Thảo luận Có nên mua VF Fadil tháng 3/2022

Bacocaaa

Xe đạp
cụ chủ giống mình thu nhập 2 vk ck hơn 2 chục tí, nhà có sẵn, ở tỉnh, k mất tiền gửi k phí bến bãi...mà m còn mua hẳn CX5 chạy đây, fadil cụ xác định mua mới thì chạy mấy năm đầu chả lo gì tiền bảo dưỡng gì cả ngoài tiền xăng, mà xâng thì nó ăn như ngửi thôi, xe mới thì năm chỉ thêm tiền thay dầu + cái lọc dầu là hết, đi 5 năm đầu chả phải nghĩ, chạy chịu khó luyện tay lái và cẩn thận chút không va quệt đâu là đỡ tốn tiền thôi
Cảm ơn cụ. Càng thiếu thốn càng có động lực kiếm nhiều tiền hơn đúng k cụ?!
Cụ trả góp hay trả thẳng vậy ạ 😁

HaH

Xe tăng
Man Auto & Mobiles - Check Xe Uy Tín Hà Nội
Vay đôi tỷ mua miếng đất cho nó có full động lực :))
Mua xe mới chỉ đc 2 tháng là hết vẹo, gánh đủ loại thuế phí, cho phí mỗi tháng k đi xe cũng mất mẹ nó 600-700k chưa kể xe mất giá. Nếu không đi làm xa, không phải về quê hàng tuần hàng tháng thì mua để cho oai chẳng giải quyết vấn đề gì đâu. Em chia sẻ thật đó

HaH

Xe tăng
Man Auto & Mobiles - Check Xe Uy Tín Hà Nội
Mỗi ngày đi 15-20km thì e tính bỏ rẻ coin như mỗi ngày đi 25km, vì còn p tính những lúc chờ đợi... hàng tháng đi tầm 750km. Vị chi khoảng gần 1tr5 tiền xăng nữa nhé. 700k tiền bảo hiểm + tiền phí đường bộ. Tiền gửi xe nếu k mất thì k tính, còn nếu có thì cứ cộng vào.

Trada_thuoclao

Xe buýt
Vay đôi tỷ mua miếng đất cho nó có full động lực :))
Mua xe mới chỉ đc 2 tháng là hết vẹo, gánh đủ loại thuế phí, cho phí mỗi tháng k đi xe cũng mất mẹ nó 600-700k chưa kể xe mất giá. Nếu không đi làm xa, không phải về quê hàng tuần hàng tháng thì mua để cho oai chẳng giải quyết vấn đề gì đâu. Em chia sẻ thật đó
Đồng ý với cụ. 1 tháng ko đi nổi 1000 km thì quá lãng phí cái khấu hao & chi phí nuôi xe. Thời đại bây giờ đi con xe hạng A, nói thẳng ra là hạng bét thì oai với ai?
Em cũng có thời gian sống chật vật vì trả góp ngân hàng. Nhưng mà là vì em mua nhà, qua được thời gian đó rồi thì nhà đất lên giá, tính đi tính lại thấy giờ lãi to :D

Bacocaaa

Xe đạp
Đồng ý với cụ. 1 tháng ko đi nổi 1000 km thì quá lãng phí cái khấu hao & chi phí nuôi xe. Thời đại bây giờ đi con xe hạng A, nói thẳng ra là hạng bét thì oai với ai?
Em cũng có thời gian sống chật vật vì trả góp ngân hàng. Nhưng mà là vì em mua nhà, qua được thời gian đó rồi thì nhà đất lên giá, tính đi tính lại thấy giờ lãi to :D
Mua cái xe thật lòng ngoài coi nó là phương tiện thì e k oai gì cả. Kể cả hạng C đi nữa thì cũng chỉ là phương tiện di chuyển!
Em cân nhắc xe mới vì k mất công hỏng vặt và cũng là người lần đầu sử dụng xe nên muốn nó lành 1 chút.
Trân trọng ý kiến của 2 cụ!
Em sẽ cân nhắc thật kĩ trước khi đưa ra qđ ☺☺

quangkhai321

Xe đạp
Mua cái xe thật lòng ngoài coi nó là phương tiện thì e k oai gì cả. Kể cả hạng C đi nữa thì cũng chỉ là phương tiện di chuyển!
Em cân nhắc xe mới vì k mất công hỏng vặt và cũng là người lần đầu sử dụng xe nên muốn nó lành 1 chút.
Em khuyên cụ cứ mua đi, có áp lực trả nợ sẽ có áp lực kiếm tiền, phải luôn luôn lỗ lực để vượt quá chính mình

Trada_thuoclao

Xe buýt
Đấy là em nhìn nhận dựa theo bài toán kinh tế cụ đưa ra, còn thì tùy cụ. Riêng trả ngân hàng đã gần hết cái số cụ còn dư, chưa kể nuôi xe. Cụ đi ít thì nó lãng phí khấu hao, 1 tháng nếu tính đầy đủ ra ko dưới 5tr tất cả các chi phí nhìn thấy và ko nhìn thấy. Xe ở xứ ta nó vẫn là cái xa xỉ phẩm, ít tiền ko chơi đc đâu.

minhkiu

Xe hơi
Úi đọc coment của nhiều cụ thấy mua xe tiêu cực thật, e đây đi có 5km mỗi ngày thôi mà từ lúc mua xe về bảo đi xe máy thấy ngại, bụi bặm nắng nóng và thật sự k an toàn chút nào, cụ chủ đi tận 20km 1 ngày thì có cái xe che mưa che nắng quá là ok, mà mua xe mới ngoài tiền xăng tháng chưa đến 1tr ra thì mình chả mất thêm khoản phí nào, bảo hiểm dân sự bắt buộc mua cả năm hơn 500k, phí đường bộ đóng cả năm 1,6 tr, hết, à tiền rửa xe nữa nếu lười rửa ở nhà, còn lại tha hồ vi vi, đưa đón vợ con, thăm bạn bè họ hàng, đi xe ô tô k phải để oai nhưng chắc chắn sương hơn đi xe máy! Tiền ít mua xe bé, tiền nhiều mua xe to, đừng lăn tăn cụ chủ nhé k đến lúc có xe rồi mới nghĩ sao m k mua sớm hơn

Công Quang Huy

Xe máy
đi giải quyết được nhiều việc với đi các cụ yếu kinh tế thì chịu khó chạy grab thêm rồi chở hàng là chịu đc hết

datto70

Xe điện
có điều kiện cứ mua, chả oai gì cả, đơn giản nhất không mưa nắng, sảy ra va chạm thì SH không an toàn bằng con xe hạng A.

Manh Leo

Xe đạp
Xăng đắt thế này đi xe máy thôi cụ ơi, mưa khổ tí nhưng đỡ đau đầu kaka

Cristian

Xe tải
Nếu cụ vay được của người nhà mà ko cần trả gấp thì ok, còn ko thì cụ vay của shinhan lãi suất cố định trong mấy năm. Cứ mua cái xe che nắng che mua cho yên tâm cụ à. E thu nhập thấp hơn cụ còn múc nữa là. Mua xong thì chi phí mỗi tháng trung bình 2tr cho xe (xăng xe và gửi xe). Nhưng đổi lại thích đi đâu thì đi, về quê hay đi chơi cũng thấy tiện lợi. Số tiền m bỏ ra so với thứ mình nhận được e nghĩ là đáng để cụ chịu áp lực trả nợ từ ngân hàng

Bich Van Thien

Xe tải
Em là em khuyên mua. Mua xe không phải là oai với đời hay oai với ai, mua là để nó phục vụ mình. Nhiều bác bảo nó là tiêu sản, mua là mất giá, khấu hao, phí, xăng bla…bla… Nhưng vấn đề là có con xe nó tiện lợi nhiều, đi nội đi ngoại tự chủ, mưa không tới mặt nắng không tới đầu. Chỉ 1 mình hay 2 vợ chồng thì còn đỡ, chứ cảnh cả nhà 2 vợ chồng 2 đứa con chất nhau lên 1 (2) chiếc xe máy long nhong trên đường gió, bụi, mưa, rét hoặc nhồi lên 1 con xe dịch vụ trăm người lên, vạn người xuống mà chả biết thế nào trong thời kì dịch bệnh thế này. Khi nhà có việc như ốm đau, bệnh tật, ma chay… mà đột xuất vào đêm hôm khuya khoắt thì mới thấm thía. Gọi xe thì alo khắp nơi mà chưa chắc đã có, mà có thì chắc cũng phải chờ hơi lâu…
Khi có xe thì cuối tuần, kỳ nghỉ lễ… có thể dễ dàng đưa gia đình đi chơi, cắm trại, nghỉ dưỡng, tự chủ về thời gian và địa điểm.
Còn các cụ nhà nhỏ, đường nhỏ, ngõ nhỏ, sân nhỏ …. không để xe hay xe khó đi vào thì em chịu.

mibee

Xe máy
tầm 400tr thì có nên mua M2 cũ hay lấy fadil ah các cụ, dự định sử dụng trong 5 năm.
Mục đích di chuyển hàng ngày nội thành khoảng 20km, cuối tuần không sử dụng mấy vì có xe khác rồi.

Mrhung Nguyen

Xe hơi
Nêm mua cụ nhé, không có cơ hội nào tốt hơn lần này đâu

phuongnight

Xe tải
THu nhập thế thì thôi ngay cho lành

sutimgai

Đi bộ
ngày xưa các cụ đi xe đạp nâng cấp lên xe máy, giờ xe máy nâng lên oto cũng vậy thôi. Mình cùng quan điểm với bạn. Chúc bạn mua xe ưng ý.

ranger.hn

Xe tải
Em đang có nhu cầu mua xe phục vụ đi làm và gia đình lượn lờ thư giãn.
nhu cầu của cụ rất rõ ràng
- một là làm phương tiện đi làm
- hai là mục đích thư giãn, giá trị tinh thần rất lớn cho cả gia đình

Với 2 lý do này chẳng có gì phải bàn khi chốt sẽ mua 1 cái xe dưới 400tr cả, vấn đề của cụ chủ là có nên mua Fadil hay không?

1. Với việc khai tử dòng xe xăng Fadil còn có xứng đáng để lựa chọn?
=> cái này ý kiến cá nhân là tài chính < 400 thì mua fadil cũng tạm ổn, tham khảo thêm i10, morning số tự động
2. Với mức thu nhập của em rơi vào khoảng 13tr/tháng có nên trả góp 1 chiếc xe để đi lại không ạ?!
=> thu nhập này ở quê mà có nhà có xe thì đúng là gia đình kiểu mẫu, mong ước đó ạ
3. Chi phí nuôi xe 1 tháng ở quê trung bình khoảng bao nhiêu tiền với mức di chuyển khoảng 15-20km/ngày ạ. ( không cầu đường, không kẹt xe, không gửi xe 😁)
=> nếu em mà ở quê + thu nhập 13tr thì thoả mái cụ nhé, thực ra đi xe mới ngoài đổ xăng ra chẳng mất gì thêm

Công Quang Huy

Xe máy
Fadil đợt này tốt mua đơn giảm hơn lại vẫn đc giảm 50% thuế

cuchuoi0509

Xe tăng
cụ chủ giống mình thu nhập 2 vk ck hơn 2 chục tí, nhà có sẵn, ở tỉnh, k mất tiền gửi k phí bến bãi...mà m còn mua hẳn CX5 chạy đây, fadil cụ xác định mua mới thì chạy mấy năm đầu chả lo gì tiền bảo dưỡng gì cả ngoài tiền xăng, mà xâng thì nó ăn như ngửi thôi, xe mới thì năm chỉ thêm tiền thay dầu + cái lọc dầu là hết, đi 5 năm đầu chả phải nghĩ, chạy chịu khó luyện tay lái và cẩn thận chút không va quệt đâu là đỡ tốn tiền thôi
fadil ăn xăng như ngửi thì chắc đi tỉnh thôi chứ đi nội thành HN ku em em kêu cũng 8-9l/100km.
Nội thành thì chật chội tắc k có chỗ gửi, ít đi chơi xa mà chỉ loanh quanh nội thành thì mua xe cũng phí thật. Grab vừa sẵn rẻ, có ng lái cho, k quan tâm va chạm, phạt,...

Chỉnh sửa cuối: