[Funland] Có nên xây nhà phố dùng sàn không dầm Vro

STARIUS

Xe buýt
Em thấy các tòa nhà lớn sử dụng công nghệ sàn không dầm Vro( hoặc sàn bóng, sàn uboot) khá nhiều, ưu điểm thì khá rõ về thầm mỹ, về bố trí công năng linh hoạt. Nhưng em chưa hiểu rõ nhược điểm của nó là gì, giá thành so với phương pháp truyền thống có chênh nhau nhiều không; và quan trọng có nên sử dụng cho nhà phố 7m x 20m cao 5, 6 tầng hay không. Cụ nào hiểu rõ vấn đề này cho em xin ít ý kiến.

Em thấy các tòa nhà lớn sử dụng công nghệ sàn không dầm Vro( hoặc sàn bóng, sàn uboot) khá nhiều, ưu điểm thì khá rõ về thầm mỹ, về bố trí công năng linh hoạt. Nhưng em chưa hiểu rõ nhược điểm của nó là gì, giá thành so với phương pháp truyền thống có chênh nhau nhiều không; và quan trọng có nên sử dụng cho nhà phố 7m x 20m cao 5, 6 tầng hay không. Cụ nào hiểu rõ vấn đề này cho em xin ít ý kiến.
rộng có 7m thì cụ cứ làm kết cấu thông thường cho lành đi ạ. :))

tung1311 .

Xe điện
rộng có 7m thì cụ cứ làm kết cấu thông thường cho lành đi ạ. :))
em hóng xem thế nào

Fun on Fun

Xe hơi
Em không phải dân xây dựng cụ nào biết sửa giúp em nhé. Theo kinh nghiệm của em các sàn không dầm có ưu điểm sau:
- không phải bố trí dầm làm giảm chiều cao thông thủy. Ví dụ như nhà bác rộng 7m làm dầm thông thường phải cao 500, nhà xây cao 3300 thì trần hoàn thiện còn khoảng 2600-2700. Nếu không có dầm thì có thể đẩy lên cao hơn đến 3000.
- tiết giảm chi phí thép, bê tông.
- tiết giảm chí phí nền móng do tải trọng công trình giảm.
Tuy nhiên cũng có nhược điểm:
- yêu cầu thợ phải có tay nghề do đây là công nghệ mới.
- phải đặt ống trước hoặc bố trí trục kỹ thuật do đặc tính của sàn hạn chế/không cho phép đục/khoan rút lõi.
- khả năng cải tạo, tu sửa không linh hoạt như hệ dầm sàn truyền thống.

Về chi phí thì tổng hòa tương tự nhau. Nếu bác xây nhà riêng và không bị hạn chế chiều cao cấp phép xây dựng (ví dụ cao trên 3300/tầng) thì cứ làm truyền thống. Nếu bị hạn chế thì tính toán lại nhé.

khkt_cc2

Xe buýt
Mấy dạng sàn không dầm cho nhà dân dụng chưa áp dụng nhiều ở VN. Nên chờ dăm năm nữa xem có nứt võng gì không rồi kết luận. Giống như cách đây tầm 5-6 năm nhiều khu xây tường bằng gạch không nung (chưng áp) giờ kêu giời.

carat

Xe buýt
Sàn không dầm vượt được nhịp lớn và có độ cao thông thủy tối ưu hơn sàn có dầm nhiều nhé. Công trình càng cao tầng thì cái này là ưu điểm cực lớn vì giảm được tổng chiều cao công trình đương nhiên giảm vật liệu và nhân công xây dựng.

thanhaa00

Xe đạp
Hiện nay công nghệ sàn vro uboot đã cũ, các bạn có thể nghiên cứu thêm về công nghệ sàn tbox đã cải tiến rất nhiều so với các loại sàn xốp bóng cũ (nhiều nhược điểm, thi công cồng kềnh, giá thành cao, thời gian thi công lâu ) đặc biệt còn rẻ hơn sàn dầm . Các ưu điểm của sàn phẳng đó là :
Vượt được khẩu độ lớn bỏ hàng cột giữa
Trần phẳng không phải đóng tràn
An toàn tuyệt đối
Cách âm cách nhiệt xây tường thay đổi vị trí linh hoạt.
Bên em vừa thi công 2 công trình sử dụng sàn tbox này kết quả với khoảng cách cột 10m sàn dày có 30cm mà tiết kiệm được hơn 2 tỷ các bác ạ

Chỉnh sửa cuối:

moonlife

Xì hơi lốp
Ủng hộ sàn phẳng ko dầm. Nhưng sàn ko dầm chỉ hiệu quả khi nhịp cần vượt từ 6m trở lên và với khối lượng lớn tầm 500-1000m2 sàn trở lên thôi nhé. Ở mức này thì chi phí sàn phẳng ko dầm có thể tiệm cận sàn truyền thống. Các cụ cđt cứ thoải mái đàm phán giá vì phần chuênh đắt hơn sàn truyền thống chủ yếu do tiền bản quyền của kết cấu và hướng dẫn thi công.
Các công trình nhỏ, mặt bằng ko ko vuông, nên bỏ qua phương án sàn công nghệ.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Ủng hộ sàn phẳng ko dầm. Nhưng sàn ko dầm chỉ hiệu quả khi nhịp cần vượt từ 6m trở lên và với khối lượng lớn tầm 500-1000m2 sàn trở lên thôi nhé. Ở mức này thì chi phí sàn phẳng ko dầm có thể tiệm cận sàn truyền thống. Các cụ cđt cứ thoải mái đàm phán giá vì phần chuênh đắt hơn sàn truyền thống chủ yếu do tiền bản quyền của kết cấu và hướng dẫn thi công.
Em có cái mặt tiền 11m x 17m nên làm không cụ?
Nhược của nó là gì cụ nhể?

moonlife

Xì hơi lốp
Nên cụ ạ nhưng cần chọn loại sàn cn nào. Thị trường giờ có cả chục loại sàn phẳng ko dầm khác nhau. Rất nhiều loại sàn hộp (ko tiện nêu tên) chỉ có lớp lưới trên và dưới nhưng luôn tự nhận kết cấu kiểu dầm chữ I là chưa chuẩn xác.
Nhược điểm của sàn công nghệ là thợ ko quen thi công phải chuyển giao hướng dẫn đào tạo. Tư duy của thợ thì hạn chế và luôn làm theo thói quen. Một số loại sàn xốp phải đổ bê tông 2 lượt mới đảm bảo. Một số loại như sàn bóng dễ bị nổi bóng. Về kinh tế thì mặt bằng phải lớn, nhịp vượt lớn thì mới có hiệu quả kinh tế. Một số loại có cấu kiện đúc sẵn thì đường vào phải là ngõ rộng xe tải vào.

Chỉnh sửa cuối:

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Nên cụ ạ nhưng cần chọn loại sàn cn nào. Thị trường giờ có cả chục loại sàn phẳng ko dầm khác nhau. Rất nhiều loại sàn hộp (ko tiện nêu tên) chỉ có lớp lưới trên và dưới nhưng luôn tự nhận kết cấu kiểu dầm chữ I là chưa chuẩn xác.
Nhược điểm của sàn công nghệ là thợ ko quen thi công phải chuyển giao hướng dẫn đào tạo. Tư duy của thợ thì hạn chế và luôn làm theo thói quen. Một số loại sàn xốp phải đổ bê tông 2 lượt mới đảm bảo. Một số loại như sàn bóng dễ bị nổi bóng. Về kinh tế thì mặt bằng phải lớn, nhịp vượt lớn thì mới có hiệu quả kinh tế. Một số loại có cấu kiện đúc sẵn thì đường vào phải là ngõ rộng xe tải vào.
Loại đúc sẵn là dạng nôm na như tấm Panel ngày xưa lắp cho tập Kim Liên à cụ?
Sàn Tbox như cụ trên nói là SP có sẵn hay thợ xây phải làm theo công nghệ.

moonlife

Xì hơi lốp
Loại đúc sẵn là dạng nôm na như tấm Panel ngày xưa lắp cho tập Kim Liên à cụ?
Sàn Tbox như cụ trên nói là SP có sẵn hay thợ xây phải làm theo công nghệ.
Không. Chỉ là cấu kiện thép đúc/hàn sẵn. Còn đa số sàn công nghệ vẫn đổ bê tông tươi nhé để đảm bảo tính nguyên khối bê tông. Đừng nhầm với loại lắp ghép kiểu tập thể từ sàn đến vách ngăn. Ko liên quan gì cả.
Tbox trên họ bán cái hộp nhựa tbox đó bác. Giá theo m2 sàn. Sau đó thợ xây của cụ phải gia công thép theo thiết kế và hướng dẫn của họ. Cuối cùng vẫn là đổ bê tông thương phẩm.

Chỉnh sửa cuối:

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Không. Chỉ là cấu kiện thép đúc/hàn sẵn. Còn đa số sàn công nghệ vẫn đổ bê tông tươi nhé để đảm bảo tính nguyên khối bê tông. Đừng nhầm với loại lắp ghép kiểu tập thể từ sàn đến vách ngăn. Ko liên quan gì cả.
Tbox trên họ bán cái hộp nhựa tbox đó bác. Giá theo m2 sàn. Sau đó thợ xây của cụ phải gia công thép theo thiết kế và hướng dẫn của họ. Cuối cùng vẫn là đổ bê tông thương phẩm.
Cảm ơn cụ.

thanhaa00

Xe đạp
Đúng vậy. Bạn làm bên xây dựng à.
Với nhịp 6m trở lên sàn phẳng sẽ có hiệu quả hơn về kinh tế . Vì ở khẩu độ này thì sàn dầm bắt đầu nặng nề và dùng được mô đun sàn hộp Tbox loại nhỏ nhất, các hiệu quả đó là : Giảm 30-40% ván khuôn (các bác có thể đàm phán với thợ hoặc cai để bảo họ giảm giá ván khuôn), giảm 20-30% thép, chi phí công nghệ thì giờ giá rất cạnh tranh rồi.
Ngay cả với nhịp dưới 6m thì cũng rất nên dùng sàn công nghệ bởi vì chênh hơn 5% chỉ phần sàn gần như không đáng kể mà được nhiều lợi ích về công năng : xây tường vị trí nào cũng được, sàn phẳng, sau này thay đổi công năng, trẻ con chạy trên dưới không nghe gì, cách âm cách nhiệt. Sàn không dầm cũng đã thi công rất nhiều trong thời gian gần đây và công trình rất ổn định .
So sánh về chất lượng thì bản chất sàn công nghệ cũng là sàn dầm truyền thống có nhiều dầm chia nhỏ thôi nên các bác cứ mạnh dạn áp dụng.

Chỉnh sửa cuối:

thanhaa00

Xe đạp
Nhược điểm là thầu chính chưa quen nên cần phải đội chuyển giao công nghệ chuyên để kèm cặp từi A-Z là ok còn sàn này bản chất đơn giản hơn sàn dầm.
Nhịp 11m cụ làm vượt hẳn mặt tiền thì công năng rất thoáng. Chi phí và chất lượng thì tuyệt đối an toàn và cũng rẻ hơn sàn dầm cụ ạ

thanhaa00

Xe đạp
Đúng như cụ nói là sàn pannel ngày xưa là sàn lắp ghép công nghệ của Nga hay Pháp phải. không được toàn khối. Còn sàn rỗng sàn Tbox ngày nay thì là sàn hai phương đổ toàn khối cả, công nghệ Châu Âu.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Nhược điểm là thầu chính chưa quen nên cần phải đội chuyển giao công nghệ chuyên để kèm cặp từi A-Z là ok còn sàn này bản chất đơn giản hơn sàn dầm.
Nhịp 11m cụ làm vượt hẳn mặt tiền thì công năng rất thoáng. Chi phí và chất lượng thì tuyệt đối an toàn và cũng rẻ hơn sàn dầm cụ ạ
Làm sàn VP lượng người đi lại nhiều với kê đồ nhiều ổn chứ cụ?

cuchuoi0509

Xe tăng
Khu nhà cháu chung cư vinaconex, trước làm sàn panel đúc sẵn, khoan treo ti thì mỏng, đóng quá tay tí là thụt lên. Trẻ con nhà trên chạy nhảy tí là bình bịch. Được mỗi cái trần rộng k bị dầm, nhưng vẫn có dầm ở các tường để đỡ panel

thanhaa00

Xe đạp
Làm sàn VP lượng người đi lại nhiều với kê đồ nhiều ổn chứ cụ?
ổn hơn sàn dầm cụ à. Vì bản chất là nhiều hệ dầm giao thoa rất sát nhau chỉ 60cm 1 cái, đặc biệt sàn lại dày nên chống rung động chịu tải tốt