[Funland] Có nên mua xe, các cụ giúp em với

barminhtri

Xe tải
Em cám ơn bác, bác tư vấn quả rất chính xác và tâm huyết, đúng là với thu nhập của 2 vk ck em như vậy mà cố quá thì chết toi. Chắc em phải tích cực mời ông Trưởng phòng đi nhậu cho ổng đi sớm quá...để mình có cơ hội tăng thu nhập :))
Chắc em góp thêm thời gian nữa, đủ 400 M thì chả phải vay bank, mà tìm được con sedan nào cũ tầm Vios, Kia...phù hợp thì lấy bác nhỉ.
Với 400 cụ chỉ mua được Vios 2012 số AT thui. Nếu Kia I10 hoặc Morning thì cụ chỉ cần 300 là mua được đời cao hơn tầm 2014-2015 rồi. Xe đó cụ xác định đi 5-6 năm thoải mái ko lo hỏng hóc gì lắm. Nói chung chi phí vận hành rẻ, hợp với gia đình nhỏ. Cụ đừng nghe mấy cụ sale gạ mua xe mới. Mua xe mới nghe có vẻ ổn nh phải đầu tư khá nhiều. Nhất là xe mới cụ chỉ mua được bản liên doanh thui, ko bằng bản nhập đâu. Mua xe cũ ít nhất chủ xe đã nâng cấp đủ rùi, cụ chỉ việc đổ xăng, bảo dưỡng mà đi.

Cuop_vip

Xe máy
Khuyên thật cụ để tiền mà tiêu . khi nào kiếm đc việc có tiền rủng rỉnh hẵng mua . mua xe mà lăn tăn đau đầu lắm cụ ạ .nhất là mua trả góp chẳng dám ốm . Với lại có ôtô tiêu pha nó cũng phải khác , dè xẻn quá bạn bè nó cười cho . em có mấy thằng bạn đi ôtô uống bia chỉ rình chờ người khác trả tiền
cụ chỉ về quê không muốn đi xe đò thì thuê xe tự lái . thôi chúc cụ sớm tìm đc việc thu nhập gấp 5-6 lần

canhnh89

Xe tăng
Website
toyota-thanhxuan.com
Em cám ơn bác, bác tư vấn quả rất chuẩn ạ. Hiện tại em tháng về quê 2 lần, cháu nhỏ hơn 2 tuổi em tính đưa cháu về YB ở với ông bà để đi học các thứ, cháu về như vậy chắc tuần nào vợ chồng em cũng mò về vì nhớ con mất. Về nhiều mà đi xe ngoài mãi em thấy hơi bất tiện.
Về tài chính, thực sự nếu mua xe, hiện tại có khoảng 300 - 350 triệu tiền mặt, nếu mua con tầm 400 hoặc hơn tí thì chắc em vay anh em, bạn bè cụ ạ, đỡ phải trả lãi ngân hàng mà lại an toàn. Từ lúc có ý định mua xe, đâm 2 vợ chồng lại mất ngủ, toàn ngồi bàn chuyện này đến khuya, lo hơn cả sắp cưới vợ.
Với khoảng 400 triệu, em có xem trên mạng thấy có loại Vios 2014, giá cũng tầm đó, cụ thấy có ổn không cụ
Định hướng của mợ như thế thì nên mua xe đi lại cho tiện mà đỡ chi phí. Nhất là dịp lễ, Têt.
Nếu mợ có thể cố tầm 400 thì có thể tham khảo Kia Morning, Hyundai i10, hoặc Toyota Wigo AT.
Mua xe cũ thì nên mua của người quen thôi mợ, mua qua mạng nhiều rủi ro mợ ạ.

Mai linh pth

Xe đạp
Mong các cụ tư vấn giúp em,
- Nhà em ở thành phố Yên Bái, nhưng hai vợ chồng đi làm ở Vĩnh Phúc, cách nhà trăm rưỡi km, vì hai vợ chồng vẫn xác định sau sẽ về ở cùng ông bà (em con 1) nên hiện chúng em vẫn đi thuê nhà gần chỗ làm chứ không mua nhà.
- Thu nhập của gia đình em (2 vợ chồng, 1 nhóc 1,5 tuổi) khoảng 20 - 22 triệu, vốn tích lũy cũng được 200 tr, ông bà nội thì bảo hỗ trợ được 100 nữa, hai vợ chồng bàn tính mua 1 con xe ô tô để cuối tuần cả gia đình về quê với ông bà nội và cũng là phương tiện đi lại. Nhưng em đang lo lắng như sau:
1. Chúng em dự định vay bank khoảng 200 tr, rồi mua 1 con xe tầm 400 - 500. Như vậy không biết về tài chính chúng em có nuôi nổi xe và trả bank không các cụ? (Hàng tháng sau khi trừ các chi phí sinh hoạt 3 người, vẫn dư khoảng trên dưới 10 triệu).
2. Về mua xe mới hay cũ, tầm 400 - 500 thì mua loại xe nào được, em cũng chưa có nhiều kinh nghiệm các hãng xe (vì em còn trẻ, chưa va chạm nhiều với các loại xe).
3. Như chúng em vẫn đang thuê nhà mà mua ô tô thì có hợp lý không các cụ nhể, thuờng em thấy người ta phải nhà cửa rồi mới tính đến mua xe. Với lại hai vợ chồng em cũng còn trẻ (28 tuổi), mua xe thời điểm này có hợp lý không các cụ?
Rất mong được sự đóng góp của các cụ để giúp cho vợ chồng em đưa ra quyết định sáng suốt.
Mợ mua xe Mirage MT eco ra biển thì cũng khoảng 400tr thôi

Khả Ngân

Xe hơi
Em chân thành cảm ơn các cụ đã nhiệt tình tư vấn.
Cuối tuần vừa về quê bàn với các cụ, các cụ bảo nếu ra rằm sang năm mua thì hỗ trợ cho được 150, lúc đó chắc nhà em cũng có tầm 250 nữa, tổng được 400. Ông nội bảo thôi cố mua thì mua hẳn xe Nhật cho bền con ạ, em cũng thấy có lý.
Chắc em tính xem con Wigo hoặc con Vios cũ các cụ ạ, mặc dù xem con Wigo nhưng lòng thì cứ thích Vios, đi cảm giác nó sang sang...
Em tính 400 chắc em cũng cố được con Vios 2014, các cụ nhỉ.

canhnh89

Xe tăng
Website
toyota-thanhxuan.com
Em chân thành cảm ơn các cụ đã nhiệt tình tư vấn.
Cuối tuần vừa về quê bàn với các cụ, các cụ bảo nếu ra rằm sang năm mua thì hỗ trợ cho được 150, lúc đó chắc nhà em cũng có tầm 250 nữa, tổng được 400. Ông nội bảo thôi cố mua thì mua hẳn xe Nhật cho bền con ạ, em cũng thấy có lý.
Chắc em tính xem con Wigo hoặc con Vios cũ các cụ ạ, mặc dù xem con Wigo nhưng lòng thì cứ thích Vios, đi cảm giác nó sang sang...
Em tính 400 chắc em cũng cố được con Vios 2014, các cụ nhỉ.
Tầm tiền đấy cụ mua được Vios 2014 biển tỉnh xe đẹp cụ ạ.

xe_sam_bon

Xe tải
Theo em thu nhập vậy không nên mua xe cụ nhé. Chờ 1, 2 năm nữa nếu tăng thu nhập thì mua và cũng tích góp được 1 khoản

xuanhai166

Xe hơi
Website
phutungotohq.com
Thu nhập cả 2 vợ chồng có hơn 20 củ chưa chi tiêu thì mua xe làm gì cho thêm nợ hả cụ, mỗi tháng em làm ~50 củ mà mỗi năm em để dc có 300tr còn chưa giám ngó lơ đến xe đây này, tất nhiên ưu tiên của em vẫn cái nhà nữa mới nghĩ đến mua xe vì em 2 thằng, cụ nghĩ kỹ đi đừng dại mua cục nợ về đi vênh váo được đôi chút thế thôi chứ nuôi mệt mà tốn lắm, mua xe đối với người cần thực sự cho công việc và người có tiền....
Riêng em mua nhà thì em vay chứ mua xe đủ, dư giả em mới múc.
Hồi năm 2000 ông già mua dc mảnh đất 10trieu và 10trieu con wave tàu ở quê, giờ mảnh đất hơn 1 tỷ, con wave tàu thì vứt từ rất lâu rồi, đến giờ ổng còn bảo biết thế ko mua xe để mua mảnh đất nữa thì giờ con cháu đc nhờ ...
Nếu đủ tiền thì em nghĩ cụ nên mua, thiếu tiền mà hàng tháng thu nhập như vậy thì ko nên mua.
Đấy là ý kiến riêng của em. Chúc các cụ vui khỏe

Khả Ngân

Xe hơi
Thu nhập cả 2 vợ chồng có hơn 20 củ chưa chi tiêu thì mua xe làm gì cho thêm nợ hả cụ, mỗi tháng em làm ~50 củ mà mỗi năm em để dc có 300tr còn chưa giám ngó lơ đến xe đây này, tất nhiên ưu tiên của em vẫn cái nhà nữa mới nghĩ đến mua xe vì em 2 thằng, cụ nghĩ kỹ đi đừng dại mua cục nợ về đi vênh váo được đôi chút thế thôi chứ nuôi mệt mà tốn lắm, mua xe đối với người cần thực sự cho công việc và người có tiền....
Riêng em mua nhà thì em vay chứ mua xe đủ, dư giả em mới múc.
Hồi năm 2000 ông già mua dc mảnh đất 10trieu và 10trieu con wave tàu ở quê, giờ mảnh đất hơn 1 tỷ, con wave tàu thì vứt từ rất lâu rồi, đến giờ ổng còn bảo biết thế ko mua xe để mua mảnh đất nữa thì giờ con cháu đc nhờ ...
Nếu đủ tiền thì em nghĩ cụ nên mua, thiếu tiền mà hàng tháng thu nhập như vậy thì ko nên mua.
Đấy là ý kiến riêng của em. Chúc các cụ vui khỏe
Úi, mức lương cụ thật đáng mơ ước, em ở tỉnh lẻ, thu nhập cũng chỉ được vậy cụ ạ, làm công ăn lương chứ ko kinh doanh gì, thu nhập chắc 3 năm tới cũng chỉ dao động quanh 25 triệu/ tháng là cùng. Em thì ko vướng bận chuyện mua nhà mua cửa, nhà cửa ở thành phố Yên Bái rộng, các cụ xây sửa đoàng hoàng hết rồi, với đất cát cũng có nên chả phải nghĩ gì nữa. 2 vợ chồng chỉ đi làm nuôi thân thôi cụ ạ, nên giờ công việc, con cái các thứ ổn rồi, em mới dám tính đến chuyện mua con xe đi lại cụ ạ.
Tiền để đó cũng ko biết làm gì ngoài gửi ngân hàng, 2 vợ chồng chả có khiếu kinh doanh gì cả..

Khả Ngân

Xe hơi
Cụ yên tâm cứ có tiền mua xe là có tiền đổ xăng cụ à. K phải lo nhé. Vay 200 quá ổn mà cụ. Nhưng quan trọng là nó có thật sự cần với cụ không. Nếu chỉ để về quê e thấy hơi phí ạ.
Khổ cái là vợ chồng em cuối tuần nào hầu như cũng về cụ ạ, em đi làm xa, nhà thì các cụ có mỗi mình em, giờ có cái đường cao tốc HN Lào Cai đi về nhanh quá, nên là 2 vợ chồng em cứ chiều Thứ 6 là xin về trước 2 tiếng, đi xe ngoài về đến nhà thì tầm 6, 7h gì đó, đúng bữa cơm.
Nếu mà có xe riêng tít thì em tính là chả cần phải xin về trước làm gì, sếp trên lại soi, cứ đúng giờ tan, về đoàng hoàng, cũng 6,7h là có mặt ở nhà.
Lúc đi thì cũng không phải chiều chủ nhật đi nữa, có xe thì có khi sáng thứ 2 về sớm, 8h vẫn có mặt đi làm bình thường, cháu lại được chơi thêm với ông bà.
Em nghĩ vậy nên 2 vk ck mới quyết tâm cố mua con xe cụ ạ.

Tran The Huan

Xe hơi
Khổ cái là vợ chồng em cuối tuần nào hầu như cũng về cụ ạ, em đi làm xa, nhà thì các cụ có mỗi mình em, giờ có cái đường cao tốc HN Lào Cai đi về nhanh quá, nên là 2 vợ chồng em cứ chiều Thứ 6 là xin về trước 2 tiếng, đi xe ngoài về đến nhà thì tầm 6, 7h gì đó, đúng bữa cơm.
Nếu mà có xe riêng tít thì em tính là chả cần phải xin về trước làm gì, sếp trên lại soi, cứ đúng giờ tan, về đoàng hoàng, cũng 6,7h là có mặt ở nhà.
Lúc đi thì cũng không phải chiều chủ nhật đi nữa, có xe thì có khi sáng thứ 2 về sớm, 8h vẫn có mặt đi làm bình thường, cháu lại được chơi thêm với ông bà.
có kế hoạch rồi thì làm con xe trả góp 200tr trong 1 năm, sang năm tới có tiền trả luôn thể cụ à. giờ lãi suất 1 năm đầu nhiều NH cho vay ưu đãi lắm khoảng 6-8% thôi. Theo em nếu biết sang năm có 1 khoản thì giờ nên mua. Tiễn lãi NH cũng ko đáng mấy.

agrimeco

Xe lăn
Khổ cái là vợ chồng em cuối tuần nào hầu như cũng về cụ ạ, em đi làm
xa, nhà thì các cụ có mỗi mình em, giờ có cái đường cao tốc HN Lào Cai đi về nhanh quá, nên là 2 vợ chồng em cứ chiều Thứ 6 là xin về trước 2 tiếng, đi xe ngoài về đến nhà thì tầm 6, 7h gì đó, đúng bữa cơm.
Vậy thì mua xe cũ đi cụ, tầm 300 mua đc vios hay yaris đi lành mà chi phí vận hành cũng rẻ. Chứ vừa thuê nhà, vừa trả lãi vay lại nuôi xe với nuôi con thì oải lắm.

Gừng

Xe container

mua đi cụ ạ

cho nó an toàn

chứ bấc đến đâu dầu đến đó, cháo húp quanh xoong nợ giả dần

lo gì

Khả Ngân

Xe hơi
mua đi cụ ạ

cho nó an toàn

chứ bấc đến đâu dầu đến đó, cháo húp quanh xoong nợ giả dần

lo gì
Em chắc chỉ mua trong hạn mức tiền có và vay mượn anh em thôi cụ ạ, sau khi cân nhắc lên xuống thì không dám vay ngân hàng nữa. Em tìm con Vios đời 2013 hoặc 2014 tầm 400 thì em xúc được. Tháng coi như 4,5 củ tiền nuôi xe, em nghĩ gia đình em chi ok được khoản này, nên chắc cũng ko gặp vấn đề gì.

agrimeco

Xe lăn
Em chắc chỉ mua trong hạn mức tiền có và vay mượn anh em thôi cụ ạ, sau khi cân nhắc lên xuống thì không
dám vay ngân hàng nữa. Em tìm con Vios đời 2013 hoặc 2014 tầm 400 thì em xúc được. Tháng coi như 4,5 củ tiền nuôi xe, em nghĩ gia đình em chi ok được khoản này, nên chắc cũng ko gặp vấn đề gì.
Lên đến 400 sao ko chuột bạch em wigo mới tinh có phải thích hơn ko cụ:D

ubisapro

Xe trâu
Cuối tuần về quê, chưa kể loanh quanh đi làm ... thì làm e wigo mới ra ợ.

tăng hiền

Xe đạp
Có ng bán 330 mua tháng 7 đi 3500km thay ghế da, dán phin... Nên mua ko cụ

motngaymoi23

Xe đạp
Quất con xe cỏ đi cụ ơi, với số tiền đó giờ cũng ko nhà cửa gì dc, thôi cứ hưởng thụ cái đã. Chứ giờ để dành tiền đầu tư thì có khi 5 năm nữa cũng chưa dc đụng tới cái vô lăng.