[Funland] Có nên quy định giáo viên không được gọi học sinh là con?

Andydo

Xe điện
Cả miền Nam đều xưng con
Trước 75 thì xưng trò

present

Xe điện
Hờ, mà cái ông này tự phong là nhà nghiên cứu à các cụ/mợ?
Mà nếu chỉ là cái danh nhà nghiên cứu thì có vai trò gì mà đề với xuất nhỉ?
Hay lại kiểu đua đòi như cái anh nghiên cứu Rùa rồi yự phong danh Nhà Rùa học?

tomtomchát

Xe container
sốt cả ruột x-(
mấy anh " nhà ngâm kiú" thuộc hệ ngộ chữ này đầu óc nó cũng éo đc bình thường cho lắm, thi thoảng làm nguyên liệu cho bọn lều báo nó câu view mua vui, kiểu đổi chữ vn của anh Bùi Hiển:))
lão ấy là Buầy Hyền chớ cụ.
đến lão ấy còn phải bảo cái đề xuất này như qái qon qủ qặc :))
cô mà xinh thì xưng mẹ với các con, chả bố nào phản đối ;))

Lãng phí lớn nhất trong lịch sử có lẽ là dành cho Bộ giáo dục, năm đell nào cũng cải cách,... càng cải càng lùi, tốn cả đống tiền. Nói thực cứ nhập mịa nó sách của âu, mỹ về chỉ sửa mỗi phần văn học và địa lý VN thế là xong. Đằng này để hết đời này tới đời kia cải với chẳng cách....
Các nhà văn nhà thơ cây đa cây đề này toàn thực dân Pháp dạy dỗ,...sao người ta giỏi thế, có biết cải cách là con củ cải gì đâu.
Các nhà văn VN.jpg

Chỉnh sửa cuối:

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là chỉ có nền giáo dục XHCN mới có kiểu xưng hô như vậy:)):)):)).
"Nhà nghiên cứu Lại Nguyên Ân cho rằng, giáo viên không được gọi học sinh là con, vì đây là ngôi nhân xưng trong gia đình. Nhiều giáo viên đã bày tỏ sự không đồng tình với ý kiến của ông Ân"....
Phức tạp quá, như tây là I và you có phải tiện ko, hixx.
VN cái cần đơn giản thì phức tạp và ngược lại :)

2bplus

Xe buýt
Đến khổ. Thôi giờ bỏ hết đại từ nhân xưng đi gọi ta/ngươi cho đỡ phức tạp. Tiếng Việt mình mất khá nhiều thời gian và đôi khi cả phiền phức vào chuyện này :)

HTDA

Xe buýt
Em thấy việc gọi thầy cô, xưng con độ chục năm trở lại đây mới thịnh hành thì phải. Ngày trước bọn em đi học vẫn thầy, cô xưng em. Và cấp 3, thầy dạy Sử lớn tuổi còn mắng tuổi gì làm em thầy, vì tao còn dạy cả bố mẹ chúng mày. Với em hình như đó là người thầy đầu tiên mà em xưng con. Sau này ra trường có gặp lại các thầy cô thì cũng chuyển sang xưng con hết.

KAXIHAN

Xe tải
Xưa có câu: Một ngày làm thầy, cả đời làm bố. Vì bố mẹ là sinh dưỡng còn thầy dạy là giáo dục. Dưỡng nhi bất dục thì cũng thành đồ vứt đi. Xưng con cũng được, nhưng tuỳ người tuỳ hoàn cảnh tuỳ nơi, không phải cứ bỏ đi thì sẽ khá hơn hiện tại đâu.

changbietgi

Xe tải
Em thấy việc gọi thầy cô, xưng con độ chục năm trở lại đây mới thịnh hành thì phải. Ngày trước bọn em đi học vẫn thầy, cô xưng em. Và cấp 3, thầy dạy Sử lớn tuổi còn mắng tuổi gì làm em thầy, vì tao còn dạy cả bố mẹ chúng mày. Với em hình như đó là người thầy đầu tiên mà em xưng con. Sau này ra trường có gặp lại các thầy cô thì cũng chuyển sang xưng con hết.
Miền Bắc thì xưng em, miền Nam mới xưng là con thì phải. Nhưng bây giờ thì dùng chung, em thấy xu hướng dùng cách xưng hô của miền Nam khá nhiều. Xưng con cũng hay, có gì mà phản đối.
Xưng hô của người Việt theo các mối quan hệ thì bọn Tây học được toát mồ hôi.
Như cái câu "Mình về mình có nhớ ta", không phải người Việt có mà hiểu bằng mắt.

lizard

Xe tải
Ở trường tiểu học con em đang học có quy định luôn là học trò gọi "thầy, cô", xưng "em". Các thầy cô gọi học trò là "em" ạ. Ở Hà Nội luôn ạ.

NNS

Xe ngựa
lão ấy là Buầy Hyền chớ cụ.
đến lão ấy còn phải bảo cái đề xuất này như qái qon qủ qặc :))
cô mà xinh thì xưng mẹ với các con, chả bố nào phản đối ;))
thực ra những "công trình" kì cục kiểu "cải cách" chữ Việt của ngài Bùi Hiển hay gọi hs là con hay gọi em đều chả giá trị gì, hoàn toàn là các phát biểu vui mồm của các cá nhân, quy mô lắm thì cũng chỉ là 1 trò chơi ô chữ của ngài Hiển để dựng nên 1 bộ chữ "Kai kak" chả giá trị mẹ gì với người khác vì dĩ nhiên chả ai theo, chả cơ quan đoàn thể chức năng nào công nhận, túm lại là nó sẽ chả ảnh hưởng đến ai ngoài XH,
tuy nhiên, những việc ất ơ, câu nói vui mồm giời ơi đất hỡi đó đc bọn lều báo moi ra, nhặt vể, xào nấu gia giảm dấm ớt để giật báo câu view, nhẽ nên công chúng, cđmạng cũng nên kệ mẹ nó chứ hơi éo đâu quan tâm, hay chửi bới những ông " nhà ngâm kiú" kia làm gì.
cá nhân em thấy gọi hs bằng con rất thân thương, dù thế hệ em thầy cô xưng em, xét kĩ thì cũng hơi kì cục, xưng em là ngang cơ, thấp hơn chút ít thôi chứ ko phải "sư" ngang vai với "phụ", mà kể ra, khi thầy cô gọi đứa hs bằng con, có lẽ cũng dễ đối xử với chúng trìu mến hơn chăng....

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Lãng phí lớn nhất trong lịch sử có lẽ là dành cho Bộ giáo dục, năm đell nào cũng cải cách,... càng cải càng lùi, tốn cả đống tiền. Nói thực cứ nhập mịa nó sách của âu, mỹ về chỉ sửa mỗi phần văn học và địa lý VN thế là xong. Đằng này để hết đời này tới đời kia cải với chẳng cách....
Các nhà văn nhà thơ cây đa cây đề này toàn thực dân Pháp dạy dỗ,...sao người ta giỏi thế, có biết cải cách là con củ cải gì đâu.
Các nhà văn VN.jpg
Oh. Hóa ra tại bọn Pháp :D

agrimeco

Xe lăn
Ở trường tiểu học con em đang học có quy định luôn là học trò gọi "thầy, cô", xưng "em". Các thầy cô gọi học trò là "em" ạ. Ở Hà Nội luôn ạ.
Trường nào thế cụ?

Yelnut

Xe tăng
Thầy và trò là mối quan hệ đồng cấp nhưng mà khác biệt về hình thức với cha mẹ và con cái. Vì vậy xưng hô thầy cô và con thì có thể nhiều người không thích nhưng mà không sai về cấp độ.
Trước đây có cách xưng hô thầy cô và em là do thời đó trong rất nhiều gia đình, con cái không xưng con với cha mẹ mà xưng là em.
Cách xưng hô thầy trò thì thời đó được cho là khô cứng.

Leanh65

Xe container
Đúng là chỉ có nền giáo dục XHCN mới có kiểu xưng hô như vậy:)):)):)).
"Nhà nghiên cứu Lại Nguyên Ân cho rằng, giáo viên không được gọi học sinh là con, vì đây là ngôi nhân xưng trong gia đình. Nhiều giáo viên đã bày tỏ sự không đồng tình với ý kiến của ông Ân"....
Mấy cái ông nhà nghiên cứu, gs,ts rởm này cùng với hội báo lá cải câu vew góp phần làm đạo đức xh xuống cấp. Không nghĩ được cái gì hay ho cho đời thì tốt nhất đừng lên be be đào bới quá khứ lên làm gì. Racgs việc.

VnUeT

Xe tăng
Giáo sư nếp cẩm.

vnhn

Xe tăng
Xét về thứ bậc thì nếu đã gọi cô thì phải xưng cháu, sao lại gọi là em được. Giờ gọi mấy bà cô mà xưng em lại chả ăn mấy cái tát. Mà cũng ko có cái nghiên cứu nào là xưng hô thày, cô/ em mới là chuẩn mực cả. Thời xưa thì đều gọi thầy xưng trò. Cách gọi thày, cô/ em chắc là sản phẩm có từ thời XHCN ở miền bắc thôi. Từ miền Trung trở vào thì kể cả nói chuyện với người ngoài, ko quan hệ họ hàng thì vẫn xưng con như bình thường. Chỉ có ngoài Bắc mới làm phức tạp nó lên.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Bé 4 tuổi nhà em đi họcmẫu giáo: các bạn ai cũng gọi cô là mẹ. Nhưng con không gọi đâu.
Bố hỏi vì sao. Nó trả lời: Thì con chỉ có 1 mẹ thôi

Ni No Kuni 2

Xe điện
Cái này là địa phương thôi, ngoài bắc thì chắc có vùng HN là hay xưng con thôi. Còn lại đa số xưng em gọi thầy cô. Trong Nam thì em ko rõ.
Cũng làm sao mà phải cấm, chủ yếu dạy chúng nó thế nào thôi, chứ con với không con mà nó mất dạy thì vẫn vén váy chửi thầy bình thường.

Ni No Kuni 2

Xe điện
hồi em đi học cũng thế, ko phải do quy định mà HP nhà em toàn gọi thế.
HN thì hay xưng con, em thấy cũng hay vì nó thân thương hơn.
Mỗi cái dị ứng với HN là bắt con gọi dì hoặc bạn của mẹ là mẹ. Mẹ A, mẹ B, mẹ C....chịu ko hiểu nổi.