[Funland] Có nhà cụ nào khoai tây bị mọc mầm không ạ ?

Lambor_Aventador

Xe tải
Khoai sọ mọc mầm ăn vô tư. Bình thường hết vụ nếu không thu hoạch nó sẽ mọc mầm và thành cây con. Sau 1 hai năm mới thu hoạch thì củ nó thành 2 hoặc 3 nhánh vẫn ăn tốt.Ngon nhất củ năm 2,bở vừa phải, không bị nhão chứ củ năm đầu non ăn nhạt, củ năm 3,4 thì cứng (già,) ăn không ngon nữa.
Em thấy khoai sọ với khoai tây ăn cứ nhạt nhạt. Chỉ có khoai lang em mới thấy được vị ngọt

Phuclongchau

Xe điện
Đồ có thiếu đâu mà phải ôm một đống về rồi vứt đi,rau cỏ thịt thà ê hề ở chợ với siêu thị đó,giá lại rẻ.Sao phải khổ thế cụ chủ
Hôm nay chợ cóc giải tán dần rồi cụ sj,dự là vài hôm tới sẽ căng đấy

Future_50

Xe điện
Nhà em vừa mua ít khoai tây được 1 tuần. Em để trong thùng xốp cùng bí đỏ với khoai lang. Nãy em bỏ ra để nấu thì thấy mọc mầm gần hết với cả một số củ bị mốc vỏ. Có nhà cụ nào giống nhà em không ạ ?
cụ để khoại tây như vậy, nó tưởng cụ chuẩn bị trồng nên lên cái mầm thôi. hoặc đem ra trồng luôn hoặc cho vào thùng rác. lần sau để nó vào tủ lạnh nhé

Phuclongchau

Xe điện
Quê em cấm họp chợ mấy nơi rồi cụ
Thế lấy gì mà ăn,em định cả nhà về quê mà cũng ngại với bà con vì nhà ở quê thì có nhưng 1 năm về ở có mấy hôm giỗ còn bt làm nhà thờ,giờ về ở vài tuần ngại với bà con trong xóm quá mà ở Thủ đô chán quá rồi,như tù,về quê còn sướng hơn nhiều

Nguyenhongson26

Xe tăng
Hôm nay chợ cóc giải tán dần rồi cụ sj,dự là vài hôm tới sẽ căng đấy
Chợ cóc giải tán thì siêu thị,có mà đầy,sợ cụ không có tiền thôi chứ ăn uống không sợ thiếu đâu,khỏi hoang mang.Khó quá ốm cái đi cách li thì ăn uống free :))

Lambor_Aventador

Xe tải
Thế lấy gì mà ăn,em định cả nhà về quê mà cũng ngại với bà con vì nhà ở quê thì có nhưng 1 năm về ở có mấy hôm giỗ còn bt làm nhà thờ,giờ về ở vài tuần ngại với bà con trong xóm quá mà ở Thủ đô chán quá rồi,như tù,về quê còn sướng hơn nhiều
Vào siêu thị mua đồ khuôn về thôi cụ

Sang Decor

Xe hơi
Hành tỏi mọc mầm thì ăn đc, khoai tây mọc mầm thì bỏ thôi cụ.

TPS

Xe điện
Em sợ nên mang trồng rồi cụ ạ
Trồng khoai tây lâu được ăn đấy. Vì nếu cụ mà sợ khoai mọc mầm thì ngọn khoai tây cũng có hóa chất tương tự mầm trong khoai tây. Các cụ ta ngày xưa vẫn hái ngọn khoai tây ăn. Vì khi nhiệt độ cao thì chất đó bay hơi. Với cả nồng độ chất đó có tại cái mầm thì cao chứ tại các chỗ khác trong củ khoai và vỏ củ khoai lại thấp hơn nhiều. Vì thế, em mới nói với cụ là khoai mọc mầm thì khoét bỏ chỗ mọc mầm cắt bỏ phần vỏ có màu xanh là ăn được.
Trồng khoai tây muốn ăn củ cụ phải trồng nơi sâu, lúc đầu đổ ít đất, rồi mỗi vài tuần lại bồi thêm đất phủ phần thân cây mới dài thêm. Các củ khoai sẽ mọc ra từ phần thân được vùi này. Tổng phần đất đổ thêm sâu phải 30cm nữa.
Nếu cụ không vùi đất thì thu được ít khoai và khoai mà hở ra ánh mặt trời thì có màu xanh, không ăn được.