có nên mua vios taxi thanh lý chạy 4 năm tầm 220 không các cụ ?

WHITE TIGER

Xe container
Con ỉn em đi cực ít mà 10 năm đã hiwn 15 vạn rồi đớ.
xe nhà trung binh 1 năm 1 vạn,xe nhà cụ 15 vạn là đi hơi nhiều rồi.Xe của em kinh doanh trung bình 1 năm chạy có 3 vạn thôi

Chỉnh sửa cuối:

glare

Xe điện
Trước em chứng kiến 2 xe EVERET máy xăng chưa đăng ký để bãi hơn 5 tháng.Khi nổ máy đến hơn 30 phút sau đông cơ mới êm cụ nhé.Trước đó kêu không khác gì máy dầu đang nổ.Còn em không nói nó lột biên hay phải làm hơi.Mà em nó với thời gian dài như thế nó dễ bị xước lòng xilanh.Còn thử nghiệm thì tụi Castrol đã thử nghiệm rồi,trên youtube có các clip về các loại dầu và thử nghiệm bôi dầu nhớt xem loại nào còn bám trên bề mặt kim loại lâu nhất.Còn cụ bảo bôi dầu luyn thì em đến chịu cụ,bởi dầu luyn không phải dầu bôi trơn động cơ.Cụ thử đổ dầu luyn vào động cơ xem nó có chạy nổi không.Mỗi loại dầu chỉ dành cho từng thiết bị vận hành,sao cụ không hỏi tại sao không đổ chung dầu động cơ cho dầu hộp số hay dầu cầu cho nó tiện mà cứ phải phân ra nhiều loại cho xe hơi làm cái gì
Để xe vài ba tháng ko nổ máy lần nào thì nó mới bị xuống dầu rõ rệt cụ ạ chứ tuần đi vài chục km thì vô tư đi ạ. Còn em nói luyn cho tiện chứ em có bảo cụ lấy dầu hộp số ra thử đâu ạ. Cái gây nên gõ lớn nhất chính là dàn cò vì xa bơm nhất và nhiều khe hở cơ khí nhất. Còn xy lanh thì chục giây là dầu đã phun lên đến ắc piston rồi còn gì.

WHITE TIGER

Xe container
Để xe vài ba tháng ko nổ máy lần nào thì nó mới bị xuống dầu rõ rệt cụ ạ chứ tuần đi vài chục km thì vô tư đi ạ. Còn em nói luyn cho tiện chứ em có bảo cụ lấy dầu hộp số ra thử đâu ạ. Cái gây nên gõ lớn nhất chính là dàn cò vì xa bơm nhất và nhiều khe hở cơ khí nhất. Còn xy lanh thì chục giây là dầu đã phun lên đến ắc piston rồi còn gì.
3 Chục giây để nó lên dầu thì trục cơ nó đã chạy 300 đến 400 vòng không dầu rồi cụ ơi.Nên hiện giờ để đảm bảo an toàn em đều khuyên anh em dùng ít nhất là bán tổng hợp Castrol 5W-30 chạy 1 vạn km.Chứ bây giờ các dầu khác rất kém độ bám nhớt.Dầu hiện giờ để vài ngày xích cam trong vẫn có nhớt bám.Còn nhớt trước thì khô hết và có cặn đen bám

nhabaxe

[Tịch thu bằng lái]

nhabaxe

[Tịch thu bằng lái]
Về động cơ:Nếu xe dùng dầu tổng hợp còn tạm được.Dùng dầu khoáng thì thôi.Xe là phải vận hành,không vận hành khoảng 1 tháng là nhớt đã trôi kiệt xuống đáy các te.Khi khỏi động nhiều người cứ theo hướng dẫn 1 phút hoặc 30 giây là xe đi được.Sai lầm đấy,dầu lâu không dùng nó đặc lại,khi nổ máy xe không có dầu mấy sẽ mài mòn động cơ.Rồi để nhanh nhiều người còn đạp thêm ga.Lý do tại sao cứ 5 ngày hay 1 tuần thì nổ máy vì sau thời gian đó dầu máy không còn bám lên các chi tiết động cơ làm máy kêu.Em từng thấy 2 con Everet máy xăng nổ máy hơn 20 phút máy mới êm vì để xe công ty chưa đăng ký ở bãi xe gần 3 tháng.Đấy là về động cơ

Về ắc quy,dù không đi bình điện cũng suy hao.Nhiều người cứ nghĩ đi ít thì ắc quy ít hỏng.Không,càng đi ít ắc quy cành nhanh đi vì xe chưa kịp nạp điện cho bình đã nghỉ nhất là xe chay cứ 1 ngày dăm bảy đến chục km.Xe chưa kịp nóng máy đã nghỉ rồi

Về lốp,xe không đi lốp vẫn chai lỳ hơn là vận hành.Đừng nghĩ lốp sơ cua không bao giờ hạ mà nghĩ nó ngon hơn lốp đang đi

Về khoang máy,xe càng ít đi,nơi dừng đỗ 1 nơi càng lâu dài càng làm ổ cho chuột

Về chi phí,dù đi ít hay nhiều cùng phải nôn tiền ra nuôi nó với những khoản phí mà không sử dụng cũng phải nôn như phí đường bộ,đăng kiểm,bảo hiểm v.v...

Về tài chính,nếu cụ đi ít như vậy,lời khuyên của em là bán xe nhanh và khẩn trương.Tiền đó gửi ngân hàng lấy lãi.Cụ muốn đi đâu thuê xe có lái hay tự lái,lúc nào cũng có xe mới để đi việc quái gì cứ phải nuôi nó làm gì
Còm của cụ rất chân thành và thực tế, e định mua xe mà nghe cụ nói vậy e lại phải hậu xét. Tks cụ nhiều.

Bạch Lan Viên

Xe đạp
mua xe thì cũng hên xui thôi, chả nói trước được gì. Bác cứ coi ông anh bà chị nào đấy gần nhà có xe mà gạ, gạ riết chục năm người ta cũng để lại cho mình giá rẻ à :D

Hữu Ước

Xe tải
Em nghĩ là dc. Tu sửa vào, làm lại cẩn thận vẫn ngon chán, chả nhẽ xe taxi thải ng ta chất đống rồi nghiền nát như phương tây.
Nhờ thợ check kỹ vẫn mua dc cụ chủ ah.

Quangtb

Xe hơi
chẳng sao cụ ạ, e đang dùng 1 chiếc 2009 hoàn lương và thấy hài lòng với số tiền mình bỏ ra

Lover80

Xe hơi
Quan trọng là mua đúng tiền nào của nấy thôi. Không hớ là được.

thangld2801

Xe buýt
Á đù. Cu này phán chuẩn. Bà chị em đi gần 2000 km mới thay dầu. Có khi đi lúc nào bán chả biết có thay lọc dầu không
2000km thay dầu là tốt đấy ạ. Em xe kinh doanh toàn 5000km hoặc nhiều khi 6000km mới thay ạ.

thangld2801

Xe buýt
Về động cơ:Nếu xe dùng dầu tổng hợp còn tạm được.Dùng dầu khoáng thì thôi.Xe là phải vận hành,không vận hành khoảng 1 tháng là nhớt đã trôi kiệt xuống đáy các te.Khi khỏi động nhiều người cứ theo hướng dẫn 1 phút hoặc 30 giây là xe đi được.Sai lầm đấy,dầu lâu không dùng nó đặc lại,khi nổ máy xe không có dầu mấy sẽ mài mòn động cơ.Rồi để nhanh nhiều người còn đạp thêm ga.Lý do tại sao cứ 5 ngày hay 1 tuần thì nổ máy vì sau thời gian đó dầu máy không còn bám lên các chi tiết động cơ làm máy kêu.Em từng thấy 2 con Everet máy xăng nổ máy hơn 20 phút máy mới êm vì để xe công ty chưa đăng ký ở bãi xe gần 3 tháng.Đấy là về động cơ

Về ắc quy,dù không đi bình điện cũng suy hao.Nhiều người cứ nghĩ đi ít thì ắc quy ít hỏng.Không,càng đi ít ắc quy cành nhanh đi vì xe chưa kịp nạp điện cho bình đã nghỉ nhất là xe chay cứ 1 ngày dăm bảy đến chục km.Xe chưa kịp nóng máy đã nghỉ rồi

Về lốp,xe không đi lốp vẫn chai lỳ hơn là vận hành.Đừng nghĩ lốp sơ cua không bao giờ hạ mà nghĩ nó ngon hơn lốp đang đi

Về khoang máy,xe càng ít đi,nơi dừng đỗ 1 nơi càng lâu dài càng làm ổ cho chuột

Về chi phí,dù đi ít hay nhiều cùng phải nôn tiền ra nuôi nó với những khoản phí mà không sử dụng cũng phải nôn như phí đường bộ,đăng kiểm,bảo hiểm v.v...

Về tài chính,nếu cụ đi ít như vậy,lời khuyên của em là bán xe nhanh và khẩn trương.Tiền đó gửi ngân hàng lấy lãi.Cụ muốn đi đâu thuê xe có lái hay tự lái,lúc nào cũng có xe mới để đi việc quái gì cứ phải nuôi nó làm gì
cụ nói chuẩn. Ko dùng thường xuyên người còn hỏng nói gì đến xe

dinhngan

Xe tăng
mấy cụ ở trên cứ tranh luận về xe đi ít có tốt hay ko. Quan trọng là biết về máy móc một tí thì đi ít cũng ko ảnh hưởng gì. Cháu một năm chỉ đi 5000km thôi. Nhưng cứ 4 ngày cháu ko đi cũng vào xe nổ một lần, để 15p mở lắp capo lên. Trước khi đi đâu, nổ máy khoảng 1 - 2phút khi vòng tua ổn định thì lên đường( xe để mấy hôm, sáng lấy đi), còn nhưng hôm để lâu thì cháu nổ cho 5 phút( nhưng hiếm lắm). Hai lần thay dầu một lần thay lọc, xe đi mưa về chịu khó rửa gầm cho đỡ hại. Thế thôi, có gì đâu. Con civic cháu mới bán đi 3 năm mới có thêm 1,5 vạn. Xe vẫn ngon lành cành đào.

khanhnguyen133

Xe hơi
mấy cụ ở trên cứ tranh luận về xe đi ít có tốt hay ko. Quan trọng là biết về máy móc một tí thì đi ít cũng ko ảnh hưởng gì. Cháu một năm chỉ đi 5000km thôi. Nhưng cứ 4 ngày cháu ko đi cũng vào xe nổ một lần, để 15p mở lắp capo lên. Trước khi đi đâu, nổ máy khoảng 1 - 2phút khi vòng tua ổn định thì lên đường( xe để mấy hôm, sáng lấy đi), còn nhưng hôm để lâu thì cháu nổ cho 5 phút( nhưng hiếm lắm). Hai lần thay dầu một lần thay lọc, xe đi mưa về chịu khó rửa gầm cho đỡ hại. Thế thôi, có gì đâu. Con civic cháu mới bán đi 3 năm mới có thêm 1,5 vạn. Xe vẫn ngon lành cành đào.
chuẩn ròi cụ

mmxhung

Xe điện
xe nhà trung binh 1 năm 1 vạn,xe nhà cụ 15 vạn là đi hơi nhiều rồi.Xe của em kinh doanh trung bình 1 năm chạy có 3 vạn thôi
Xe nhà chạy thế là bình thường thôi cụ.
Xe ông anh cháu nhà cách cơ quan 3km, cuối tuần du lịch loanh quanh mà sau 8 năm odo đã 13 vạn km.
Xe cháu vì nhà cách cơ quan có 1 km nên chỉ sử dụng đi chơi cuối tuần, thỉnh thoảng du lịch mà sau 2 năm odo cũng đã chạm 2 vạn km rồi.
Xe nhà chạy bình thường mỗi năm phải tầm 1,5 vạn km, ít thì cũng phải 1 vạn.

WHITE TIGER

Xe container
Xe nhà chạy thế là bình thường thôi cụ.
Xe ông anh cháu nhà cách cơ quan 3km, cuối tuần du lịch loanh quanh mà sau 8 năm odo đã 13 vạn km.
Xe cháu vì nhà cách cơ quan có 1 km nên chỉ sử dụng đi chơi cuối tuần, thỉnh thoảng du lịch mà sau 2 năm odo cũng đã chạm 2 vạn km rồi.
Xe nhà chạy bình thường mỗi năm phải tầm 1,5 vạn km, ít thì cũng phải 1 vạn.
Tính trung bình 1 con xe gia đình 1 năm chạy 1 vạn cụ nhé.Em comment ở trên rồi,dưới mức đó 1 là tua,2 là đắp chiếu.Mà xe đắp chiếu thì khó mua lắm dù xe mới

mmxhung

Xe điện
Chạy 4 năm chắc khoảng 50-60 vạn km về lột hết nội thất đóng mới sơn lại xe làm lại hơi là ngon thôi.
Ngon cái vào mắt, nó sẽ chết dần giảm sóc, máy phát, lốc điều hoà, ống nước, két nước, chân máy, ro tuyn...

nhanoto44

Xe tăng
Ngon cái vào mắt, nó sẽ chết dần giảm sóc, máy phát, lốc điều hoà, ống nước, két nước, chân máy, ro tuyn...
mấy đồ này chỉ morning, gezt, i10... mới nhanh tèo thôi. Vios không có chuyện hỏng mấy cái đó khi mới chạy có 50-60 vạn