[Funland] Có nhà ai như nhà em không??? Nhà có 4 người, 2 người bắn tiếng dân tộc với nhau, còn mình cứ như bóng ma.

cỏ và mây

Xe điện
Mẹ vợ cụ thuộc style đỏng đảnh công chúa :)). Thỉnh thoảng cành cao thích gây sự chú ý tí thôi. Bơ đi cụ :))

dungnv10

Xe tăng
hay cụ và bà nội học thêm tiếng Đồng bào, cũng coi như biết thêm 1 ngoại ngữ nữa cho mở mày mở mặt đi

cusao

Xe lăn
Em rất kính trọng và lễ phép với bố mẹ vợ nhưng em tìm mọi cách để ông bà không can thiệp vào cuộc sống gia đình em.
Em đã thành công và đang duy trì thành quả bền vững.

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Xin lỗi vì tiêu đề em để chữ tiếng dân tộc, nhưng em không có ý kỳ thị gì đâu nhé. Chả là em chưa tìm được từ nào nó gãy góc hơn từ này.
Vào đề luôn để các cụ chém gió, cho ý kiến chứ em hết cách rồi.

Số là em có lấy 1 người vợ đồng bào, tuy vợ em có khai sinh đồng bào nhưng đi học và ra ngoài từ sớm nên cũng mở mang, thấm nhuần được nhiều cái.
Đợt rồi nhà em có cháu, có cả bà nội xuống trông cháu cho, bà ngoại cũng xuống chơi, trông giúp. Nhưng từ đây mâu thuẫn nảy sinh. Thậm chí là đến mức gay gắt, em không bênh ai hay đứng về bên nào vì em cũng đứng ra góp ý rồi khuyên nhủ chán rồi nhưng đâu lại vào đấy. Đi làm xong về nhà mà cảm giác cứ như em lạc sang 1 đất nước hoặc hành tinh khác.
Chuyện là bà ngoại em người đồng bào, em không tiện nêu là đồng bào nào ra đây để tránh đụng chạm. Phải nói RẤT RÕ RÀNG LÀ BÀ BIẾT NÓI TIẾNG KINH, THẬM CHÍ LÀ ĐỌC VIẾT, BÀ ĐÃ ĐI LÀM Ở TP CŨNG ĐÂU ĐÓ 2 3 NĂM nên tiếng Kinh của bà rất rành, rất rất rành. Nhưng bà xuống đây hay nói chuyện vs em, với bme đẻ em đều full auto tiếng đồng bào hết.
Lúc đầu em cũng có góp ý nhẹ nhàng với cả vợ em trước là nếu như mẹ không nói được tiếng Kinh và cần em phiên dịch em không nói làm gì, nhưng đây là bà nói được tiếng Kinh. Còn bà nội thì không thể nói hay hiểu được tiếng đồng bào, vậy nên em góp ý với bà là nếu muốn nói hay hỏi gì thì tiếng Kinh để mn cùng hiểu. Lúc đầu em cũng có nói với mẹ đẻ em là thôi không để ý, có thể là mẹ vợ em quen phong cách hoặc là trên ấy nó như vậy. Nhưng không, bà ra ngoài gặp mấy bà hàng xóm lại nói tiếng Kinh nhưng cứ về nhà là auto... Đến nỗi mẹ đẻ em còn bảo là Mẹ vợ mày khinh tao hay gì mà không nói được 1 câu tử tế vs t. Nếu không thích hay gì thì t về. Thế là bà dỗi, về luôn.
Còn em hằng ngày đi làm về thì cứ mặc định là em với cái TV nói ch vs nhau. Em cũng nói chuyện với bà ngoại là con đi làm ở cty nước ngoài, cũng phải nói tiếng này tiếng nọ, nhưng về nhà con tuyệt nhiên không nói câu ngoại ngữ nào vì con muốn cả nhà thông hiểu nhau, và con tôn trọng người khác, tôn trọng bầu không khí gia đình. Nếu bà mà không nói được tiếng Kinh con không nói làm gì nhưng bà sang hàng xóm bà vẫn nói chuyện với mấy bà hàng xóm, mà về nhà bà lại cứ tiếng của bà bà nói với con gái. Nếu mà con không hay không phải chỗ nào bà cứ nói để con biết, hoặc bà không muốn nói chuyện thì cứ nói. Hoặc không lúc con đi làm bà ở nhà có ch gì nói hết đi. Như này con không cảm thấy được tôn trọng.
Nhất là đến bữa ăn, cứ chỉ trỏ cái này cái kia xong bắn 1 tràng, em hỏi là không ngon hay bà không ăn đc cái gì để con đi mua đồ ăn khác thì cứ im, mặt lỳ ra.
Còn em góp ý vs vợ em 1 2 lần nhưng sau đâu vẫn vào đấy, có gì em cứ nỏi thẳng vs anh, vợ em cũng bảo em nc vs bà rồi mà chả hiểu sao bà lại cứ thế. Thôi anh đừng chấp bà.
Lúc đầu em cũng chả để ý đâu nhưng mà lâu ngày, ngày nào đi làm về cũng 2 mc ngồi bắn vs nhau tạch tạch tạch.
Các cụ cứ thử cảm giác sáng 4h45 đi làm, tối 7h30 về đến nhà mà cứ như này thì thế nào.
Đừng ai bảo em đàn ông ko rộng lượng này nọ. Em cũng bỏ qua chán rồi, cũng chả có chỗ nào kêu than nên em mang lên đây cho đỡ buồn vs cả hóng cao nhân cho em ý kiến với. Lâu lâu đi du lịch 1 lần còn đỡ chứ đây ngày nào cũng đi du lịch.
Em mệt lắm.

Có cái ảnh trống trôi bài
Nếu gấu đẹp như hình thì cụ cứ auto vui vẻ đi 😁

Matxech

Xe container
Chị đẻ ra vk cụ sn 75 nếu ko lem nhem quá thì vận đông mấy thanh niên tổ hưu vào rủ đi thể dục buổi sáng vài hôm
Rồi quay cờ nhíp gửi về cho bố bản
Đảm bảo sau 3 ngày là bị triệu tập về bản

Skin268

Xe đạp
Con 2 tuổi rồi thì cụ cho con đi gửi trẻ, hàng ngày thuê giúp việc partime làm mấy tiếng buổi tối đỡ đần vợ cụ cơm nước, dọn dẹp nhà cửa do cụ đi làm về muộn. Bà ngoại chơi không 1 thời gian chán chắc tự về quê.

Ngoài ra không nên để 2 bà nội ngoại cùng chung sống 1 nhà, vài ngày thì được còn tính bằng tuần hay tháng thì phải tìm cách tách 2 bà ra ko thì sớm muộn thông gia cũng bất hòa cụ ạ, kinh nghiệm của cá nhân em và bạn bè xung quanh thôi.

Lái xe máy

Xe tăng
Cụ chịu đc 2 năm cũng tài.
Mỗi lần mẹ vợ cụ bắn tiếng dân tộc thì cụ cứ đập bàn, đập ghế: Âu shitj với Hoát đờ phắc cho em.
Vài lần vậy chắc bà thôi.

But bi hong ha

Xe máy
tìm thêm mẹ vợ người dân tộc Kinh là xong cụ à

hatinh5760

Xe điện
Cụ bật tivi tiếng nước khác thật rộn ràng. Kiểu "tiếng hát át tiếng bom".
Họ (vì không tôn trọng người khác, nên gọi là họ) có thể cảm nhận sự yếu tế nhị khi sống chung.
Vợ cụ cũng đã có lời, như vậy cũng nên NHẪN cụ ạ.

1.25 ton

Xe điện
Cụ mời ông ngoại lên xử đi, mời cụ ông lên rồi cụ nhờ ông ngoại xử cho. Bữa cơm cụ cứ bế thằng cu nói chuyện bằng tiếng Việt là xong.

kysingheo

Xe buýt
chắc chắn là mẹ vợ cụ có gì đó không hài lòng, cơ mà lại thuộc kiểu sĩ diện không nói ra. Bà cố tình làm vậy nhằm cho cụ ức chế. Vợ cụ thì biết nhưng cố tình coi nhẹ chuyện đó,

denmuon

Xe buýt
Cụ học tiếng đồng bào đi thôi, lấy vợ có nhiều cái được cũng có nhiều thứ phải cố gắng thôi. Mà học tiếng đồng bào cũng khg khó và mất nhiều thời gian lắm đâu cụ ah

manhthangnguyen

Xe hơi
E nói thẳng là tư duy như cụ là gia trưởng và kỳ thị nhà vợ vì nhà vợ là người đồng bào, đừng biện minh. Đặt trường hợp cụ là bà mẹ vợ và vợ đi, tự dưng tiếng nói từ cha sinh mẹ đẻ ra, mà đến khi con lấy chồng đến nhà nói chuyện với con đẻ của mình cũng phải nhìn mặt thằng chồng và líu lưỡi nói tiếng Kinh mà không được sử dụng thứ ngôn ngữ đã ngấm vào máu của mình. E đánh giá mẹ vợ cụ cũng có tinh thần tự tôn dân tộc đó...

Câu chuyện này chả có gì mà xa lạ. Con gái VN đi lấy chồng Tây, Tàu, Nhật, Hàn, Đài... đầy ra. Khi họ gặp cha mẹ mình họ hàng mình họ vẫn nói tiếng Việt như thường mà ông chồng không thấy vấn đề gì, trên Youtube đầy ra, mà cũng chẳng đến nỗi họ dùng tiếng Việt để chửi ông chồng trước mặt họ hàng gia đình người Việt của mình...

Còn nếu bác là người rộng bụng đại lượng thì sao không đi học luôn tiếng đồng bào của vợ mình đi, cũng không khó lắm, "con này gọi là gì", "cây này gọi là gì", "cái này gọi là gì"... Vợ chỉ cho vài ba tháng là biết... Mà lấy vợ đồng bào nhất định sẽ gặp những vấn đề khó xử về ngôn ngữ và văn hóa như thế này, bác phải tìm cách chấp nhận vui vẻ chứ sao lại kêu ca... Thế hóa ra lấy sai vợ à

jazzzzz

Xe lăn
Giờ bà nói tiếng dân tộc, cụ nói tiếng Anh. Nói chuyện với vợ cụ cũng nói tiếng Anh. Xe. Thằng nào chán trước. Mẹ vợ cụ tính cà khịa phết.
Người dân tộc là vậy đó, không thích là phát sóng ngắn ngay. Nhiều lúc rất ngang, nhưng phải chấp nhận thôi, phải từ từ mới thấm.

tuanzs

Xe container
Căng òi.
Sau này Gấu cụ khả năng giống tính bà đấy, quả này cụ đau đầu rồi.
:))
Hay cụ dọa kiếm mẹ vợ người Kinh cho đỡ bất đồng ngôn ngữ đi, xem bà cụ tính sao.

PS: Em người là dân tộc thiểu số cụ nhá, ko lại bảo em phân biệt này kia thì chết. À mà nhạc mẫu của cụ = tủi iem. ;))

xedaprach

Xe điện
Cuộc sống lắm chuyện oái oăm, ca của cụ thớt đúng là độc thật.
Thôi cháy cũng 2 tuổi rồi, cố gắng kiếm xèng thuê người gv mà tiễn mẹ thôi.

TÔN

Xe container
Ca này khó đẻ thật.cụ thớt tìm cách tiễn bà nhạc về địa phương đi.nếu ko thì bảo vợ là ly hôn xem có xoắn quẩy đẩy bà già về quê ko.chứ mà để lâu con nhà cụ lớn lên giữa HN mà đến lớp nó lại đối thoại với cô và các bạn bằng sóng ngắn thì bỏ bu
Trước đơn vị e hơn 1/3 là dân tộc các miền núi trên Tây Bắc xuống.suốt ngày chúng nó bắn sóng ngắn với nhau,e bên cạnh toàn bảo chúng nó là : tao chi pâu :)) ngoài tiếng nói thì họ còn có chữ viết riêng.e cầm lá thư của thằng hơ mèo viết về cho vợ xoay ngược xoay xuôi nếu như ko biết trước thì tưởng là tiếng nước ngoài chứ ko phải tiếng mèo :))