[Funland] Có nên mua máy ảnh Fujifilm

xaunhatxahoi

Xe điện
Èo, mơ ước của cháu. Nhân tiện cụ cho cháu hỏi là cụ có hài lòng với 16-55 f2.8 không ạ? Cháu đang định đổi 18-55 lên 16-55, nhưng vẫn băn khoăn vụ cân nặng, kích thước cồng kềnh hơn cộng với không có OIS.
Có thằng nó xui em mua ống đấy chụp cho đa năng chứ em đã được chụp bằng ống nào khác đâu mà biết so sánh.
Được cái tiện là dễ chiều gấu với lũ bạn vì chụp xong rút đt ra rút ảnh về đt rồi Up phắc búc ngay.
Cá nhân em thích màu của Fuji và thiết kế của nó

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
E hóng hớt đâu đó Panasonic và Leica share same specs thì phải.
Nếu đúng thì mua pana cũng ok.
Cụ nào vào xác nhận thông tin của e chuẩn ko.
Laica đặt hàng pana sản xuất con d-lux cụ ạ, nhưng mà lens vẫn là do leica sx nên ảnh nhìn nuột hơn pana. Con này là dòng máy ảnh compact nên cảm biến bé.

Cụ còn đang lăn tăn thì cứ dùng iphone mà chụp khi nào thật máu và có kiến thức về chụp ảnh rồi thì mới chọn máy phù hợp cho đỡ tốn xiền.

Chỉnh sửa cuối:

xedieu

Xe cút kít
Èo, mơ ước của cháu. Nhân tiện cụ cho cháu hỏi là cụ có hài lòng với 16-55 f2.8 không ạ? Cháu đang định đổi 18-55 lên 16-55, nhưng vẫn băn khoăn vụ cân nặng, kích thước cồng kềnh hơn cộng với không có OIS.
Mấy con zoom 1 khẩu của Fuji đều không đáng mua. Em đang bán dần đây. Cụ có mua 10-24 và 50-140 không em bán nốt cho. Chả mang đi đâu được vì quá to và nặng so với body.

HN_2012

Xe tăng
Trước em cũng dùng DSLR ống to ống nhỏ lỉnh kỉnh mình chụp chơi nên nhiều lúc mang đi ngại nên lười mang máy đi, mang tiếng có máy ảnh mà ít dùng đến, giờ em làm em Fuji X70 cũng thấy hài lòng, đi đâu đút túi quần cần cái móc ra luôn, máy không zoom nên có lúc hơi bất tiện bù lại ảnh chụp ra cũng đẹp.
Với nhu cầu ảnh ọt của em và sự nhỏ gọn thiết kế đẹp em bỏ 1 phiếu cho Fujifilm.

Moo Moo

Xe tải
Mấy con zoom 1 khẩu của Fuji đều không đáng mua. Em đang bán dần đây. Cụ có mua 10-24 và 50-140 không em bán nốt cho. Chả mang đi đâu được vì quá to và nặng so với body.
Mấy cái lens đấy cụ bán giá thế nào ạ? Có gì cụ pm cháu mới. Cháu Canon vẫn đang lò dò chưa rút ra mà vẫn thích nhảy tiếp vào Fuji :). Cảm ơn cụ!

tientung000

Xe điện
Các cụ cho em hỏi thêm tý. Mới sa vào hố vôi thì nên mua body xịn, lens vừa vừa để nâng cấp sau hay là ngược lại nên mua lens xịn, body vừa vừa để nâng cấp sau ạ?
Thực sự thì tùy tính người. Cụ mà ham đổi mới thì chọn gì cũng được; nếu ít thay đổi thì chọn kỹ body, làm chủ kỹ thuật rồi thay thử lens các loại để lựa được tầm tiêu cự, chất lượng lens mà cụ khoái nhất, rồi lại đổi body :D
Một lưu ý nhỏ là lens chụp xa thì dễ hơn - có thể tiến vài bước; chụp gần (góc rộng) mới khó, vì nhiều khi không có đường lùi. Cụ chọn lens đầu tiên thì nên ưu tiên góc rộng

hl55

Xe tải
Em cũng có 1 bộ Mirroless, Xe2, công nhận chụp thì đẹp. Nhưng em thấy, không có thì thiếu mà có thì lại thừa. Để cả năm chụp choẹt 1 vài lần :))

Minhnd

Xe điện
Em cũng có 1 bộ Mirroless, Xe2, công nhận chụp thì đẹp. Nhưng em thấy, không có thì thiếu mà có thì lại thừa. Để cả năm chụp choẹt 1 vài lần :))
Để lại giá đẹp cho em đi cụ :))

Steelroses

Xe hơi
Em thích chất ảnh Fuji, không mầu mè quá nhìn dễ chịu:)

haintm

Xe đạp
Các cụ cho cháu hỏi con Fuji XA-10 chụp được không ạ? khả năng chụp trong điều kiện thiếu ánh sáng tốt không?
Cháu thích chụp ảnh, cũng chỉ mới dùng qua 2 em canon du lịch (IXY10 và SX620HS, nhưng con SX620HS chụp trong điều kiện thiếu sáng kém - ảnh thường bị rung, và cháu cảm giác như con SX620HS tốc độ chụp hơi chậm).
Mục đích của cháu là chụp trẻ con, chân dung, chụp các hoạt động sinh hoạt hàng ngày, chụp cỏ cây hoa lá đường xá làm kỷ niệm. Đại ý cháu rất thích ảnh và chụp ảnh nhưng không có ý định dấn thân vào con đường chuyên nghiệp.
Cháu sớt qua qua thì thấy mấy dòng như Fuji XA-10, Fuji XA-3, CAnon M10...
Các cụ tư vấn giúp cháu nên dùng con nào trong tầm giá 15 củ đổ lại ạ, càng rẻ càng tốt nhưng ảnh phải đẹp, chụp thiếu sáng tốt....
Cảm ơn các cụ.

Châu Do

Đi bộ
Các cụ cho cháu hỏi con Fuji XA-10 chụp được không ạ? khả năng chụp trong điều kiện thiếu ánh sáng tốt không?
Cháu thích chụp ảnh, cũng chỉ mới dùng qua 2 em canon du lịch (IXY10 và SX620HS, nhưng con SX620HS chụp trong điều kiện thiếu sáng kém - ảnh thường bị rung, và cháu cảm giác như con SX620HS tốc độ chụp hơi chậm).
Mục đích của cháu là chụp trẻ con, chân dung, chụp các hoạt động sinh hoạt hàng ngày, chụp cỏ cây hoa lá đường xá làm kỷ niệm. Đại ý cháu rất thích ảnh và chụp ảnh nhưng không có ý định dấn thân vào con đường chuyên nghiệp.
Các cụ tư vấn giúp cháu nên dùng con nào trong tầm giá 15 củ đổ lại ạ, càng rẻ càng tốt nhưng ảnh phải đẹp, chụp thiếu sáng tốt....
Cảm ơn các cụ.
Mình hiểu quan điểm muốn gì của chiếc máy ảnh cần có của bạn. Nếu không phải chuyên nghiệp nhưng chất lượng ảnh ok, gọn, nhẹ để tiện chụp thì bây giờ không ai ngoài thể loại mirroless. Nếu bàn về Miroless thì chọn 1 trong 2: Sony v Fujifilm, còn Canon chuyên về chuyên nghiệp DSLR nên mirroless không chuyên như 2 con kia. Bây giờ thì chỉ còn Sony v Fujifilm cho bạn chọn. Sony thiên về công nghệ, hiện đại, còn Fuji thiên về cổ điển, quý phái. Cả 2 đều mang chất ảnh đẹp, Sony ra màu thực tế hơn còn Fuji ra màu nịnh mắt hơn (màn hình máy ảnh lẫn máy tính) (1 số người nói sử dụng Fuji không cần Photoshop có lẽ vì lý do này). Mình thích hoài cổ nên thiên về Fuji hơn cũng như ở trên bạn đề cập XA10, XA3 mà không nói tới Sony nên chốt lại, Fuji là hãng bạn cần nghiên cứu con gì để mua. Nếu bạn không thiên về chuyên nghiệp thì ở thời điểm bây giờ (máy mới), XA10 là dòng rẻ nhất của Fuji-X, XA3 thuộc level cao hơn của XA10 (giá mắc hơn 3 triệu hơn). Và theo mình XA10 phù hợp nhất với bạn, bởi vì sao ? Bạn không thiên về chuyên nghiệp, tức là bạn thiên chụp đường xá, gia đình, con người, kỷ niệm,... nên XA10 nhỏ gọn thuận tiện cho bạn cầm nắm cũng như có thể lật màn hình lên để selfie. Còn chất ảnh ra, mình bảo đảm đẹp, có thể so sánh với dòng máy chuyên nghiệp bởi vì kích thước cảm biến của con này giống hầu hết DSLR của Canon (600D,6D,...), len kit theo máy của máy chụp đẹp, còn nếu bạn muốn chụp chân dung, xóa phông thì mua mấy con len MF (không mắc lắm) chụp không thua gì chuyên nghiệp, cái thiếu của con này là ổ gắn cho đèn flash, theo mình là không quan trọng cho nhu cầu của bạn,cái thứ 2 là không có kính ngắm, cái này không biết bạn có quen chụp bằng LCD hay không, nhưng nếu bạn quen chụp bằng ĐT thì chụp LCD cũng không quan trọng cho lắm. Tóm lại, XA10 nhỏ (rẻ) mà có võ

haintm

Xe đạp
Mình hiểu quan điểm muốn gì của chiếc máy ảnh cần có của bạn. Nếu không phải chuyên nghiệp nhưng chất lượng ảnh ok, gọn, nhẹ để tiện chụp thì bây giờ không ai ngoài thể loại mirroless. Nếu bàn về Miroless thì chọn 1 trong 2: Sony v Fujifilm, còn Canon chuyên về chuyên nghiệp DSLR nên mirroless không chuyên như 2 con kia. Bây giờ thì chỉ còn Sony v Fujifilm cho bạn chọn. Sony thiên về công nghệ, hiện đại, còn Fuji thiên về cổ điển, quý phái. Cả 2 đều mang chất ảnh đẹp, Sony ra màu thực tế hơn còn Fuji ra màu nịnh mắt hơn (màn hình máy ảnh lẫn máy tính) (1 số người nói sử dụng Fuji không cần Photoshop có lẽ vì lý do này). Mình thích hoài cổ nên thiên về Fuji hơn cũng như ở trên bạn đề cập XA10, XA3 mà không nói tới Sony nên chốt lại, Fuji là hãng bạn cần nghiên cứu con gì để mua. Nếu bạn không thiên về chuyên nghiệp thì ở thời điểm bây giờ (máy mới), XA10 là dòng rẻ nhất của Fuji-X, XA3 thuộc level cao hơn của XA10 (giá mắc hơn 3 triệu hơn). Và theo mình XA10 phù hợp nhất với bạn, bởi vì sao ? Bạn không thiên về chuyên nghiệp, tức là bạn thiên chụp đường xá, gia đình, con người, kỷ niệm,... nên XA10 nhỏ gọn thuận tiện cho bạn cầm nắm cũng như có thể lật màn hình lên để selfie. Còn chất ảnh ra, mình bảo đảm đẹp, có thể so sánh với dòng máy chuyên nghiệp bởi vì kích thước cảm biến của con này giống hầu hết DSLR của Canon (600D,6D,...), len kit theo máy của máy chụp đẹp, còn nếu bạn muốn chụp chân dung, xóa phông thì mua mấy con len MF (không mắc lắm) chụp không thua gì chuyên nghiệp, cái thiếu của con này là ổ gắn cho đèn flash, theo mình là không quan trọng cho nhu cầu của bạn,cái thứ 2 là không có kính ngắm, cái này không biết bạn có quen chụp bằng LCD hay không, nhưng nếu bạn quen chụp bằng ĐT thì chụp LCD cũng không quan trọng cho lắm. Tóm lại, XA10 nhỏ (rẻ) mà có võ
Cảm ơn anh đã chia sẻ. Thực ra hiện tại em cũng không biết gì về các loại máy ảnh, chỉ sớt qua trên mạng thấy vài gợi í về mấy dòng này. A có thể tư vấn thêm cho em một chút về dòng mrl giữa sony và fuji được không ạ? Giữa các dòng fuji kể trên và dòng A (5300, 6000, ...) a có thể cho em chút so sánh và vài gợi í được không ạ? Cảm ơn anh

locdo75

Xe đạp
Làm cả 2 con như này khỏi lăn tăn.

locdo75

Xe đạp
Cảm ơn các cụ.
XA 10 chụp tốt, body xinh. Sao không tìm mấy con XE2S lướt đi bác. Level nó cao hơn, ngon hơn.
Bác tìm mấy con XE2S lướt, body giá tầm 8,5-9tr. Thêm lens Kit 16-50 tầm 3tr nữa là ngon choét.

Grandtouring

Xe điện
Em có bộ XT-1 và siêu kit lens 18-55/f2.8-4 còn cực ngon, không lỗi lầm.
Cụ nào lấy em để 19.00 triệu cả bộ.
Sms nếu quan tâm: 0985508828

Châu Do

Đi bộ
người ta đã có khoảng tiền nhất định để đầu tư và cũng là không phải chuyên, mà sao mấy bác ở trên thấy giống khè người khác quá, có bác lại show 2 con canon v fuji nữa, để làm gì ? biết mấy bác giàu rồi, dữ dội rồi, ở đó mà khoe v khoang, còn cái nữa, người ta đã có số tiền nhất định để đầu tư vào việc chụp choẹt, có bác (cũng gặp nhiều thành phần loại này) khuyên nào là thêm chút đỉnh để có con ngon hơn, rồi khi đã có con giá cao hơn rồi, lại đốc sao không thêm chút đỉnh mua con ngon hơn nữa. Ở đây người ta chỉ muốn tham khảo con nào, ở mức giá bn đổ loại thôi

hanoips_gallery

Xe buýt
Canon có mấy model cũng khá ok.
vl_05256 by Hanoi's Panorama & Skyline Gallery, trên Flickr
Ảnh này nhà cháu chụp bằng M5 + kit theo máy
Mirroless giờ đang là xu thế mà ko chỉ có sony với fuji còn có canon và olympus...

haintm

Xe đạp
người ta đã có khoảng tiền nhất định để đầu tư và cũng là không phải chuyên, mà sao mấy bác ở trên thấy giống khè người khác quá, có bác lại show 2 con canon v fuji nữa, để làm gì ? biết mấy bác giàu rồi, dữ dội rồi, ở đó mà khoe v khoang, còn cái nữa, người ta đã có số tiền nhất định để đầu tư vào việc chụp choẹt, có bác (cũng gặp nhiều thành phần loại này) khuyên nào là thêm chút đỉnh để có con ngon hơn, rồi khi đã có con giá cao hơn rồi, lại đốc sao không thêm chút đỉnh mua con ngon hơn nữa. Ở đây người ta chỉ muốn tham khảo con nào, ở mức giá bn đổ loại thôi
mấy lần em định vodka cho bác mà web không cho. cảm ơn bác đã trả lời rất chu đáo cho câu hỏi của em. Mặc dù, em cũng không muốn vì em mà bác hơi nặng lời với các bác khác đâu ạ :).

SesameStreet

Xe điện
Anh Pana anh ấy phát minh ra mirrorless mà, đâm ra máy ngon lắm, Leica thì đẳng cấp khác, ae nghèo ko đú đc, Fuji thì đẹp cả hinh thức lẫn nước ảnh, Sony thì đắt hơn so với tầm giá, ngoài ra còn có Olympus hoặc Pentax, anh Nikon và anh Canon thì ko đầu tư vào mảng này nhiều, nhưng giờ thấy nó hót quá lại quay lại sản xuất, nhưng có lẽ đang tụt hậu so với top trên khá nhiều.
Cụ dùng Pana nào thế ạ? Cho nhà cháu nghía cái máy của cụ được không?