[Funland] có nên mua đất lúa vào thời điểm này?

Mandalord

Xe điện
Là liều ăn nhiều thôi. CQ xã có thể là lười, hoặc là được ít xèng thì tạm thời bỏ qua. Sớm muộn họ cũng đụng vào. Không ở trong quy hoạch thì sẽ phải phá bỏ. Giờ làm càng ngày càng chặt.

zolahn

Xe điện
Em thấy anh chủ nói là công chứng sang tên đoàng hoàng được (nhưng có thể anh ấy cũng không biết là không bán được cho người ở xã khác). Vâng, nếu em giao dịch mà không công chứng được thì em sẽ làm vi bằng ạ.
Cụ chuyển hộ khẩu về xã đó là sang tên cho cụ đc thôi, đơn giản

sắt con

Xe điện
Dạ em không mơ chuyển lên thổ cư, chỉ cần không bị hoàn trả để em lấy chỗ chơi thôi ạ. Bây giờ đang có cái nhà cấp 4 mới, đẹp, tầm 30 m, điện nước, internet đã đầy đủ ạ.
Rủi ro đấy cụ ạ, đất chuyên lúa là chỉ trồng lúa, mua rồi xây dựng tràn lan lại giống nguyên dàn UBND xã Thanh Vân, huyện Thanh Oai đi hết là thành vịt trời.

GMT7

Xe buýt
H trào lưu mua đất ruộng thịnh quá cụ nhỉ. Quê e dân tình cũng thi nhau bán. E có 2 mẫu cũng ngồi chờ đc giá.

PDlong

Xe tăng

tongvanbao1965

Xe tải
E cũng chương mỹ đây,quê e nhưng chỗ đất đẹp sát đường giờ k có giá này đâu,toàn 2-4 tr 1 m2 thôi cụ có tiền nhàn rỗi thì triển thôi,k thua đâu mà sợ

vieteuro

Xe container
Giá đang rao là 350 triệu/sào ạ. Cổng họ đã làm đẹp, ở phía đồng nhưng sát đường bao của làng ạ.
Giá này thì lượn nếu ko phải mặt quốc lộ,làng nghề cụ ơi
Đất ruộng mà cụ đòi lên giá thì hơi khoai

Duc_Quang

Xe buýt
Em hóng các cụ mạn đàm về chủ đề này.

Langthang_Mercedes

Xe container
Chào các cụ,

Em thấy gần quê em (em ở xã trên, thửa đất ở xã dưới, cách nhau 4 km) có một người bán 700 mét đất, trên sổ ghi là đất chuyên trồng lúa nước.

Hiện trạng: đã xây tường gạch 10 nhô lên khoảng 40 cm so với mặt đất, trên đó trồng nhiều cọc sắt và đã quây lưới B40, đã trồng các loại cây ăn quả. Anh ấy đã làm được một cái nhà cấp 4 mới tinh, đẹp, diện tích tầm 30m, kiên cố, ở luôn được + xây móng gạch (có vẻ chắc) cho một cái nhà to hơn (nhưng chưa xây). Đường bê tông 6 m, ô tô tải to 5 tấn vào tận nhà. Thửa đất nằm bên phía đồng, đi chung đường bê tông bao quanh làng, nên nó sát làng luôn ạ, không phải chênh vênh giữa đồng.

Thửa này nằm chung với một thửa nữa có diện tích tương tự (mỗi thửa rộng 12 m, dài gần 60 m), không có rào, cọc hay gì đó chia với nhau. Thực tế đây là cả một thửa lớn của một gia đình, nhưng anh này đã làm sổ riêng có diện tích 700 m như nói ở trên.

Em xin gửi ảnh cái sổ đó ở đây ạ (em xin lỗi phải xóa một số thông tin để không lộ thông tin cá nhân của a chủ đất):

Theo thông tin trên sổ, đây là đất chuyên trồng lúa nước, có ghi diện tích, trang bên cạnh không có hình dáng, vị trí, kích thước của thửa đất.

Sổ này hiện đang do một người khác giữ, nếu em mua thì phải cầm tiền đến chuộc sổ này về cùng anh chủ rồi cùng ra công chứng nên em cũng hơi ngại và lo, không biết làm thế nào để hai bên giao dịch được với nhau và mình cầm sổ về (em sợ chuyển khoản xong người ta bảo tôi biết ông là ông nào đâu mà đưa sổ cho ông).

Hiện giờ cả khu này có mỗi anh này quây gạch + làm lưới + đổ đất + trồng cây được, xung quanh chưa ai làm hoặc chưa ai làm được.

Giá anh ấy chào bán là 350 triệu/sào ạ. Giá tổng cho 700 m2 đất đó là gần 700 triệu, người mua chịu mọi chi phí sang tên, làm sổ.

Em muốn hỏi các cụ: loại đất này có được giao dịch không? Nếu em không có hộ khẩu trong xã đó mà ở ngoài Hà Đông, liệu có sang tên em được không ạ? Và liệu có bị yêu cầu hoàn trạng về đất lúa không ạ?

Em cảm ơn các cụ.
Nếu cụ là nông dân thì sang tên được.

Langthang_Mercedes

Xe container
Cụ chuyển hộ khẩu về xã đó là sang tên cho cụ đc thôi, đơn giản
Ối dời, thánh chém bừa là đây chứ đâu xa. Tôi mua đất lúa rồi, không cần phải chuyển khẩu đâu nhưng cần có thứ khác quan trọng hơn.

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Mua xong rồi tìm thằng nào mà úp bô lên đầu nó thôi chứ. Chứ đất lúa này cụ mua thì làm đc gì, nhỏ như vậy khả năng chuyển đổi thành thổ cư = 0. Xây dựng bất kỳ cái gì thì cũng là đang trái phép.
Chuẩn luôn cụ

casablamda

Xe tải
đợi sắp tới luật đất đai mới xem ntn cccm. Mua vi bằng sau này đền bù cũng phức tạp đấy

ldt_tx

Xe tăng
350tr Hà Nội không đắt
Sau luật đất đai mới, đất lúa sẽ lên giá mạnh, em khẳng định với cụ
Luật đất đai mới sẽ khép chặt quản lý đất ruộng. Cụ xem dự thảo thì biết chứ đoán mò ích gì.

ductru_auto

Xe tải
Nhà bác em có 2000m đất nuôi trồng thủy sản, trước mua của xã, cũng có sổ đỏ. Nay muốn san lấp và bán 300m thì có tách ra được 2 sổ không các cụ nhỉ!

ldt_tx

Xe tăng
Đất ruộng được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất nên quyền chuyển nhượng cũng bị giới hạn. Cụ phải thuộc hộ gia đình trực tiếp sản xuất nông nghiệp và ở cùng địa phương mới đc quyền nhận chuyển nhượng đất nông nghiệp.

lsakvn

Xe tăng
Em thấy anh chủ nói là công chứng sang tên đoàng hoàng được (nhưng có thể anh ấy cũng không biết là không bán được cho người ở xã khác). Vâng, nếu em giao dịch mà không công chứng được thì em sẽ làm vi bằng ạ.
Cụ ra công an xã xin đăng ký tạm trú, sau đó làm thế nào để chủ tịch xã xác nhận cho cụ là người trực tiếp sản xuất nông nghiệp ( nếu cụ không thuộc thành phần hưởng lương ngân hàng thì cũng dễ xác nhận) làm xong 2 việc trên thì làm hợp đồng công chứng sang tên gcn bình thường. Cụ không nên nghe mấy cụ tư vấn làm vi bằng vì thực ra vi bằng chả có giá trị pháp lý gì trong giao dịch chuyển nhượng quyền sử dụng đất, nó chỉ xác nhận sự việc thôi. Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất nó chỉ hoàn thành khi đăng ký biến động tại cơ quan nhà nước. Do vavậy khi làm vi bằng mà xảy ra tranh chấp thì cũng không được công nhận hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất