Có nên sang tên khi mua xe cũ? Các cụ tư vấn giúp. Gấp! Gấp!

anchibui

Xe điện
Em định mua 1 chiếc xe cũ (450tr).
Xin hỏi các cụ, em có nên sang tên không? Thủ tục sang tên gồm những giấy tờ gì? Với giá xe trên chi phí sang tên + Biển hết bao nhiêu $? Các cụ tư vấn giúp em với, thủ tục này em chưa làm bao giờ (Hộ khẩu Em ở Quận Ba Đình-HN).
Cảm ơn và hậu tạ các cụ.

anchibui

Xe điện
Không cụ nào giúp em sao?

isabinh

Xe điện
không cần đâu cụ ạ, nếu xe là chính chủ thì làm uỷ quyền, thuê công chứng vào tận nhà

thichlachoi

Xe đạp
Sang tên là việc cần thiết cụ ah.Giả sử rủi ro xảy ra TNGT nghiêm trọng,CA sẽ đưa xe về đồn và yêu cấu CHỦ PHƯƠNG TIỆN đến mới cho lấy xe ra.
Còn sang tên cũng đơn giản thôi.Nếu mua xe của cá nhân thì người bán viết GIẤY BÁN XE (theo mẫu có sẵn tại trụ sở UBND phường),UBND phường xác nhận nơi đăng ký HKTT của người bán.Cụ mang cái giấy này đến chi cục thuế quận(nơi cụ đăng ký HKTT) đóng thuế trước bạ,xong mang tờ hóa đơn đóng thuế đến PC26 HN để đổi giấy đăng ký mang tên cụ.

isabinh

Xe điện
Sang tên là việc cần thiết cụ ah.Giả sử rủi ro xảy ra TNGT nghiêm trọng,CA sẽ đưa xe về đồn và yêu cấu CHỦ PHƯƠNG TIỆN đến mới cho lấy xe ra.
Còn sang tên cũng đơn giản thôi.Nếu mua xe của cá nhân thì người bán viết GIẤY BÁN XE (theo mẫu có sẵn tại trụ sở UBND phường),UBND phường xác nhận nơi đăng ký HKTT của người bán.Cụ mang cái giấy này đến chi cục thuế quận(nơi cụ đăng ký HKTT) đóng thuế trước bạ,xong mang tờ hóa đơn đóng thuế đến PC26 HN để đổi giấy đăng ký mang tên cụ.
trên 60T thì giấy viết tay mua bán quên đi nhá, phải hợp đồng mua bán cụ ạ. Uỷ quyền thì có cả cái quyền mà cụ nêu ở trên rồi.Đó là quyền thay mặt chủ phương tiện toàn quyền xử lý và được phép ký vào các giấy tờ cần thiết cụ ạ

Pet_HUT

Xe container
Cụ isabinh nói chuẩn rồi đới. Nếu xe tư nhân chính chủ thì làm hđ ủy quyền công chứng là có thể thay mặt chủ xe trước pháp luật rồi. Còn mua xe của cty thì mới cần sang tên.

bacnv

Xe buýt
Nếu cụ muốn gắn bó với xe lâu dài thì sang tên là đảm bảo nhất, nhưng nếu cụ chạy vài năm rồi lại nâng đời thì làm công chứng ủy quyền cũng được, rủi ro về mặt pháp lý 1 chút, nhưng tiết kiệm được mấy chục củ<):)

soccermad

Xe hơi
thuế trước bạ tính một cục hay tính theo giá trị xe hả các cụ?

dmh2509

Xe đạp
tính theo giá trị xe cụ ợ!!

thichlachoi

Xe đạp
trên 60T thì giấy viết tay mua bán quên đi nhá, phải hợp đồng mua bán cụ ạ. Uỷ quyền thì có cả cái quyền mà cụ nêu ở trên rồi.Đó là quyền thay mặt chủ phương tiện toàn quyền xử lý và được phép ký vào các giấy tờ cần thiết cụ ạ
@ chăn kiến:Nhà iem đã mua 3 con xe rùi,thủ tục như trên cụ nhé.Mà giá trị con thấp nhất là Fiat Siena 2003 (gần giống xe nhà cụ) cũng 145 chai rùi.

Chỉnh sửa cuối:

Gace48

Xe đạp
Hiện tại vào thời điểm này 16/06/2010 thì khi mua xe chính chủ có được làm ủy quyền không các Bác. em xem thông tin lúc thì luật mới không cho, phải sang tên sau 3 ngày mua bán, lúc thì thấy người ta làm ủy quyền ầm ầm, e chả biết đường nào lần cả. Em đang tính mua một em Inno 2009 nhưng đang rất lo lắng cái khoản trước bạ (58m, theo parem của thuế), hic, 58 chai e làm được khối việc ấy chứ.
Bác nào am hiểu tư vấn dùm em với nhé, có cơ hội e hứa cảm ơn đoàng hoàng, em ở tận Đắk Nông cơ ạh...

namlieu102vnn

Xe điện
Nếu cụ mua xe tư nhân chính chủ : cụ ra phòng công chứng làm giấy tờ ủy quyền (ra phòng tư nhân làm dịch vụ cho nhanh 1 buổi sáng là song) làm song rồi cẩn thận nữa thì cụ làm cái giấy mua bán viết tay có chữ ký của 2 vợ chồng bên bán mà thêm cái mục chịu trách nhiệm trước pháp luật vì chẳng may xe có tai nạn thì người đứng tên chủ xe vẫn phải chịu trách nhiệm nếu không ai đứng ra chịu trách nhiệm . Công chứng ủy quyền là ok rồi không phải sang tên đâu , cụ cứ để thời hạn 20-30 năm ấy (hôm trước e làm có 10 năm :( )
Giấy tờ công chứng : photo mỗi thứ 1 bản (mang 2 bản đi cho chắc)
- Bên Bán :
+ Hộ khẩu thường trú .
+ Giấy DK kết hôn .
+ CMT 2 vợ chồng .
+ Đăng ký xe , sổ bảo hiểm dân sự , đăng kiểm xe .
- Bên mua :
+CMT
+ hộ khẩu thường trú .
+ Bằng lái xe (mọi người nói không cần nhưng hôm e đi làm thì họ vẫn ?)
Thế là hẹn 2 vợ chồng bên bán vào 1 buổi ra phòng công chứng là ok .
Chúc cụ sớm cưới đc e nó về .

Gace48

Xe đạp
Cảm ơn Bác Namlieu nhìu nhìu nhé, vậy là em an tâm rồi. \:D/

cocsku

Xe cút kít
Vấn đề là chước bạ của mình cao quá nên mọi người mới sinh ra cái mớ bòng bong công chức uỷ quyền này. Ở đây có cụ lào làm đại biểu quốc hội thì phát biểu giúp anh em nhé. Quốc hội toàn cãi nhau những chuyện đâu đâu như ĐSCT mà làm gì!