[TVMBX] Có nên mua oto trong trường hợp này ?

BadBoy79

Xe lăn
Em chào các cụ các mợ ! Năm hết tết sắp đến kính chúc cccm bình an , sung túc !

Em có chuyện mong cccm tư vấn giúp. Em mới lập gia đình được hơn năm , con được 5 tháng tuổi , thu nhập 2 vc tháng được khoảng 20 triệu/ tháng.

2 vc em hàng ngày phải đi làm cả đi cả về 60 km , em ở cùng bố mẹ đẻ . Các cụ cho em hỏi như hoàn cảnh của em có nên mua oto ko ạ ?

Sự thật là em được các cụ cho tiền nhưng chưa dám mua vì em thấy nuôi 1 con oto cỏ thôi cũng tốn quá ( nhà em ko có chỗ để xe).
Mua cái xe vừa phải đi cho an toàn và đảm bảo sức khoẻ Cụ à. Nói khó ông bà nuôi ăn một thời gian, tiền lương để nuôi xe :))

mabu_210

Xe điện
K cần mua xe....bán nhà cũ mua nhà mới trong bán kính dưới 10km tính từ chỗ làm. Done

vitomxau

Xe container
Tuỳ thuộc vào hoàn cảnh, công việc mà quyết thôi. Chứ 2vc em cũng đc có 20/thang, rồi con cái đi học, xe đi gửi 2,3 củ/tháng vẫn chơi đc nữa là. Mà xe em đc mang tiếng uống xăng như uống bia
Escape ak cụ :D

nkhanhquoc

Xe buýt
E cũng nghĩ là nên mua con xe nhỏ, tuy nhiên quan điểm của e là nên mua xe mới, vì thu nhập 20 củ/tháng cộng thêm con nhỏ thì coi như mất gần 10 củ/tháng cho cả xe+con, thì nên mua xe mới cho đỡ phải sửa chữa, mua xe cũ ở mình chấp chới lắm, nhất là SG vừa rồi có vụ ngập nữa, không biết mua phải loại đấy thì phí sửa chữa thành gánh nặng. Cụ được ông bà hỗ trợ thì chắc là tậu xe mới được. Xe mới thì trong vòng 5 năm đầu cứ lên xe là đi thôi, ko phải lo gì.

hencua

Xe buýt
Website
meettomy.site

Em có chuyện mong cccm tư vấn giúp. Em mới lập gia đình được hơn năm , con được 5 tháng tuổi , thu nhập 2 vc tháng được khoảng 20 triệu/ tháng.

2 vc em hàng ngày phải đi làm cả đi cả về 60 km , em ở cùng bố mẹ đẻ . Các cụ cho em hỏi như hoàn cảnh của em có nên mua oto ko ạ ?

Sự thật là em được các cụ cho tiền nhưng chưa dám mua vì em thấy nuôi 1 con oto cỏ thôi cũng tốn quá ( nhà em ko có chỗ để xe).
Ngắn gọn - Nên mua

theo quan điểm của em thì có 2 trường hợp:
1. hàng ngày vc cụ đi làm 60km mà đi bằng xe bus hay xe công ty có giờ giấc cụ thể, lên xe nằm ngủ là đến cty hoặc về đến nhà thì ko nên mua xe chỉ vì để đi làm ạ. Lái xe em thấy mệt chứ chả sướng gì, thời gian cụ lái xe đi làm thì mình ngồi xe bus hoặc xe cty nghỉ ngơi có fai sướng hơn ko ạ.
2. Nếu vc cụ đi làm bằng xe máy thì mua xe oto đee đi lại cho an toàn thì được, nhưng cụ xác định mỗi tháng sẽ mất 5-8tr cho xe ( k kể mới hay cũ), và 1 điều đăhc biệt lưu ý là ko vay tiền để mua, dù ít hay nhiều.
Em có đôi lời chia sẻ, có gì k fai cụ bỏ quá.

muadem

Xe cút kít
Nếu không quá ki cóp thì mua, không sợ đói đâu.

thichduthu2011

Máy Bay
Nếu làm xa như vậy và được cho tiền thì mua thôi cụ. Cố mua xe mới dù là xe cỏ, xe mới thì nuôi cũng không tốn lắm :))

poiuy

Xe cút kít
Xe cỏ tầm 300tr thì đã mất đứt mỗi tháng 4tr cho nó rồi mặc dù chưa đi được 1 mét nào. Vơi thu nhập 20tr thì chi phí đó khá lớn. Nếu dùng xe kiếm thêm thu nhập tầm 2-3 triệu thì mua hợp lý hơn hoặc phải có chỗ để xe miễn phí.

Chỉnh sửa cuối:

small_best

Xe container
Theo em là cụ nên mua, mua xe để phục vụ mình và gia đình. Có sức khoẻ thì mới làm được mọi việc

carhanoi

Xe tải

Em chia sẻ câu chuyện của em để cụ tính toán cho kỹ: (hơi dài tý nhé :">)

Như cụ nói là tổng quãng đường đi làm của cả 2 vc cụ là 60km/ngày. Nghĩa là TB mỗi người đi 30km, và là 15km mỗi chiều. Như vậy là bằng với quãng đường đi làm của vc em hàng ngày. Thu nhập của vc em gấp đôi vc cụ. Em quê Hà Nội.

Năm 2017, 2 vc em quyết mua Morning si at mới cứng. Ban đầu mới mua cũng sướng lắm, ngồi trong xe thì ko lo mưa gió, bụi bặm.
Nhưng:
=> Em gửi xe ở 1 trường học gần nhà, cứ đúng 6h kém 15 sáng là phải ra đánh xe ra ngoài, chiều phải sau 5 rưỡi mới được gửi lại. Bất tiện kinh khủng, nhất là hôm nào mưa rét, hoặc được nghỉ làm mà vẫn phải ra đánh xe ra để ở vỉa hè, hàng xóm thì ko thích mình đậu trước cửa. Tất nhiên cụ có lựa chọn tốt hơn là gửi ở bãi xe. Còn bãi xe gần nhà em nhất là cách nhà khoảng 1,5km.
=> Khi có xe, đương nhiên là 2 vc cùng đi chung rồi, chính thế nên em phải vòng vèo khá nhiều vì thả vợ ở cơ quan rồi mới vòng lên chỗ làm, đường thì tắc nên 2 vc phải đi rất sớm. Quãng đường hàng ngày của 2vc sẽ do mình em gánh + thêm tầm gần chục km nữa do phải lòng vòng ( 70km).
=> Đường HN quá tắc, nhất là những ngày có mưa. Rất nhiều lần em chôn chân cả tiếng đồng hồ ngồi trong xe trên vành đai 3, còn nếu ngày nào mà đi dưới phố thì mệt mỏi vô cùng.
=> Từ ngày đi xe, vợ hay bảo là em bỗng dưng cục cằn, hay văng tục, cáu gắt, sút cân. Chắc cũng do đường tắc, bị xe máy ô tô khác tạt đầu, đi ẩu nhiều nên em bực tức.
=> Xăng và chi phí thì em khẳng định là MN ăn rất ít xăng, rất tiết kiệm. Xe em mới cứng nên cũng chỉ đổ xăng, thay dầu chạy thôi. Mỗi tháng đi lại thoải mái, cả gửi xe, cũng chỉ tốn <3tr. Em gửi xe mất 800k. Xe cũ thì em nghĩ có thể sẽ phát sinh nhiều khoản hơn.

Cuối cùng, sau tầm 3 tháng mua xe, em bán vội, xe mới đi được vài nghìn km, mới cong. Mua T9/2017, bán cuối T11/2017. Lỗ đúng 100tr chưa kể rất nhiều đồ đạc em lắp theo xe, em tặng cho chủ mới hết (em bán năm 2017 là 370tr). Cứ nói MN dễ bán, nhưng em bán rẻ mà trầy trật mãi mới bán được.
Giờ em quay lại 2b, chấp nhận 2 vc lại đường xa bụi mờ mặt nhưng cảm giác thoải mái hơn. Thoải mái ở đây là theo ý kiến cá nhân của em thôi nhé, vì 1 số điều kiện chủ quan và khách quan của mình có nhiều điểm ko bằng người khác nên cần sự lựa chọn hợp lý hơn.

Chúc cụ sẽ tính toán hợp lý và sáng suốt nhất!

trunghd_08

Xe tải

Trường hợp của cụ xác định là chi vào xe sẽ mất khoảng 6 - 7Tr/ tháng nếu xe lành, ko phải sửa chữa lớn nhiều (chỉ thay dầu, bảo dưỡng bình thường). Cụ tự cân đối nhé

ngọc em

Xe máy
Em cám ơn các cụ đã góp ý!

Em định không mua lấy cái vấn đề này làm động lực cho cái đầu nó nhẩy số hơn tí, cơ mà không biết như thế có nông cạn và vô tâm với gia đình vợ con không ạ !

Với lại em hay đọc linh tinh nên nghĩ cái oto với mình là của nợ trong thời điểm hiện tại . Thật là khó nghĩ ☹

Đi xa thế thì mua ô tô ngay và luôn chứ còn hỏi han gì nữa cụ