[Funland] Có nên mua xe oto khi ít nhu cầu, như một tiện nghi phải có?

Hoài Phi

Xe hơi
Nếu chỉ xét về nhu cầu và bài toán kinh tế thì như hoàn cảnh của cụ chăng nên mua xe. Bởi nếu thuê xe chắc chắn sẽ rẻ hơn, để tiền mua nhf hoặc làm việc khác.
tôi thì lại có tư duy khác. Việc mua xe của tôi là ưu tiên sau mua nhà. Cụ nói rằng ít có nhu cầu những thực sự nhu cầu sẽ phát sinh khi cụ có xe. Trước mắt cụ cũng thấy rồi đấy về quê thăm gia đình nội ngoại, ngỳ nghỉ có thể chủ động đưa cả nhà đi chơi. Lúc nắng lức mưa di chuyển đi lại sẽ chủ động hơn...Bạn cứ mua xe đi bạn sẽ thấy cuộc sống tiện nghi do ô tô đem lại cũng đáng để mình bỏ tiền ra mua nó.
chiếc xe nơ như cái nhà của cụ, cụ có thể trang trí, sắm sửa cho nó đẹp, tiện nghi theo sở thích của cụ và của gia đình. Đó cũng là một thú vui mà cụ sẽ tìm thấy khi sở hữu một chiếc xe.
tóm lại lời khuyên của tôi là cụ cứ mạnh dạn mua một chiếc xe ban đầu có thể tầm trung bình khoảng 4 đến 500 triệu. Sau một thời gian nếu cảm thấy kinh tế dư giả và có hứng thú với thú xe cộ thì dần dần nâng cấp.
chúc cụ có được quyết định đúng đắn cho việc mua ô tô trong tương lai.

sadlife

Xe tải
Khoan bàn chuyện có cần hay không nhưng từ lúc mua xe cháu có thói quen đi lang thang hồ tây, cháu còn biết chỗ nào xe có thể đỗ thoải mái. ;))

Father Bon

Xe hơi
e thấy mấy nhà lăn tăn thường là mua xe xong sẽ ko còn dôi tiền tiết kiệm, chứ mợ nhà cụ phán hẳn con 1 tỏi thì chứng tỏ cụ củng rủng rỉnh, mà rủng rỉnh thì mua đi đợi gì nữa cụ. e góp vui vậy, tiền cụ cụ tiêu ai có thể khuyên cụ được đây...???...???

Amethyst2020

Xe buýt
Việc kiềm chế cảm xúc lúc đi mua xe cũng là điều quan trọng cụ nhỉ. Cứ cố tí vài lần là lúc đi định mua morning mà lúc về đi xe tiền tỷ ngay.
Đúng đấy cụ ạ, lúc mới manh nha ý định thì chỉ định mua xe cũ tầm 3-400 thôi, mua cho có cái đi thôi mà. Sói nhà em tìm hiểu một hồi rồi nâng dần lên 6 700, giờ thì đòi 1 tỏi. Bỏ ra 1 tỏi thì em xót lắm, nên mới vác lên đây hỏi. Nhà em mới dư dả mấy năm, chứ xuất thân phèn lắm, nên đụng đến tiền to vẫn ngại ngại là ;))

quy la tien

Xe điện
Đúng đấy cụ ạ, lúc mới manh nha ý định thì chỉ định mua xe cũ tầm 3-400 thôi, mua cho có cái đi thôi mà. Sói nhà em tìm hiểu một hồi rồi nâng dần lên 6 700, giờ thì đòi 1 tỏi. Bỏ ra 1 tỏi thì em xót lắm, nên mới vác lên đây hỏi. Nhà em mới dư dả mấy năm, chứ xuất thân phèn lắm, nên đụng đến tiền to vẫn ngại ngại là ;))
Thế có nghĩa là mợ cũng đã xuôi xuôi rồi, vậy thì mua xe tầm 7-800tr đi, hài hòa giữa nhu cầu và khả năng tc.

tuankm2009

Xe tải
Kể cũng hài, hàng xóm nhà em làm thầu nhân công xây dựng, chăm làm chăm ăn, mua được con xe thấy cất trong gara suốt chả đi đâu, chỉ thấy thi thoảng lôi ra lôi vào rửa và cất, và h ình như có 2, 3 lần ra khỏi nhà là phải đi chuộc xe do ông con phá gia chi tử đem đi cầm cố.. Ông ấy chắc chả có khái niệm du lịch bao giờ, loanh quanh trong xóm là hết, quê cũng chả có, Cực nhất là mua xe để phục vụ mình nhưng mình chả có nhu cầu gì để phục vụ ngoài nhu cầu tiết kiệm và cất tiền vàng. đáng thương cho những thành phần như thế
Nhiều người công việc là niềm vui, cất tiền là sở thích. Giống như cụ thích đi du lịch, thích đi chơi, thích đi mua sắm chẳng hạn.

Nó là tính cách, sở thích của mỗi người thôi có gì mà đáng thương hả cụ.

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Toyota Rush sẽ là 1 lựa chọn nếu ngân sách từng đó. Mua xong dư tiền đổ xăng!

Hư Không

Xì hơi lốp
Nói chung đi ít thích thì mua, không thích thì thôi. Nhiều ông cứ vào bảo ko mua thì để mua hòm à, cái xe nó là cái đeck gì mà cứ làm như những người ko đi xe họ khổ và chết cả ấy. Có tiền thì không nói, có tý tiền giải quyết khâu oai thì sau còn khổ hơn những người dùng tiền đó đầu tư, vài năm sau họ thoải mái thì mua.

Còn nuôi xe thì vô cùng, em đi nhiều thì và xe hàng D thì tháng hết chục củ trung bình, tại cơ bản chỗ gửi xe nó tốn nhiều.

QuangSunlight

Xe điện
Đang dịch covid19 , nhiều người tính đến chuyện bán xe mà nhà cụ dư dả sắm xe mới thế là quá ngon rồi .
Theo em cụ không nên mua vội , chờ 1 thời gian nữa xem tình hình dịch bệnh , công việc thế nào rồi hãy quyết .
Nhược điểm khi mua xe :
1 tỷ sau 10 năm nữa sẽ đẻ thành 2 tỷ ( nếu đầu tư khéo thì còn nhiều hơn ) .
Mua xe 1 tỷ , 10 năm nữa chỉ còn nhiều nhất là 500 tr .
Chi phí cho xe 1 năm tối thiểu cũng 50 tr , 10 năm là 500 tr .
Tính ra là sau 10 năm thì - 1 tỷ . Nếu không mua xe thì + 2 tỷ .
Trong khi đó nếu đi du lịch Nha Trang , Phú Quốc ... cả gia đình thì vẫn phải đi máy bay , không đi bằng ô tô được . Tiền đấy mỗi năm cụ cứ chi tầm 200 tr mời 4 thân phụ mẫu đi nghỉ dưỡng ở resort chẳng sướng hơn .

Ưu điểm khi mua xe : nhiều cụ nói rồi .

Bố khỉ 123

Xe điện
Cứ bảo ko mua, mình có tiền mình đi đâu thì gọi grad, taxi, nhưng cứ thử hôm trời mưa cần đi đâu mà gọi xe xem, chả đứng mỏi chân ko có ô xe nào, chưa kể đêm hôm có việc gấp gáp cần về quê hay đâu đó, lúc dó gọi xe mới thấy sự bất tiện, trong khi điều kiện mình thừa khả năng, sao phải khổ.

Mua xe là hoàn toàn hợp lý. Cụ cứ mua đi rồi sẽ thấy lợi ích nó đem lại.

edc

Xe lăn
Cứ có thêm tiền trong tài khoản. Nhu cầu nó lại tăng thêm :D

Trưởng làng

[Tịch thu bằng lái]
Cứ bảo ko mua, mình có tiền mình đi đâu thì gọi grad, taxi, nhưng cứ thử hôm trời mưa cần đi đâu mà gọi xe xem, chả đứng mỏi chân ko có ô xe nào, chưa kể đêm hôm có việc gấp gáp cần về quê hay đâu đó, lúc dó gọi xe mới thấy sự bất tiện, trong khi điều kiện mình thừa khả năng, sao phải khổ.
Chuẩn cụ. Đi xe nhà mình thoải mái. Đi đâu trẻ con tha hồ ăn uống, đùa nghịch trên xe, về quê hay đi du lịch muốn chở gì cũng được.
Thuê xe gặp ông khó tính thì muốn đạp xe xuống ruộng rồi đi xe khách

Pvsc

Xe ba gác
Sau khi nhận đủ tư vấn từ thớt này mợ sẽ chốt đơn 2 củ :D

kientruc.ACCV

Xe tải
Website
www.accv.vn
Mua xe đi rồi nó sẽ sinh ra nhu cầu (hưởng thụ) cụ ạ! :D