[Funland] Có nên mua nhà xây sai phép (có phép nhưng không đúng phép)?

tangerine141

Đi bộ
Chào các bác,

Em muốn mua 1 căn nhà. Chọn nhà đã khó, mãi mới được một căn ưng ý.
Nhưng khi kiểm tra giấy tờ thì thấy là xây bị sai giấy phép, 3 tầng 1 tum 1 hầm nhưng xây là 6 tầng 1 tum.
Sổ đỏ check thì không có vấn đề gì, nhưng nếu mua chỉ sang tên được sổ đỏ chứ không có tài sản gắn với đất vì không hoàn công.

Em thắc mắc là ở Hà Nội có phải là thường ít hoàn công hay không?
Và vượt phép nhiều như thế thì có nên mua không ạ?
Nếu mua thì sẽ có rủi ro gì ạ?

Nhà đẹp nên em cũng hơi tiếc. Cảm ơn các bác nhiều!

ngoctu2109

Xe tăng
Phép 3 tầng mà xây đc thành 6, chủ cũ cũng giỏi đấy. Nếu giá bán chỉ tính tiền đất + nhà 3 tầng thì e cũng cân nhắc

Chekmate

Xe điện
Chào các bác,

Em muốn mua 1 căn nhà. Chọn nhà đã khó, mãi mới được một căn ưng ý.
Nhưng khi kiểm tra giấy tờ thì thấy là xây bị sai giấy phép, 3 tầng 1 tum 1 hầm nhưng xây là 6 tầng 1 tum.
Sổ đỏ check thì không có vấn đề gì, nhưng nếu mua chỉ sang tên được sổ đỏ chứ không có tài sản gắn với đất vì không hoàn công.

Em thắc mắc là ở Hà Nội có phải là thường ít hoàn công hay không?
Và vượt phép nhiều như thế thì có nên mua không ạ?
Nếu mua thì sẽ có rủi ro gì ạ?

Nhà đẹp nên em cũng hơi tiếc. Cảm ơn các bác nhiều!
hình như có case là như thế này chỉ mua được đất chứ không mua được nhà (tài sản gắn liền trên đất) nên chủ mới không đuổi được chủ cũ đi, sau phải mất thêm khối tiền chủ cũ mới té. em nhớ mang máng thế, cụ nên xem xét tư vấn pháp lý cẩn thận.

tangerine141

Đi bộ
hình như có case là như thế này chỉ mua được đất chứ không mua được nhà (tài sản gắn liền trên đất) nên chủ mới không đuổi được chủ cũ đi, sau phải mất thêm khối tiền chủ cũ mới té. em nhớ mang máng thế, cụ nên xem xét tư vấn pháp lý cẩn thận.
Em có hỏi luật sư với công chứng rồi. Họ bảo là để ăn chắc thì nên hoàn công xong mới mua, nhưng nhà này nói chung là khó hoàn công hoặc sẽ mất nhiều tiền. Mà chủ cũ cũng không thiện chí hoàn công.
Nhưng bên địa chính đo đạc họ bảo không sao, hợp đồng đặt cọc ghi rõ là được ạ. Nếu mục đích để ở thì cứ mua bình thường.

Vượt 3 tầng em chưa gặp chứ vượt 1 tầng vẫn mua bán rầm rầm.

Chekmate

Xe điện
Em có hỏi luật sư với công chứng rồi. Họ bảo là để ăn chắc thì nên hoàn công xong mới mua, nhưng nhà này nói chung là khó hoàn công hoặc sẽ mất nhiều tiền. Mà chủ cũ cũng không thiện chí hoàn công.
Nhưng bên địa chính đo đạc họ bảo không sao, hợp đồng đặt cọc ghi rõ là được ạ. Nếu mục đích để ở thì cứ mua bình thường.
nhà này không hoàn công được đâu cụ, giấy phép xây dựng 3 tầng xây 6 tầng thì ai dám làm hoàn công cho.
chắc hợp đồng cụ phải làm thêm 1 cái nữa ngoài cái mua đất, là mua cái nhà đó, chủ cũ cam kết dọn đi không tranh chấp kiện cáo gì, vv gài thật kỹ để tránh rắc rối về sau.

Hanh Ha

Xe tăng
Em thấy trong hợp đồng ghi luôn là chuyển nhượng đất và tài sản khác gắn liền với đất là dc mà.

tangerine141

Đi bộ
nhà này không hoàn công được đâu cụ, giấy phép xây dựng 3 tầng xây 6 tầng thì ai dám làm hoàn công cho.
chắc hợp đồng cụ phải làm thêm 1 cái nữa ngoài cái mua đất, là mua cái nhà đó, chủ cũ cam kết dọn đi không tranh chấp kiện cáo gì, vv gài thật kỹ để tránh rắc rối về sau.
Thì em định vậy, mà theo bác thì có nên mua không ạ?

Em thấy trong hợp đồng ghi luôn là chuyển nhượng đất và tài sản khác gắn liền với đất là dc mà.
Sổ đỏ chưa công nhận tài sản vì chưa hoàn công nên không thế đc ạ.

anphudong

Xe buýt
Xây sai phép quá lớn như vậy thì ko thể hoàn công được, thậm chí là ko thể sang tên cho mình vì khi đăng ký biến động, nhân viên VPĐKĐĐ sẽ đi kiểm tra thực tế thấy hiện trạng ko phù hợp giấy tờ là trả hồ sơ đó. Việc mua bán chỉ dừng ở hợp đồng công chứng thôi, đất vẫn mang tên chủ cũ nên nhiều rủi ro lắm.

ngoctu2109

Xe tăng
Cụ xem lại qui hoạch khu đó cho xây đc mấy tầng, nếu vẫn lên đc 6 tầng thì xem xử lý cái gpxd rồi hoàn lại hoàn công

tangerine141

Đi bộ
Xây sai phép quá lớn như vậy thì ko thể hoàn công được, thậm chí là ko thể sang tên cho mình vì khi đăng ký biến động, nhân viên VPĐKĐĐ sẽ đi kiểm tra thực tế thấy hiện trạng ko phù hợp giấy tờ là trả hồ sơ đó. Việc mua bán chỉ dừng ở hợp đồng công chứng thôi, đất vẫn mang tên chủ cũ nên nhiều rủi ro lắm.
Vâng vậy chắc phải hoàn công xong mới được.

Cụ xem lại qui hoạch khu đó cho xây đc mấy tầng, nếu vẫn lên đc 6 tầng thì xem xử lý cái gpxd rồi hoàn lại hoàn công
Cụ thể giấy tờ thế nào à bác?

Hanh Ha

Xe tăng

Sổ đỏ chưa công nhận tài sản vì chưa hoàn công nên không thế đc ạ.
Em cũng mua cái nhà mà trên đất có nhà nhưng ko dc ghi nhận trong sổ. Trong hợp đồng bên công chứng xoạn thì em thấy có ghi dòng với nội dung như thế. Theo em hiểu thì trên đất có tài sản j như nhà cửa cây cối ... thì cũng được chuyển nhượng cho chủ mới. Như thế là tránh dc rủi ro như case phía trên có cụ nhắc tới

badboyvn

Xe tải
mua bán bình thường cụ ơi, trên hợp đồng chuyển nhượng ghi rõ là đc, còn trên sổ chỉ là cái chứng nhận để sau này đền bù hay chuyển nhượng họ tính thuế thôi. Cả cái HN này đa số toàn nhà với sổ có đủ đâu =)) còn vụ mua bán đất ko có nhà là do hợp đồng ko ghi đầy đủ thôi =)) các cụ cứ dọa ng ta vớ vẩn, VPĐK nó rảnh deo đâu đi xem thực tế nhà các ông mua bán :))

badboyvn

Xe tải
cụ cứ bốc phét, chả ông VPĐK nào đi kiểm tra thực tế nếu khai giá chuyển nhượng hợp lý cả, toàn bộ nhà đất HN đều rất nhiều ca ko có thông số nhà trên sổ nhé cụ :)) toàn những nhà xây từ đời tám tổ có cần GPXD đâu mà có trên sổ

MAY HƠN KHÔN60

Xe buýt
Nhà em có sổ đỏ năm 2000, có GPXD xin 2002 và xây đúng theo GPXD năm 2002 - nay sổ đỏ vẫn dùng cái cấp năm 2000 -nghe nói khó cập nhật theo GPXD vì không có bản vẽ hoàn công - Sau này nếu bán chắc cũng như thớt trên thôi; Và em nghĩ rất nhiều ca như vậy -Cụ chủ ra VPCC làm thủ tục mua bán được tức là OK!

luuanh6789

Xe buýt
Hà nội dc mấy nhà dân tự xây hoàn công đâu mà vẫn mua bán ầm ầm

Akaymikata

Xe tải
Chốt lại cho cụ thớt như này cho vuông.
1. Nếu cụ để ở thì mua luôn khỏi suy nghĩ vì ở HN chả có nhà nào xây đúng phép đâu.
2. Nếu cụ để kd thế chấp thì làm tài sản trên đất theo giấy phép xd, phần sai phép bỏ. Mà em chắc chắn là chi phí bank định giá 6 tầng với 3 tầng nó cũng không chênh nhiều đâu nên cụ cứ mua thôi chứ để lâu lại mất.

sontv

Xe đạp
mua bán bình thường cụ ơi, trên hợp đồng chuyển nhượng ghi rõ là đc, còn trên sổ chỉ là cái chứng nhận để sau này đền bù hay chuyển nhượng họ tính thuế thôi. Cả cái HN này đa số toàn nhà với sổ có đủ đâu =)) còn vụ mua bán đất ko có nhà là do hợp đồng ko ghi đầy đủ thôi =)) các cụ cứ dọa ng ta vớ vẩn, VPĐK nó rảnh deo đâu đi xem thực tế nhà các ông mua bán :))
Chỗ cụ thế nào không biết chứ chỗ mình tới kiểm tra thực địa, đo vẽ bài bản. Không biết các trường hợp như cụ chủ thì phong bì phong bao họ có ok không? Nói chung làm đúng luật thì case này không có cửa sang tên.

anphudong

Xe buýt
cụ cứ bốc phét, chả ông VPĐK nào đi kiểm tra thực tế nếu khai giá chuyển nhượng hợp lý cả, toàn bộ nhà đất HN đều rất nhiều ca ko có thông số nhà trên sổ nhé cụ :)) toàn những nhà xây từ đời tám tổ có cần GPXD đâu mà có trên sổ
Chỗ cụ thế nào tôi ko biết, năm nay tôi mua 2 mảnh thuộc huyện Đông Anh, khi nộp đủ hồ sơ lấy biên nhận đều có nhân viên về tận nơi xem đất, có 1 mảnh ko đúng như giấy chứng nhận phải làm lại hồ sơ mấy tháng sau mới sang tên được.

Cukhoai9

Xe buýt