[Funland] có nên mua nhà chung cư cao cấp cho thuê ko các cụ mợ

tieuyeu

Xe buýt
So với gốc VNĐ,
Ở những khu dân cư ổn định thì tăng không đáng kể.
Nhưng ít nhất là nó không giảm ( thậm chí còn nửa gốc ) sau 10 năm.

So với vàng, USD hay vật ngang giá khác thì vô cùng vì lãi suấ,t lạm phát và điều chỉnh tỷ giá, giá vàng nó có song hành một mức đâu.
em gưi € ỏ nhân hàng vn hầu như ko có lãi , nên tính đi tính lại ko biết ntn, thế nên mới hỏi ý kién các cụ mợ , vì em biết trên of cũng lắm cụ mợ đang tư bds

TONGIA

Xe lừa
em gưi € ỏ nhân hàng vn hầu như ko có lãi , nên tính đi tính lại ko biết ntn, thế nên mới hỏi ý kién các cụ mợ , vì em biết trên of cũng lắm cụ mợ đang tư bds
Vài năm nay gửi VNĐ là sáng nhất.
Cụ không xàu gì đến Oi, bảng thì đổi đê

Tất nhiên cái gì sáng thì cũng thường nóng và dễ héo nhất.

khongtinhjp

Xe buýt
- Có 6 tỷ, mua căn chung cư cao cấp. Cho thuê mỗi năm được 200 triệu, sau 2 năm thu được 400 triệu. Cộng với giá chung cư hạ giá còn 5 tỷ, sau 2 năm bạn có số tài sản: 5 tỷ + 400 triệu = 5,4 tỷ. Bạn lỗ 600 triệu.

- Có 6 tỷ, gửi tiết kiệm 2 năm bạn thu về 900 triệu. Tổng bạn có 6,9 tỷ. Bạn vác 5 tỷ đi mua căn chung cư ở trên, bạn còn dư 1,9 tỷ.

Vậy, giữa phương án có căn chung cư và lỗ 600 triệu; và phương án cũng có căn chung cư nhưng được dư ra 1,9 tỷ, bạn chọn phương án lào?
Cụ này chuẩn nè. Đại ca lớn giám đốc cty em cũ, mua cc cao cấp cho thuê. Dau khi trừ trừ ++ lỗ lòi. Đấy là mỗi lần sửa chữa toàn kêu bọn em sang hộ.

Ví dụ: Ta bỏ 6 tỷ ra mua một căn chung cư cao cấp với mục tiêu cho Tây (hoặc gia đình khá giả) thuê.

Ta phải cho thuê 35 triệu/tháng mới bằng được gửi tiết kiệm (lãi suất 7%, năm). Đấy là tạm tính sơ sơ, chưa gồm phí bảo dưỡng tu sửa, phí môi giới,.....

Liệu căn hộ 6 tỷ có cho thuê được 35 củ/tháng?
E thấy cụ phán đúng

tatrilinh

Xe hơi
Mua 1 căn cao cấp bằng 2-3-4 căn bình thường, nhưng tính ra cho thuê khéo lại không hiệu quả bằng. Với cả tệp khách thuê cao cấp nó cũng hẹp lắm tìm khách thấy mệt bác ạ

Được gửi từ iPhone 7 Plus - Otofun

tieuyeu

Xe buýt
c
Mua 1 căn cao cấp bằng 2-3-4 căn bình thường, nhưng tính ra cho thuê khéo lại không hiệu quả bằng. Với cả tệp khách thuê cao cấp nó cũng hẹp lắm tìm khách thấy mệt bác ạ

Được gửi từ iPhone 7 Plus - Otofun
cam ơn cụ , em mua tương lai ở nữa ạ nên mới chọn cccc

tieunhupha

Xe điện
ý cụ là sao ạ , em định cư ở nước ngoài , con cái lớn rồi , giờ tính mua chung cư trước mắt cho thuê , về già thì thỉnh thoảng về ở ạ
Thỉnh thoảng về ở nghĩa là lâu lâu về chơi thì cụ bảo khách thuê ra ngoài à cụ.:D
Với nhu cầu như vậy thì cụ thuê homestay ở cũng hay mà.

Sent from my BBF100-1 using Tapatalk

tieuyeu

Xe buýt
Thỉnh thoảng về ở nghĩa là lâu lâu về chơi thì cụ bảo khách thuê ra ngoài à cụ.:D
Với nhu cầu như vậy thì cụ thuê homestay ở cũng hay mà.

ko, nếu sau này về thì thôi , ko cho thuê nữa cụ

CR-Vic

Xe container
Không, không và không!!!!!!!!!!!!!

CR-Vic

Xe container
Năm 2010 em đầu tư 12 tỷ cho 2 căn chung cư với số tiền thuê mỗi tháng thời điểm đó là 75 triệu/ tháng / 2 căn. Cách đây 3 năm thì số tiền thuê chỉ là mỗi tháng cỏn 50 triệu :)) và hai căn hộ đó bây giờ giá trị giao dịch chắc độ 8,5 tỷ :D

L.C.D

Xe container
Em mua đc 1 căn dưới Eco. Tại vì mãi chả để đc tiền. Đi xem thấy cái nhà xinh xinh, lại vay ngân hàng ưu đãi lãi suất đến khi nhận nhà. Thế là mua cái nhà với giá 1,8 tỷ khi trong tay có độ hơn 400 củ.
Sau đó dưới sức ép của số nợ bọn em tít kiệm xin xỏ vay mượn đến khi nhận nhà trả được một phần. Còn lại vẫn vay ngân hàng vài trăm nữa túc tắc trả dần. Nhà em cho thuê luôn ngay giờ phút nhận nhà.
Bạn em cứ phân tích tới lui rằng thì nếu có chừng ý tiền đi mua cho thuê sẽ k bằng gửi ngân hàng. Khổ nỗi nếu không mua thì em chả để đc bằng ý tiền ý. Em chả tính đến nữa, có cái be bé đó hàng quý tiền đổ vào tk.
Giờ em lại đang vay mua cái nữa nhưng để ở.
Túm lại sau hàng bao nhiêu năm cân lên đặt xuống tính toán đủ đường em chả làm đc cái gì ra hồn mà năm đó hai vợ chồng đi chơi rẽ vào chỗ Thanh Xuân ấy rồi nghe lời ngon ngọt của môi giới sau hơn hai năm cũng sắp đc nhận cái sổ xinh xinh.

Được gửi từ iPhone 6 - Otofun
Ý cụ là khu Eco green? Nhà em có mama, chị gái mama, em gái mama mỗi ng mua 1 căn ở khu đấy và em thấy khu đấy khá ổn.

L.C.D

Xe container
Năm 2010 em đầu tư 12 tỷ cho 2 căn chung cư với số tiền thuê mỗi tháng thời điểm đó là 75 triệu/ tháng / 2 căn. Cách đây 3 năm thì số tiền thuê chỉ là mỗi tháng cỏn 50 triệu :)) và hai căn hộ đó bây giờ giá trị giao dịch chắc độ 8,5 tỷ :D
Cụ cho thuê tài thế, nhà em giá trị khoảng 20 tỷ nhưng cho thuê hàng tháng chưa đc 40 củ/tháng :((

Còi to 70

Xe buýt
Cụ cí 100 k trum thì có cách gửi tk có lãi đới. Ít hơn thì không bõ.

Dancingwiththewind

Xe điện
Ý cụ là khu Eco green? Nhà em có mama, chị gái mama, em gái mama mỗi ng mua 1 căn ở khu đấy và em thấy khu đấy khá ổn.
Vậy à mợ. May quá. Em xuống lúc nhận nhà xong ký hợp đồng cho thuê luôn đưa tất cả chùm chìa khoá cho người thuê. Với một lần em xuống ký hđ điện nữa nhưng không lên nhà. Cũng có môi giới gọi hỏi mua với thuê suốt ý. Nghe chị kể thể em mừng quá.

Được gửi từ iPhone 6 - Otofun

anhduc8805

Xe tải
Tất cả các chung cư gọi là cao cấp ở việt nam thì ở thái hay hàn đều thuộc dạng chung cư thường nêud xét về chất lượng xây dựng hay dịch vụ
Nhà chung cư ở việt nam rất nhanh xuống cấp, tầm 10 năm đã cũ mèm, xuống cấp lắm rồi nên giá sẽ giảm nhiều

xxcodaixx

Xe buýt
royal mấy năm nữa hết miễn phí dịch vụ là người thuê ngta chuyển đi hết ngay. với tiền nhàn rỗi tầm 4 5 tỉ thì cụ gửi ngân hàng lấy lãi khoảng 8.5% 1 tháng cụ cũng được 30tr tiền lãi rồi cho thuê chỉ được 1 nửa.

QuangSunlight

Xe điện
Mình chẳng biết nói sao nếu chưa gặp được họ để biết thêm thông tin. Có thể họ mua được chung cư từ hồi mới ra đời loại hình này (thời 2000 - 2006) nên giá vốn rẻ, hoặc có thể họ phân bổ tài sản vào nhiều rổ, hoặc họ có thể là bị kẹp hàng mới đầu ôm một lô chục căn nhưng còn 5-6 căn chả bán được nên đành cho thuê,.v.v.. rất nhiều khả năng.

Còn mình phân tích dựa trên tham số là lãi tiết kiệm (rủi ro gần = 0) thì nó là cột mốc cho những ai muốn đầu tư kinh doanh (nếu không vượt qua lãi tiết kiệm thì khoản đầu tư đó là thất bại). Tất nhiên cụ thể có thể có lí do khác không tính đến kinh tế, như là làm từ thiện, mua giúp người thân, tạo công ăn việc làm, v.v.. thì mình không bàn.
Còn dưới phân tích kinh tế, mình đã phân tích clear rồi.
Trong bài tính của cụ vẫn còn bỏ sót 1 trường hợp .
Nhưng mà thôi , về cơ bản thì cụ tính toán như vậy là chuẩn .

tieunhupha

Xe điện
ko, nếu sau này về thì thôi , ko cho thuê nữa cụ
Nếu vậy em thấy có cụ đặt phép tính giữa việc cho thuê nhà và gửi tiền và lúc về mới mua. Em thấy cách gửi tiền là đẹp nhất cả về tài chính lẫn tâm lý sau này với căn nhà đó.

tieuyeu

Xe buýt
Mình chẳng biết nói sao nếu chưa gặp được họ để biết thêm thông tin. Có thể họ mua được chung cư từ hồi mới ra đời loại hình này (thời 2000 - 2006) nên giá vốn rẻ, hoặc có thể họ phân bổ tài sản vào nhiều rổ, hoặc họ có thể là bị kẹp hàng mới đầu ôm một lô chục căn nhưng còn 5-6 căn chả bán được nên đành cho thuê,.v.v.. rất nhiều khả năng.

Còn mình phân tích dựa trên tham số là lãi tiết kiệm (rủi ro gần = 0) thì nó là cột mốc cho những ai muốn đầu tư kinh doanh (nếu không vượt qua lãi tiết kiệm thì khoản đầu tư đó là thất bại). Tất nhiên cụ thể có thể có lí do khác không tính đến kinh tế, như là làm từ thiện, mua giúp người thân, tạo công ăn việc làm, v.v.. thì mình không bàn.
Còn dưới phân tích kinh tế, mình đã phân tích clear rồi.
cụ phân tích rõ ràng quá làm em nhụt ý chí , cám ơn cụ

QDV2012

Xe tăng
cám ơn cụ tư vấn , nhưng ngân hàng em cũng ko an toàn lắm , 3 bữa lại thấy tiền tự bị mất hoặc phá sản cụ ạ , còn lướt sóng hoặc kinh doanh em ko có thời gian . Nói chung thấy 80% các cụ khuyen không nên mua cccc cho thuê nhỉ
Cụ tách sổ ra gửi các ngân hàng khác nhau.

Thực ra mấy vụ mất sổ đa phần ở các ngân hàng tỉnh chứ thành phố cụ gửi ở những chi nhánh lớn thì ko lo mất đâu.