[Funland] Có nên mua chung cư rồi cho thuê?

Rockport Avior

Xe tăng
Ví dụ ở mấy dẫy cái biệt thự một thời bỏ hoang ở An Khánh ấy, còn khủng hơn.
Hôm vừa rồi bà xã bảo biết thế mua (tụi em có mảnh đt sát đó), có người ngay sát lúc tăng còn mời.
Em cũng trả lời được luôn, cái chỗ họ mời ấy đến bây giờ cũng chẳng tăng được bao nhiêu, vì phốt.
Còn đại đa số họ chẳng bán, toàn các chủ đầu tư vất tiền vào để đấy, chẳng cần cắt lỗ vì họ đã lỗ quá nhiều rồi, bây giờ có bán cái giá tăng lên lên rất nhiều ấy họ vẫn lỗ nặng!
An Khánh giờ cũng tầm 60-70 cụ nhỉ!?
Năm 2017 thì chào giá 20-23 kịch trần chả ai mua!

nph_hn

Xe tải
Cụ chủ chắc cũng tế nhị chưa nói hết có thể về nguồn vay lãi suất ưu đãi.

Theo ý kiến cá nhân của em thì cụ tính toán sao chỗ tiền cụ đầu tư mà hơn lãi gửi tiết kiệm là đc. Cụ thể ở đây là cho thuê nhà.

Còn câu chuyện cụ cần quan tâm là mua nhà ở đâu dễ cho thuê và dễ thanh khoản, ít xuống cấp.
Em vào đề cụ thể luôn nhé:
- Royal căn 2 ngủ khoảng 3,7 tỉ cho thuê khoảng 15,5 tr/ tháng ( qua môi giới đã ăn phế ) tức lãi khoảng 5% năm
- Green bay căn 1 ngủ tầm 1,4 tỉ cho thuê khoảng 9tr / tháng cũng qua môi giới, tức lãi 7,7% năm

Nếu khoản cụ vay ls ưu đãi độ 5,5 % thì thực hiện phương án 1 là lỗ, và căn Royal trong độ 1 năm lại đây giá trị không tăng. Còn phương án 2 cụ tự tính cũng thấy, phần lãi chênh hẳn so vs phương án 1.

Thêm nữa nếu cụ là công chức chịu khó rao cho thuê ko qua môi giới này nọ cụ còn kiếm đc khoảng 9% tiền cho thuê nhà nữa. Tiền khách trả nhà 1 cục cụ đem lại đi gửi ngân hàng.

Trường hợp cụ vay lãi cao độ 12% năm thì theo ý kiến cá nhân của em cụ phải chọn được căn sinh lời do mở đường hoặc mảnh đất cũng sắp lên thành phố, nói chung là lại thành dân buôn bds

Cuối cùng, cụ vào chữ ký của em để tìm hiểu cũng là 1cách. Chúc cụ thuận lợi.

Chỉnh sửa cuối:

son198099

Xe buýt
Để đảm bảo cho một dự án chung cư có kết quả tốt, việc đầu tiên mà chủ đầu tư cần làm là tạo ra một vài nhu cầu ảo. Cách dễ và đơn giản nhất là tạo cơn sốt cần thuê nhà giá cao. Cách thức thì quá đơn giản đối với các cá mập, kể cả "liên kết" với 1 vài công ty nước ngoài để tạo sóng.
Tức là thuê ng tới thuê nhà?

son198099

Xe buýt
Mua trả góp thì phải coi như đang tích tiểu thành đại. Sau 20 năm có cái bđs của mình. Nói vậy chứ cc có vị trí ok cũng không mất giá đâu.

nph_hn

Xe tải
Mua trả góp thì phải coi như đang tích tiểu thành đại. Sau 20 năm có cái bđs của mình. Nói vậy chứ cc có vị trí ok cũng không mất giá đâu.
Chuẩn cụ ạ. Nhiều khi trả góp còn tích cóp đc tiền, chứ lương về tơ hơ ra đấy sắm 2 con Pro max là toi 5 tháng đóng tiền nhà :)

isak

Xe tăng
Chung cư mua chỗ ngã tư Hàng Bài Lý Thường Kiệt thì chắc cho thuê ổn mà ko sợ mất giá các cụ nhỉ

nph_hn

Xe tải

Anhtraj

Xe tăng
Em thì thấy món này k ăn thua, mà rất mệt cái đầu, tiền thì chết dí chả làm gì đc. Cụ tính toán kĩ lại bài toán tài chính xem có đáng không ạ. :)

babeo

Xe điện
:)) nếu vậy em lại giầu quá. Chỉ là thấy hiện nay nhu cầu thuê cc của nhiều gia đình trẻ cũng có. Em lại không đủ khả năng mua đứt nhà đất:( nên đang tính nước đó. Không ổn hả cụ?
Cụ ra ngoại thành chỗ mấy huyện đc quy hoạch 2025 lên quận, mua một mảnh đất sổ đỏ đàng hoàng, đường ô tô vào được, (nhớ soi quy hoạch trc kẻo dính quy hoạch), rồi cụ quẳng đó cho nhẹ đầu.

Goyave

Xe buýt
Hai dãy mặt đường to 32 m đó cụ.
Nhà xây thô 110 m2 tầm 11 tỷ nhé. Nhà lô góc 150 m2 15 tỷ chưa bán cụ à!
Chỗ này tăng ghê thế à cụ, mà em nhớ cụ cũng có 2 căn chỗ này thì phải, chúc mừng cụ. Cuối 206 em định xuống căn LK27 đường đôi đâu khoảng 4.5t, sau thấy hơi xa nên lại thôi. Giá ngày ấy xuống thì giờ lại ngon, chỗ này sau thông ra Trần hữu dực và vành đai 3.5 thì còn tăng ác nữa.

Rockport Avior

Xe tăng
Chỗ này tăng ghê thế à cụ, mà em nhớ cụ cũng có 2 căn chỗ này thì phải, chúc mừng cụ. Cuối 206 em định xuống căn LK27 đường đôi đâu khoảng 4.5t, sau thấy hơi xa nên lại thôi. Giá ngày ấy xuống thì giờ lại ngon, chỗ này sau thông ra Trần hữu dực và vành đai 3.5 thì còn tăng ác nữa.
Đúng vậy cụ, hai dãy này 100 triệu/m2 không thể mua được. Các dãy trong thì tăng chậm hơn, nhưng xấu nhất là mặt đường 12 m nhánh ngang giờ cũng 60-65 triệu. Mặt đường 17m giờ tối thiểu cũng 80 triệu rồi!...
2016 em vào 2 căn trục chính có 8,7 tỷ ! :-* :-* :-*

honglong1

Xe điện
Cụ chủ chắc cũng tế nhị chưa nói hết có thể về nguồn vay lãi suất ưu đãi.

Theo ý kiến cá nhân của em thì cụ tính toán sao chỗ tiền cụ đầu tư mà hơn lãi gửi tiết kiệm là đc. Cụ thể ở đây là cho thuê nhà.

Còn câu chuyện cụ cần quan tâm là mua nhà ở đâu dễ cho thuê và dễ thanh khoản, ít xuống cấp.
Em vào đề cụ thể luôn nhé:
- Royal căn 2 ngủ khoảng 3,7 tỉ cho thuê khoảng 15,5 tr/ tháng ( qua môi giới đã ăn phế ) tức lãi khoảng 5% năm
- Green bay căn 1 ngủ tầm 1,4 tỉ cho thuê khoảng 9tr / tháng cũng qua môi giới, tức lãi 7,7% năm

Nếu khoản cụ vay ls ưu đãi độ 5,5 % thì thực hiện phương án 1 là lỗ, và căn Royal trong độ 1 năm lại đây giá trị không tăng. Còn phương án 2 cụ tự tính cũng thấy, phần lãi chênh hẳn so vs phương án 1.

Thêm nữa nếu cụ là công chức chịu khó rao cho thuê ko qua môi giới này nọ cụ còn kiếm đc khoảng 9% tiền cho thuê nhà nữa. Tiền khách trả nhà 1 cục cụ đem lại đi gửi ngân hàng.

Trường hợp cụ vay lãi cao độ 12% năm thì theo ý kiến cá nhân của em cụ phải chọn được căn sinh lời do mở đường hoặc mảnh đất cũng sắp lên thành phố, nói chung là lại thành dân buôn bds

Cuối cùng, cụ vào chữ ký của em để tìm hiểu cũng là 1cách. Chúc cụ thuận lợi.
Green bay cụ nói căn 2x m2 ở G3 hay 4x m2 ở G1, G2 vậy. Nếu ở G3 thì 8tr full đồ là đúng nhưng đầu từ mất tầm 1,2 tỷ (50 năm), G1,G2 đắt hơn nhưng sổ lâu dài, giá tiền cho thuê cũng thế. Thực tế không cao đâu, cho thuê nhà phải lắp nội thất thì mới có giá cao nhưng sau 1 thời gian phải thay mới nội thất (khoảng 5 năm), ví dụ căn 2 ngủ time full đồ 3,2 tỷ cho thuê được 15tr/tháng. Việc có qua môi giới hay không cũng vậy thôi vì qua môi giới thường nhanh hơn, đỡ mất thời gian trống (1 năm trống 1 tháng là cũng bằng môi giới) và thường không qua môi giới có khi lại cho thuê rẻ hơn chút vì người thuê kỳ kèo... Chưa kể phải tính đến nộp thuế do thu được hơn 100 tr/năm. Vụ phá hỏng đồ, ở bẩn do thanh niên ở còn đỡ chứ chẳng may nó tự tử trong nhà thì coi như sạt nghiệp. Làm cái gì cũng phải mất thời gian, đầu tư công sức chứ đừng tưởng là vứt tiền 1 cục rồi xong là chờ lấy lãi đâu. Muốn nhàn chỉ có gửi tiết kiệm.

ubisapro

Xe trâu
Mua chung cư cho thuê giữ tiền khéo còn méo xong nữa là đẻ ra xèng :D

Nho_khô

[Tịch thu bằng lái]
Cho thuê vẫn tốt, nhưng không đầu tư CCCC ngoại thành. Cụ mua chung cư mini nội thành tầm 1 tỷ ở các quận Hai Bà Trưng, Đống Đa khoảng 45m2, cho thuê tầm 5-6 củ tháng ngang lãi ngân hàng, chung cư kiểu đó không còn có thể xuống giá gì nữa. Ở trung tâm nên luôn full khách thuê, không bao giờ lo trống phòng.