[Funland] Có nên vay 2 tỷ để mua nhà ở HN khi đã 37 tuổi!?

Keep trying be better

[Tịch thu bằng lái]
Ngân hàng giờ bèo bèo cũng 12% thả nổi sau 1 năm, trả xong dc nợ thì tiền lãi bằng tiền vay luôn. Nên cân nhắc vay bank nhé cụ ơi.
Cụ nói đúng ở khoản nên cân nhắc vay bank, nếu vay nhiều quá thì hàng tháng trả sẽ mệt mỏi lắm.
Nhưng lãi suất ngân hàng hàng giờ làm gì được 12% hả cụ. Như bên em hiện lãi suất năm đầu chỉ 5.99% , các năm sau cũng chỉ tầm chưa đến 8% thôi ạ.

hunglaixeno1

Xe hơi
Bác mua lấy căn chung cư bên Vin họ cho vay 35 năm lãi suất 0% và trả dần còn hơn là đi thuê bác à

huntermedia511

Xe máy
Em năm nay đã ngoài 37 tuổi, sau hơn 10 năm làm việc tại Hà Nội em vẫn phải lọ mọ trả tiền thuê nhà hàng tháng.

Là nhân viên ngân hàng đã được biên chế nhà nước và được hưởng lương 15tr, em có làm thêm bên ngoài được 7tr nữa. Dù mức thu nhập của em không phải là thấp nhưng tổng thu nhập gia đình em cũng chỉ hơn 30 một chút và vì hai vợ chồng em đều là con cả nên việc hai bên nội ngoại việc gì cũng đến tay bọn em. Do vậy mà những năm thanh xuân dù chi tiêu tiết kiệm và chăm chỉ làm việc thì vợ chồng em cũng không bỏ ra được bao nhiêu. Bố mẹ hai bên cũng dần thấy cái khó của bọn em nên nhiều lần tỏ ý muốn góp tiền giúp đỡ nhưng bố mẹ cũng có khá giả gì đâu nên em vẫn đang lưỡng lự chưa dám nhận. Nếu có nhận thì chắc sẽ được chừng 600tr, vợ chồng em có sẵn 500tr nữa, bạn bè người thân cũng hứa sẽ cho vay 500tr không lãi trong khoảng 5 năm. Vị chi em có khoảng 1 tỉ 6 chưa tính đến vay ngân hàng.

Nhưng em đang bị tắc ở khúc có nên vay thêm ngân hàng 1 tỷ 4 nữa để mua căn nhà của 1 cụ đang giao trên chợ bất động sản mà em đang ưng không? Nếu chấp nhận vay ngân hàng thì thời hạn vay em dự tính là 10 năm + với số tiền 500tr người thân cho vay hạn 5 năm không mất lãi thì vị chi mỗi tháng cả gốc và lãi em phải trả là hơn 20tr, nghĩa là với phương án này mà thu nhập gia đình em không tăng, nếu sống rất tiết kiệm thì sẽ đủ. Hoặc phương án nữa là chấp nhận dùng đúng số tiền để mua 1 căn chung cư ở xa thành phố chứ nội thành 1 tỷ 6 chắc chả có rồi.

Em rất mong các cụ các mợ từng trải qua hoàn cảnh tương tự em hoặc có kinh nghiệm về vấn đề này, có thể cho em lời khuyên về việc có nên vay ngân hàng và người thân để mua nhà trước tuổi 40 không?

Hàng tháng phải trả 6tr tiền thuê nhà em cũng rất sót ruột. Tuy nhiên khi phải vay đến 1 tỷ 4 thì đây thực sự là thách thức đối với kinh tế nhà em. Nếu như giờ vẫn đang 30 tuổi thì chắc là em sẽ cố tích góp thêm 5-6 năm nữa rồi mới mua nhà thì sẽ nhẹ nhàng hơn. Nhưng giờ do nhiều tuổi rồi, chủ nhà lại đang rục rịch chuẩn bị cắt hợp đồng, với tự nhiên đợt này em cảm giác ở nhà thuê cứ bất an thế nào ấy.

Căn em thích là em tìm trên box Chợ Bất động sản OF của 1 cụ giao. Cụ nào đã từng giao dịch trên đây cho em lời khuyên với. Em cảm ơn! Rượu thì em đã rót sẵn, chỉ đợi các cụ đến thôi!
Bác phải tính chuẩn là vay 2ty5 chứ không phải vay 1ty6 đâu ....

TH này bác nên cải thiện thu nhập thì mới ổn hơn ---- bác đang ở vị trí gì tại bank thế để tư vấn tốt hơn

filmonline

Xe điện
Cụ chủ xúc được nhà chưa để cháu nhắm mắt chơi liều 1 phen theo cụ???

DiepHBL

Xe máy
Cụ xúc con chung cư 1-2 tỏi e nghĩ cũng được mà.

Tiger Hunter

Xe container
Dưới 2 tỷ chịu khó đi xa tí cũng mua đc chung cư mà nhỉ. Vay ít đỡ mệt đầu. Nv biên chế mà ko đc NH hỗ trợ gì à cụ?

binhduongdriver

Xe tải
Cụ nói đúng ở khoản nên cân nhắc vay bank, nếu vay nhiều quá thì hàng tháng trả sẽ mệt mỏi lắm.
Nhưng lãi suất ngân hàng hàng giờ làm gì được 12% hả cụ. Như bên em hiện lãi suất năm đầu chỉ 5.99% , các năm sau cũng chỉ tầm chưa đến 8% thôi ạ.
Wooribank là ngân hàng cho vay có lãi suất tốt nhất trong các ngân hàng tại thời điểm hiện tại nhưng thủ tục khó khăn hơn 1 số ngân hàng khác...hehe

tkcserver

Xe tải
Lậy, e lướt sóng giờ đứt 4 lít. Giờ nợ ngân hàng 2 lít đang há mồm đây, lương công nhân chưa đc lĩnh nó nhắn tin đòi ;))

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Em là 1 thằng miền núi chính hiệu. Hồi 2011 lương em lúc đó được có 12tr, so với 1 người gần 30t thì cũng chả có gì để kể, vợ thì chưa có, nên tổng thu nhập của em chỉ 12tr/tháng thôi. Trong nhà em cũng là con cả, còn là đích tôn, việc gì liên quan đến gia đình, họ hàng em cũng đều phải có mặt.
Mặc dù thu nhập bèo vậy nhưng khát khao sở hữu nhà HN luôn cháy bỏng trong em, nên em quyết tâm bằng mọi cách, phải sở hữu nhà HN. Mùa hè năm đó, giữa cái nắng gay gắt, em dốc hết tiền túi tiết kiệm được, chốt hạ đặt cọc 50tr cho căn nhà 2.7 tỷ ở Hà Đông.
Vào sáng hôm giao dịch, em hẹn chủ nhà có mặt tại ngân hàng như thỏa thuận, bố mẹ em từ taxi bước xuống, ra quầy thanh toán 1 lượt hết luôn cho em. Mẹ còn bảo :"Cái loại vừa xấu trai vừa kém tài như mày, tao không mua nhà cho có chóa nó thèm lấy."
Cụ đã thích thì phải quyết tâm, miễn quyết tâm đủ lớn thì nhà sẽ là của cụ ạ. Chúc cụ sớm đạt được ước nguyện.

sirius6688

Xe điện
Em là 1 thằng miền núi chính hiệu. Hồi 2011 lương em lúc đó được có 12tr, so với 1 người gần 30t thì cũng chả có gì để kể, vợ thì chưa có, nên tổng thu nhập của em chỉ 12tr/tháng thôi. Trong nhà em cũng là con cả, còn là đích tôn, việc gì liên quan đến gia đình, họ hàng em cũng đều phải có mặt.
Mặc dù thu nhập bèo vậy nhưng khát khao sở hữu nhà HN luôn cháy bỏng trong em, nên em quyết tâm bằng mọi cách, phải sở hữu nhà HN. Mùa hè năm đó, giữa cái nắng gay gắt, em dốc hết tiền túi tiết kiệm được, chốt hạ đặt cọc 50tr cho căn nhà 2.7 tỷ ở Hà Đông.
Vào sáng hôm giao dịch, em hẹn chủ nhà có mặt tại ngân hàng như thỏa thuận, bố mẹ em từ taxi bước xuống, ra quầy thanh toán 1 lượt hết luôn cho em. Mẹ còn bảo :"Cái loại vừa xấu trai vừa kém tài như mày, tao không mua nhà cho có chóa nó thèm lấy."
Cụ đã thích thì phải quyết tâm, miễn quyết tâm đủ lớn thì nhà sẽ là của cụ ạ. Chúc cụ sớm đạt được ước nguyện.
giờ cụ đã bán nhà chưa

Keep trying be better

[Tịch thu bằng lái]
Wooribank là ngân hàng cho vay có lãi suất tốt nhất trong các ngân hàng tại thời điểm hiện tại nhưng thủ tục khó khăn hơn 1 số ngân hàng khác...hehe
Dạ cám ơn cụ.
Thủ tục bên em khó hơn và thu nhập phải đảm bảo trả nợ được bên em mới cho vay, tránh viễn cảnh phải xiết nợ khách hàng ạ.

Chaien Nguyen

Xe tăng
Mua chung cư xa chút tỉ dụ như xala tầm tỉ mua căn 2 phòng ngủ là ở ngon rồi

tôi yêu ô tô

Xe container
Nhà to cửa rộng là để hưởng thụ. Nhưng khi mà cái cục nợ to tướng nó treo trên đầu thì hưởng thụ như nào? Tốt nhất lựa sức mà mua, đừng sỹ với đời rồi có ngày ăn mứt!

7usd

Xe điện
Nhà to cửa rộng là để hưởng thụ. Nhưng khi mà cái cục nợ to tướng nó treo trên đầu thì hưởng thụ như nào? Tốt nhất lựa sức mà mua, đừng sỹ với đời rồi có ngày ăn mứt!

Mua theo sức của mình thôi. Ưu tiên gần chỗ làm, chỗ học của con. Ko đủ tiền thì mua trong ngõ, trong nghách. Đừng đứng núi này trông núi nọ, tiền ít mà hít l o l thơm là đc.

Đại Bàng Xuống Núi

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Tiền ít mà đòi rít thuốc thơm
Chủ thớt hãm vừa thôi
Có 3 vay 4
Có 7 vay 10
Có 1,5 như ông và thu nhập rồi tình hình như ông chỉ nên vay thêm 200tr nữa,
Nợ đống bạn bè 500tr kia kìa

vinhkhang-arc

Xe buýt
Chịu áp lực sẽ khiến ta thay đổi, e dự định trả nợ trong 3 năm mà thế méo nào có 1 năm là trả đủ rồi :D Trời tính

Oto vn03

Xe hơi
Không đúng, mà là rất rất đúng. Ơn giời, em gần chục năm nay được hưởng cái sướng đi làm gần nhà như cụ nói. Vì thế nhà em mua, tính ra giờ bán là lỗ 100tr, nhưng so với gần 10 năm sung sướng thì em thấy mình lãi lớn. Có phải cái gì cũng quy ra tiền mà lời với lãi được đâu cụ nhỉ? Ví thử, nếu không mua, thì 100tr kia có đủ cho em thuê nhà 10 năm không? Lại ví thử, nhà này em không ở, cho thuê, thì sau 10 năm kiếm được bao nhiêu, chẳng lẽ không nổi 100 bù chỗ giảm giá nhà sao?
Về cụ chủ, em vẫn bảo lưu ý kiến cho rằng, có nhất thiết phải cố vay cho nhiều và mua cái nhà to tiền tầm đó không!
Noi chung cụ ah mỗi ng mỗi hoàn cảnh và mỗi suy nghĩ riêng miễn sao bản thân phù hợp là được. Đồng quan điểm vs cụ là cứ gần là sướng đầu tiên rồi :))

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
2012 có nhà 2.7 tỏi thì k chỉ em mà còn nhiều em gái thấy cụ đẹp trai.
Năm ấy cụ vào các trường ĐH đăng tin cần tìm người ở ghép thì tha hồ lựa.