa tiêu chí nào mà phân biệt tỉnh và Hà Nội ?? Hn cũng chi chít chỗ lởm hơn cả ở tỉnh, còn chuyện kiếm tiền thì do khả năng từng nugời, thế mới ở HN mà có nhiều bố trông quá nông thôn
Tiêu chí nào thì cụ phải hỏi cụ chủ thớt chứ sao hỏi em, cụ thớt bảo cho con lên HN học đấy :D

Trà Lý

Xe tăng
Cụ chủ có 1,5 tỷ tiền mặt rồi thì xúc tiến đi tìm căn chung cư nhỏ 1PN bìa hồng chuẩn mà mua, thiếu chút đỉnh thì vay ngân hàng hoặc người thân. Nói thật, tầm tiền đó chuẩn bị cho con đi học là giàu rồi.
Cho con ở ngôi nhà của chính nó sẽ tạo nên tính cách chu đáo, chăm chút, cẩn thận hơn nhiều so với sự cẩu thả khi ở thuê.

xedaprach

Xe điện
Em vote phương án đem tiền mua gửi tk lấy lãi mà thuê cc như cụ nào trên phân tích.
Tiền có ít mà cụ vừa muốn con có chỗ ở vừa muốn sinh lời, đúng là bắt đồng tiền làm việc quần quật.

Chuotnha1984

Xe tải
Tầm tiền đấy cụ mua cc ở Linh Đàm hoặc Hoàng Mai luôn

Em vote phương án đem tiền mua gửi tk lấy lãi mà thuê cc như cụ nào trên phân tích.
Tiền có ít mà cụ vừa muốn con có chỗ ở vừa muốn sinh lời, đúng là bắt đồng tiền làm việc quần quật.
E hơi ngu món tiền đẻ ra tiền, duy có 1 lần năm 2008 e mua nhà, 2010 e bán lãi gấp 3 ( mua để ở sau bán đi về xây trên đất ô bà cho). Trc khi mua nh ng khuyên e gửi tk thuê nhà, nếu e tk thì sau 3 năm chắc k đc vậy. Nhg CC trên HN e thấy có vẻ khó ăn thật, có lẽ đầu tư trên HN ko dễ trúng bằng ở tỉnh hihi

Yeuaibaygio

Xe container
E hơi ngu món tiền đẻ ra tiền, duy có 1 lần năm 2008 e mua nhà, 2010 e bán lãi gấp 3 ( mua để ở sau bán đi về xây trên đất ô bà cho). Trc khi mua nh ng khuyên e gửi tk thuê nhà, nếu e tk thì sau 3 năm chắc k đc vậy. Nhg CC trên HN e thấy có vẻ khó ăn thật, có lẽ đầu tư trên HN ko dễ trúng bằng ở tỉnh hihi
Năm 2010-2011 cụ bắt đúng đỉnh bất động sản. Nếu mình không phải dân đầu cơ mà mua để ở thì đó là may mắn. Ở HN hay tỉnh cũng thế thôi ạ. Năm 2020 em tư vấn mẹ em mua đất khu đô thị lúc đó tầm 15-16tr/m2 thì cuối 2021 đầu 2022 nhân đôi nhân ba, mà mẹ em không mua. Lúc đó em không dự đoán thị trường đâu mà đơn giản giá đó mua quá ổn, múc để đấy cũng được. Nhưng giờ thì đóng băng rồi, có dễ trúng đâu. Em nghĩ phải tầm 2030 may ra có sóng mới :).
Ở tỉnh em mấy khu tái định cư rìa thành phố đấu giá sốt xình xịch, cò vạc bay lượn xong không biết ai ôm nhưng giờ chả ai mua.

BMW X10

Xe điện
Bả vợ e muốn con gái sau này có tý tài sản để đến lúc lấy chồng nó ko lởm quá - làm e đau đầu mấy hôm nay vì việc phải gúc gờ tìm nhà HN với số tiền ít ỏi. Mà trên đó nó cũng có nhà cô để ở trọ rồi chứ có phải thiếu thốn cùng quẫn gì đâu
Ở nhà bà cô nó chỉ ở đc 6 tháng là max, tin em đi.
bà cô độc thân mừ cụ, chắc cũng ko đến nỗi
Vấn đề k p bà cô cụ, mà vấn đề cháu nó cần tự chủ, độc lập trong cs, 6 tháng là cháu nó đủ mạnh, và cần sống độc lập.
Bác formen lạc quan quá. Làm gì được 6 tháng, dù bà cô độc thân hay có chồng, yêu thương cháu hơn con đẻ đi nữa - hay thậm chí là bố mẹ đẻ đi nữa.

Tôi thấy nên để cháu nó tự lập bác ạ. Có bà chú ông cô soi xét, mệt lắm.
Một ngày xấu giời, cháu nó cũng có nhu cầu dẫn bạn tình về nhà hoặc đến nhà bạn tình - chuyện cực kỳ nghiêm túc chứ tôi không có ý chê bai gì cả; và không muốn ai soi xét giám sát, dù cháu nó là Nam hay Nữ.

Bác formen lạc quan quá. Làm gì được 6 tháng, dù bà cô độc thân hay có chồng, yêu thương cháu hơn con đẻ đi nữa - hay thậm chí là bố mẹ đẻ đi nữa.

Tôi thấy nên để cháu nó tự lập bác ạ. Có bà chú ông cô soi xét, mệt lắm.
Một ngày xấu giời, cháu nó cũng có nhu cầu dẫn bạn tình về nhà hoặc đến nhà bạn tình - chuyện cực kỳ nghiêm túc chứ tôi không có ý chê bai gì cả; và không muốn ai soi xét giám sát, dù cháu nó là Nam hay Nữ.
e đg muốn ke ko cho nó ham hố, cụ nói vậy chết e. bọn châu chíp nhà e nó gà lắm. yêu đương sv chỉ tổ sướng thg đàn ô hihi

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Cụ cho con đi học nước ngoài đi
F1 nhà cụ cũng gà chứ gì
Cụ vào thớt phụ huynh 2k5, nhiều cụ đổi nhà lấy cần cầu cho con đấy.

BMW X10

Xe điện
e đg muốn ke ko cho nó ham hố, cụ nói vậy chết e. bọn châu chíp nhà e nó gà lắm. yêu đương sv chỉ tổ sướng thg đàn ô hihi
Tôi đánh giá nghiêm túc bác ơi.
Bác muốn ke cũng không được, kể cả khi cháu nó ở nhà, học đại học gần nhà và ở trọ tại nhà bố mẹ.

Cháu nó lớn rồi, đủ trưởng thành rồi, việc Giáo dục muộn rồi, giờ chỉ còn Đào tạo thôi bác.

Thế nên, cảnh báo cháu nó, và đành để kệ thôi bác.

Còn bây giờ nam nữ bình quyền, bác đào tạo cháu nó tốt thì "chỉ tổ sướng cả hai bên", bác yên tâm.
Ngược lại, nếu cháu nó phải - cứ thẳng thắn đi bác - nạo thai chẳng hạn, thì càng phải đào tạo nó tốt hơn, để tránh những bài học khá đắt giá về sức khỏe tâm lý như thế.

Tôi đào tạo cháu trai nhà tôi như thế (vâng, cháu trai và do đó khó so sánh với con gái bác): Con phải là người có trách nhiệm với mọi thứ con làm, bắt đầu từ việc nhỏ đến việc lớn như bồ bịch con cái sau này.

Tất nhiên, những thứ quan trọng như Safe sex được chỉ dẫn kỹ lưỡng, công khai và cởi mở, kèm đủ thứ đường link web đen để cháu nó tham khảo; tôi còn nhờ nó share cho vài đường link hay ho, nếu nó thấy.

PosGo

Xe hơi
E được chỉ đạo của vk tìm mua nhà cho con trên HN đi học ĐH với số tiền ít ỏi, các thể loại giấy tờ rõ ràng thì giá cao ko với đc. E muốn hỏi các các cụ nhà chung cư mini có bìa đỏ nhưng ghi đồng sở hữu hàng chục cái tên trong đó (các hộ vô 1 bìa hết cả) thì khi mua đi bán lại có phức tạp ko ạ, và có nên xuống tiền ko. Vi CCMN nó có đặc điểm giá phù hợp, gần trung tâm. Cụ nào đã kinh nghiệm thể loại này cho e xin ý kiến ạ!
về pháp lý thì cc mini nó chung sổ, nhưng mua đi bán lại theo kiểu chung sổ, nói chung có cung là có cầu, cụ có tầm tiền nào thì xoay tầm đó cũng đc. an cư lập nghiệp

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Sex lung tung các cụ còn sợ nữa là.
Con gái thì ít, con trai thì thừa
Trừ dạng hot boy hot girl
Thì con gái chọn con trai chứ làm gì có chiều ngược lại

No Problem

Xe tăng
Tiêu chí nào thì cụ phải hỏi cụ chủ thớt chứ sao hỏi em, cụ thớt bảo cho con lên HN học đấy :D
Em thì muốn hỏi quan điểm của cụ về vấn đề cụ đang thắc mắc "tại sao tỉnh lẻ họ kiếm tiền tỉ dễ" thôi chứ em ko tranh luận về vấn đề mua nhà của cụ chủ top :D . Theo như em ngộ nhận thì cụ đang băn khoăn là "tại sao tao ở Hà lội mà tiền tao lại ít hơn mày ở tỉnh lẻ" - không rõ thế có đúng ý cụ không ạ?

johnson321

Xe tải
E được chỉ đạo của vk tìm mua nhà cho con trên HN đi học ĐH với số tiền ít ỏi, các thể loại giấy tờ rõ ràng thì giá cao ko với đc. E muốn hỏi các các cụ nhà chung cư mini có bìa đỏ nhưng ghi đồng sở hữu hàng chục cái tên trong đó (các hộ vô 1 bìa hết cả) thì khi mua đi bán lại có phức tạp ko ạ, và có nên xuống tiền ko. Vi CCMN nó có đặc điểm giá phù hợp, gần trung tâm. Cụ nào đã kinh nghiệm thể loại này cho e xin ý kiến ạ!
Theo em thì cụ nên cân nhắc kỹ, chứ em cũng không dám phán bừa. Cá nhân em thì sẽ ko dám mua kiểu vậy nhưng tùy hoàn cảnh cụ ạ. Em nghĩ nó có vài vấn đề như mấy bài báo dưới đã nêu. Đến chung cư bình thường có nhiều cái bất cập, dân khổ ko tả xiết như Trung Hòa Nhân Chính mà cuối cùng cũng chẳng làm gì đc.
https://www.vietnamplus.vn/noi-kho-cua-nguoi-mua-chung-cu-mini-o-thi-do-ban-cung-khong-xong/676747.vnp
https://nld.com.vn/ban-doc/lo-chay-no-tai-can-ho-chung-cu-mini-20220918205002995.htm

Chỉnh sửa cuối:

haiyen1012

Xe điện
Giờ ai mua chung cư mini nữa, sau khó bán mà lúc xuống cấp chung chạ ko sửa chữa được.
Giờ ít tiền thì mua nhà tập thể cũ hoặc kiếm căn studio của Vinhomes thôi

mayxanh_hp

Xe tăng
Trước em cũng giống cụ định mua ccmn cho con học ĐH, về sau em tìm hiểu thì pháp lý chung sổ rất nhiều hộ, đến khi bán đi cũng phiền phức, ngoài ra họ toàn xây trong ngõ ngách sâu, tối em không thích. Sau đấy em mua cho cháu 1 căn TT cũ, bên ngoài kết cấu còn tốt, ít hộ trên 1 toà, bên trong chủ nhà cũ họ sửa sạch đẹp, sổ đỏ riêng sau này bán đỡ phiền phức. Có căn hộ riêng của mình cháu cũng yên tâm học hành, bố mẹ lên thăm thoải mái. Nếu nói về hiệu quả kinh tế thì đúng là để ngân hàng hoặc đầu tư chỗ khác rồi đi thuê ở sẽ kinh tế hơn, tuy nhiên cuộc đời mà, có những giá trị không đo đếm đc bằng tiền nên em vẫn mạnh dạn mua cho cháu 1 căn cho độc lập tự do. Hihi.
Em xác định trên HN chỉ mua cho con chỗ ở với số tiền vừa phải để tiện sinh hoạt, đầu tư và giữ tài sản ở tỉnh nhà.

xedaprach

Xe điện
Hihi, hóa ra cụ đã được 1 lần rồi nên cũng muốn tính toán thêm phát nữa.
Nhưng người tính không bằng trời tính, đợt đó cụ mua 2008 bán 2010, giả dụ cụ mua 2.12 bán 2015 chắc lại lỗ 1/3 :D.
Dù gì thì kênh cccm trên này cũng chỉ là tham khảo, quyết định cuối cùng vẫn ở ở cụ thôi, đúng không nào