Có nên sang tên khi mua xe cũ

orchidflower

Xe máy
Nếu là em thì em chả cần . Chỉ cần cái công chứng uỷ quyền thôi , đỡ mất thêm tiền
không ai đọc bài của em à. em muốn hỏi nội dung trong hợp đồng ủy quyền cơ, chứ tất nhiên em cũng chẳng dại gì sang tên em chho tốn tiền của em

vitara29y

Xe buýt
Các bác cho em hỏi một chút, không may bị mất đăng ký xe muốn xin cấp lại có cần chủ cũ đến CSGT không vây?

elmi

Xe tải
Công chứng ủy quyền hình như còn được ủy quyền thêm 2 lần nữa cơ mà. Bác được ủy quyền rồi lại ủy quyền lần nữa khi bán là vô tư. Sang tên luôn phí xiền lắm. Mà bác cần nội dung ủy quyền thì em thấy nó có form sẵn roài. Chỉ cần ra chỗ mấy ông hay buôn bán xe xin pho to là được mà

Chỉnh sửa cuối:

duhue

Xe hơi
Công chứng ủy quyền hình như còn được ủy quyền thêm 2 lần nữa cơ mà. Bác được ủy quyền rồi lại ủy quyền lần nữa khi bán là vô tư. Sang tên luôn phí xiền lắm. Mà bác cần nội dung ủy quyền thì em thấy nó có form sẵn roài. Chỉ cần ra chỗ mấy ông hay buôn bán xe xin pho to là được mà
Chào El thâm mên! A đang ăn kiêng/ Đời còn chả tiếc thì tiếc gì nhẫn nhôm*-)

cabin

Xe buýt
Đây là nội dung trong hợp đồng ủy quyền của em. Bác nào đã làm hợp đồng ủy quyền rồi, thì tư vấn cho em hợp đồng uỷ quyền của em đã đầy đủ điều kiện chưa để em còn ký. cám ơn các bác
Bên ủy quyền (Bên A)
họ tên ..... sinh năm
CMND
Hộ khẩu thường trú:
Bên được ủy quyền (Bên B)
họ tên ..... sinh năm
CMND
Hộ khẩu thường trú:
hai bên cùng thoả thuận và ký hợp đồng với những điều khoản sau:
Điều 1: CĂN CỨ ỦY QUYỀN
Căn cứ:
1/ Đăng ký xe ô tô số..., số máy....., số khung ....., nhãn hiệu xe ... mang biển số ..... do Công an thành phố cấp ngày ...
2/ Sổ chứng nhận kiểm định xe của xe ô tô mang biển số .... do Trung tâm đăng kiểm xe cơ giới số ... cấp ngày ....
Điều 2: NỘI DUNG ỦY QUYỀN
Bằng hợp đồng này, bên A ủy cho bên B thay mặt mình:
- Được toàn quyền quản lý, sử dụng, thế chấp hoặc chuyển nhượng quyền sử dụng xe ô tô nói trên (chỗ này em đang băn khoăn vì không hiểu, Bên B chỉ có quản lý, sử dụng thế chấp hoặc chuyển nhượng quyền sử dụng xe: nghĩa là bên B được toàn quyền bán cho bên thứ ba nếu có). bác nào hiểu rõ giải thích cho em với. Điều này đã hợp lý chưa????
- Khi thực hiện các nội dung ủy quyền, Bên B được toàn quyền thay mặt bên A quyết định giá cả, phương thức thanh toán... và ký các giấy tờ cần thiết tại các cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo quy định của pháp luật
- Bên B được uỷ quyền cho bên thứ ba thực hiện công việc trong phạm vi được uỷ quyền
- Hợp đồng uỷ quyền này không có thù lao
- Kể từ ngày ký hợp đồng uỷ quyền này, Bên B hoàn toàn chịu trách nhiệm đối với chiếc xe, điều khiển chiếc xe nói trên
Điều 3: THỜI HẠN ỦY QUYỀN
10 năm kể từ ngày ký
Điều 4: CAM ĐOAN CỦA CÁC BÊN
- Bên A cam đoan chịu trách nhiệm về các việc do bên B thực hiện theo nội dung được bên A ủy quyền trong hợp đồng này và cam đoan chưa ủy quyền cho bất kỳ ai thực hiện các việc có liên quan tới nội dung ủy quyền nói trên
- Bên B đồng ý thực hiện các việc ủy quyền nói trên của bên A
- Bên B chỉ nhân danh bên A để thực hiện các việc được bên A ủy quyền nêu trong bản hợp đồng này
Bên A cam đoan không có bất kỳ khiếu kiện nào khi bên B thực hiện đúng nội dung ủy quyền trên; không đơn phương chấm dứt hợp đồng; mọi sửa đổi bổ sung hay hủy bỏ hợp đồng phải được hai bên thoả thuận và lập thành văn bản có chứng nhận của Phòng công chứng ...
- Việc ủy quyền này chỉ được lập thành 02 bản chính duy nhất (01 bản chính lưu tại cơ quan công chứng; 01 bản chính cấp cho bên được ủy quyền)
Điều 5: KÝ KẾT
Bên A và bên B từng người một đã đọc nguyên văn bản hợp đồng này, hiểu rõ nội dung và những quy định của pháp luật về hợp đồng ủy quyền.
Hai bên cùng nhau ký tên vào bản hợp đồng này để thực hiện
Bên ủy quyền Bên được ủy quyền

Ký tên ký tên

LỜI CHỨNG CỦA CÔNG CHỨNG VIÊN
ngày ...., tại trụ sở phòng công chứng ....
tôi ....., công chứng viên, phòng công chứng ...
CHỨNG NHẬN
Hợp đồng ủy quyền được giao kết giữa:
Bên ủy quyền (Bên A)
họ tên ..... sinh năm
CMND
Hộ khẩu thường trú:
Bên được ủy quyền (Bên B)
họ tên ..... sinh năm
CMND
Hộ khẩu thường trú:
- Tại thời điểm công chứng, các bên giao kết hợp đồng có năng lực hành vi dân sự phù hợp theo quy định của pháp luật;
- Nội dung biên bản phù hợp với pháp luật, đạo đức xã hội;
- Các bên giao kết hợp đồng, đồng ý toàn bộ nội dung ghi trong hợp đồng và đã tự nguyện ký vào hợp đồng này trước sự có mặt của tôi'
- Hợp đồng này được lập thành 02 bản, 03 trang
lưu tại phòng công chứng... 01 bản chính
CÔNG CHỨNG VIÊN
(Ký, đóng dấu và ghi rõ họ tên)

Cho em hỏi tí nữa, nếu thời hạn ủy quyền có 10 năm thì sau 10 năm xe mình mua lại không thuộc về mình nữa à? *-) Lúc đấy mà chạy đi tìm người bán cho mình cũng phức tạp nhỉ:102:

hoangvoila

Xe tăng
em nghĩ bác quá loxa, ủy quyền là vậy nhưng ngoài ra vẫn có giấy tờ mua bán viết tay với nhau mà lo gì bác

v12266

Xe hơi
Thế chẳng may giấy tờ xe bị mất ? thì làm lại kiểu gì nhỉ ? Em đặt tình huống giấy tờ xe mất, chủ xe cũ đi di cư nước ngoài.

bibihuynh

Đi bộ
Website
www.sieuthisimso.com
Thế chẳng may giấy tờ xe bị mất ? thì làm lại kiểu gì nhỉ ? Em đặt tình huống giấy tờ xe mất, chủ xe cũ đi di cư nước ngoài.
Thì tèo chứ sao hả bác,1 là nhờ cò làm hoặc là XXX quen,khoi cần chính chủ
còn ko dc là mua vé máy bay cho chủ cũ về Vn đi làm lại giấy đang kí thôi:69::69::69:

chuột 74

Xe điện
các bác nói ủy quyền là chuẩn đấy:69:
e mua 1 chiếc xe cty nhưng mất hết hóa đơn và quyết định thanh lý có sao đâu.
vẫn chạy ầm ầm.
tiện đây các bác cho e hỏi muốn sang tên của mình thì có làm được không ạ?
cty trong đăng ký vẫn còn hoạt động bình thường(b)

ninhcd

Xe tăng
Gặp xxx Bác cứ bật bài Money Money Money của ABBA nên là ô xờ kê(y)(y)(y)

the tai

Xe tải
em nghĩ nên sang tên thì chắc hơn, vì mua cái xe trị gia vài trăm triệu minh làm chủ bao giờ cũng an toàn hơn.

dienbien001

Đi bộ
Tính ra thì mình cũng chỉ tiếc cái tiền đi đăng ký, đăng kiểm lại thôi. Phí cao quá, bằng cả cái xe máy rồi còn gì.

Pet_HUT

Xe container
các bác nói ủy quyền là chuẩn đấy:69:
e mua 1 chiếc xe cty nhưng mất hết hóa đơn và quyết định thanh lý có sao đâu.
vẫn chạy ầm ầm.
tiện đây các bác cho e hỏi muốn sang tên của mình thì có làm được không ạ?
cty trong đăng ký vẫn còn hoạt động bình thường(b)
Cụ chạy ầm ầm thì được nhưng vấn đề ở chỗ là lúc Cụ muốn sang tên và bán lại. xxx nó có cơ hội kiếm $ của cụ thôi!

AT76

Xe điện
Hơn nhau ở cái đỡ mất tiền trước bạ, chứ sang tên các cụ làm em mới cho nó lành.

tuýt tuýt

Xe hơi
Hơn nhau ở cái đỡ mất tiền trước bạ, chứ sang tên các cụ làm em mới cho nó lành.
Em cũng thấy mình mua xe cũ mà phải đóng cái phí trước bạ 12% như người mua xe mới thì vô lý wa', hjk :-w

SGAT

Xe đạp
Em chả có kinh nghiệm trong chuyện này lắm,nhưng em có gặp phải trường hợp có em tham gia
Thăng em rể em nó có mua một con xe Matis do em giới thiệu chỗ mua cũng là người cùng cơ quan với vợ em.Khi mua chỉ viết giấy tay
Xe này lại đứng tên ông anh rể ông có xe ,sau thời gian thằng em rể em nó bán đi thì ông mua xe đòi làm HĐUQ ,vậy là phải đúng chính chủ ký vào HĐ bán xe ông ấy ,vậy là lại phải gặp ông bán xe cho nó đưa tới chính chủ để ký vào hợp đồng UQCC.May là chỗ quen biết mà cũng mất thời gian lắm ạ

lenamhung83

Xe tăng
Mua xe cũ thì sang tên làm gì cho tốn tiền, mà bây giờ thuế trước bạ cao lắm ( 12%, sắp tới 15% ) Cứ để thế mà đi, khi cần bán, muốn nhanh thì bán rẻ đi 1 tý là xong

E43000

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi bây giờ khi làm công chứng ủy quyền còn đòi hỏi giấy chứng nhận chưa có gia đình của người ủy quyền (vẫn độc thân) nữa không ạ?

chompi

Xe máy
Chốt lại em thấy là thế này:

1. Sang tên: mất 12% lệ phí trước bạ theo barem thuế nhà nước. Xe mang tên mình chính chủ, mua bán, sử dụng thuận tiện
2. Làm ủy quyền công chứng: mất 800k - 1tr và thời gian làm thủ tục. Xe ko mang tên mình nhưng mình được toàn quyền mua bán, sử dụng
3. Chỉ làm giấy mua bán viết tay: ko mất đồng nào và ko mất t/gian. Xe vẫn sử dụng bình thường nhưng đến khi muốn bán thì phải hạ giá hoặc tìm lại chủ cũ để làm giấy tờ (nếu người mua yêu cầu)

Việc lựa chọn theo option nào là tùy các cụ.
Lưu ý các kụ là xe tên tư nhân mới làm UQCC được, tên CTy sẽ phải làm hợp đồng mua bán và phải sang tên.