[Funland] Có nên sử dụng dịch vụ vệ sinh, bảo dưỡng điều hòa tại nhà?

Nha Trang@

Xe điện
Em có khoảng 30 cái máy lạnh Misubishi, mỗi lần vệ sinh mất hết 6 triệu. Tiền làm vệ sinh không tiếc nhưng bực nhất là thợ cứ bảo máy hết ga bơm thêm mất 300k. Vừa rồi máy hư bo mạch gọi thợ quen lên sửa cũng phán hết ga, bơm xong lấy 350k rồi cũng hư như cũ... Đang tính sắm bộ đồ nghề tự vệ sinh máy.

kienvinh

Tháo bánh
Loằng ngoằng thế này cơ ạ :D
Tìm trên youtube xem có clip nào người ta vệ sinh đúng cái điều hòa như mình, hoặc cùng hãng chỉ khác chút ít. Khó với người không chuyên là ở khâu mở phần nhựa ra cũng như bảo vệ các linh kiện điện tử, chứ xịt nước vào làm sạch quá đơn giản.

hoangvanlong1979

[Tịch thu bằng lái]
Tự làm thì đơn giản mà các cụ, khó nhất phần bổ sung ga thôi.

Em có khoảng 30 cái máy lạnh Misubishi, mỗi lần vệ sinh mất hết 6 triệu. Tiền làm vệ sinh không tiếc nhưng bực nhất là thợ cứ bảo máy hết ga bơm thêm mất 300k. Vừa rồi máy hư bo mạch gọi thợ quen lên sửa cũng phán hết ga, bơm xong lấy 350k rồi cũng hư như cũ... Đang tính sắm bộ đồ nghề tự vệ sinh máy.

Skoda_Favorit

Xe container
Dễ mà cụ , trên youtube có mà đầy , nhà em thì xài daikin nên làm theo như cụ này
P/s : Mà em còn làm xịn hơn cụ trong youtube này , chứ cụ trong youtube tháo lâu quá :D
Còn cục nóng nữa chứ nhỉ? Dàn tản nhiệt bám đầy bụi cũng làm giảm hiệu quả tản nhiệt gây nóng máy tốn điện! :D
Bạn mua chai xịt vs điều hòa, xịt ra bọt xà phòng, loại của HQ hoặc JP giá ~100k, vài tháng bắc ghế lên làm 1 nháy.
Có ổn không Cụ? Tự xịt mà ổn thì 2-3 năm gọi thợ làm 1 lần tổng thể thì đỡ mất tgian dọn dẹp nhỉ? Cụ mua đâu chỉ 100K vì em thấy có ông Lee nào đó trên Zalo bán 185K thấy qcao là của Jp chưa tính tiền ship!

QAZ

Xe container
Còn cục nóng nữa chứ nhỉ? Dàn tản nhiệt bám đầy bụi cũng làm giảm hiệu quả tản nhiệt gây nóng máy tốn điện! :D

Có ổn không Cụ? Tự xịt mà ổn thì 2-3 năm gọi thợ làm 1 lần tổng thể thì đỡ mất tgian dọn dẹp nhỉ? Cụ mua đâu chỉ 100K vì em thấy có ông Lee nào đó trên Zalo bán 185K thấy qcao là của Jp chưa tính tiền ship!

Chai HQ bán trong MegaMarket có 8 mấy k, tôi toàn mua về vs cả đh oto luôn thể. Giá cũng lung tung lắm nhưng bản chất đều như nhau cả thôi. Trước chưa có loại HQ này tôi hay mua chai Bizol cũng 250k.

Han Riverside

Xe buýt

Em gửi cụ cái clip vệ sinh cục nóng , cụ quay tới phần vệ sinh cục nóng ấy nhé . Nó dễ còn hơn cục lạnh :D

sauxanh

Xe hơi
Nên thuê dịch vụ cho an tâm cụ à! cụ đăng lên đây thì ủng hộ các cụ trên này ý! trước em cũng sử dụng dịch vụ vệ sinh bảo dưỡng điều hòa của một cụ trên này! em khá ưng vì cụ ấy làm cẩn thận! Em lưu số điện thoại rồi nhưng đang bận, tý xong việc em gửi cho
Gửi lại cho em với nhé, lại sắp đến mùa nóng rồi. Cám ơn cụ

VuongLinh19

Xe buýt
Những 30 cái máy, tự làm làm gì cho nó nhọc hả cụ! cụ tìm đơn vị bảo dưỡng ok tý là ngon ngay! trên này thiếu gì cụ làm đâu!

ruby thiet

Xe buýt
Bạn mua chai xịt vs điều hòa, xịt ra bọt xà phòng, loại của HQ hoặc JP giá ~100k, vài tháng bắc ghế lên làm 1 nháy.
Cách này chẳng ăn thua gì đâu. Vì dàn lạnh khi hoạt đõng có nước ngưng tụ, như vậy bụi bẩn tích tụ lại nó nhớt và đóng cục không thể dùng cái bình xịt hay máy hút bụi làm sạch được, chính cái thứ nhớt, đóng cục đó gây mùi khó chịu và định kỳ phải thuê thợ vệ sinh máy lạnh bằng cách dùng nước áp lực cao xịt vào lưới tản nhiệt thì mới sạch được

Huthasa

Xe lăn
Chào các cụ các mợ,

Dạo gần đây cả nhà em cứ ho, viêm họng với ốm suốt nhất là tụi trẻ con. Cứ thuốc thang 1 thời gian là lại bị tiếp.
Hôm nay em nghĩ hay là do cái điều hòa??? vì mấy nay để ý thấy điều hòa có mùi ẩm mốc mà cũng không mát như trước nữa, nhẩm tính thì từ khi mua đến giờ nhõn cũng 6 năm rồi nhà em chưa vệ sinh, bảo dưỡng gì => có khi đây chính là ổ vi khuẩn, là nguyên nhân gây bệnh cho cả nhà em.
Em tìm hiểu thì thấy có dịch vụ vệ sinh, bảo dưỡng điều hòa tại nhà rất tiện nhưng thằng bạn google cho ra nhiều kết quả quá, có khá nhiều bài đánh giá kém chất lượng, vệ sinh bảo dưỡng cực qua loa của một đơn vị nào đó trên mạng nên em cũng hơi lo, sợ tiền thì vẫn mất mà tật đầy mình nên em đang phân vân là thuê dịch vụ hay tự xử lý.

Có cụ mợ nào từng thuê dịch vụ vệ sinh, bảo dưỡng điều hòa tại nhà hoặc tự vệ sinh thì chỉ giáo em với. Em chả có gì ngoài mấy chén Vodka, xin kính các cụ!
Cụ lười thì thuê. Còn không mua một hộp xịt vệ sinh giàn lạnh của Nhật hơn 100k tự làm lấy, ngon bổ rẻ.

QAZ

Xe container
Cách này chẳng ăn thua gì đâu. Vì dàn lạnh khi hoạt đõng có nước ngưng tụ, như vậy bụi bẩn tích tụ lại nó nhớt và đóng cục không thể dùng cái bình xịt hay máy hút bụi làm sạch được, chính cái thứ nhớt, đóng cục đó gây mùi khó chịu và định kỳ phải thuê thợ vệ sinh máy lạnh bằng cách dùng nước áp lực cao xịt vào lưới tản nhiệt thì mới sạch được
Cái bình xịt bọt này nó là xà phòng không ăn mòn nhôm, làm tan các các cục nhớt dính ấy rồi chảy theo đường nước thải ra ngoài thôi.

Tất nhiên với đh 6 năm chưa 1 lần vs thì bó tay !

Skoda_Favorit

Xe container
Chai HQ bán trong MegaMarket có 8 mấy k, tôi toàn mua về vs cả đh oto luôn thể. Giá cũng lung tung lắm nhưng bản chất đều như nhau cả thôi. Trước chưa có loại HQ này tôi hay mua chai Bizol cũng 250k.
Thanks Cụ!
Shopee bán 88-89K! Của Nhật thì 109K nhưng lại là 420ml so với 330ml của Hàn! :D

• Vodka
Reactions: QAZ

xecon

Xe điện
Haizz, mấy bác ít rửa máy lạnh vậy!
Mình thì cứ thợ quen, 3-4 tháng gọi đến rửa, nhà 2 máy thợ lấy 2 trăm, bo thêm 100 nữa là 300k. Thuê cho khỏe

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Hí cụ làm nhà nghỉ à cụ?

ruby thiet

Xe buýt
Haizz, mấy bác ít rửa máy lạnh vậy!
Mình thì cứ thợ quen, 3-4 tháng gọi đến rửa, nhà 2 máy thợ lấy 2 trăm, bo thêm 100 nữa là 300k. Thuê cho khỏe
Em cũng nghĩ là thuê cho khỏe! chứ mua máy cái bình xịt kia thì ăn thua gì! em thuê dịch vụ của 1 cụ trên này, các cụ ấy còn vệ sinh sạch sẽ cả máy lạnh lẫn cục nóng! mỗi máy em mất 200k khỏe re

cusao

Xe lăn
Đọc 2 trang vẫn không thấy ai giới thiệu dịch vụ bảo dưỡng điều hòa "không tại nhà" tức là phải tháo mang đi ý ạ.
Nhà em thì cứ tầm này mời thợ đến làm tại nhà để đến khi nắng nóng có cái dùng ngay tránh tình trạng trời nóng như đổ lửa bật A/C lên "chẳng thấy gì". Gọi thợ thì "...chờ đấy, chưa tới lượt"

HINCUTIN

Xe tải
em thấy thỉnh thoảng điều hòa lạnh yếu, xong phải gọi thợ đến bơm thêm gas nó mới bình thường đc
thế là bị rò gas hả các bác ? mình có thể bảo thợ tìm chỗ rò và sửa lại ko ?

Langthang_Mercedes

Xe container
Đọc 2 trang vẫn không thấy ai giới thiệu dịch vụ bảo dưỡng điều hòa "không tại nhà" tức là phải tháo mang đi ý ạ.
Nhà em thì cứ tầm này mời thợ đến làm tại nhà để đến khi nắng nóng có cái dùng ngay tránh tình trạng trời nóng như đổ lửa bật A/C lên "chẳng thấy gì". Gọi thợ thì "...chờ đấy, chưa tới lượt"
Cụ bị làm sao vậy? làm qué gì có chuyện tháo mang đi.

HN vui nhỉ, gọi thợ không "thèm" đến làm.