[Funland] Có nhà nào vợ không nấu ăn toàn đi ăn hàng không các cụ?

Amethyst2020

Xe buýt
Em lập thớt giải trí tí, chả là dạo này đang thấy áy náy với chồng.

Hồi chưa chồng em thuộc dạng nấu ăn khá, đầu bếp trụ cột ở nhà, bày vẽ món ăn 3 miền Tây Tàu đủ cả. Và nhà đẻ em thì rất hưởng ứng.

Dưng mà lấy chồng, chồng em xuất thân con nhà nghèo, quen ăn uống kham khổ nên giờ khẩu vị đơn giản nhạt nhẽo. Món Tây Tàu hay Việt mà nhiều gia vị là không thích. Hai vợ chồng ăn uống mỗi người một kiểu nên nấu nướng cũng chán, đồ em thấy ngon thì chồng ko hưởng ứng, đồ chồng thấy ngon thì em thấy nhạt nhẽo không vô. Dần dà em cũng chán nấu, chỉ lúc nào về bà ngoại mới được thỏa thích bày vẽ theo ý mình vì còn có người ăn cho.

Đợt này cuối năm, nhà em nhiều việc bận kinh khủng khiếp. Hôm nào về nhà cũng phờ phạc, nên cả 1-2 tháng nay đến 95% là đi ăn hàng (còn lúc bình thường khoảng 70% :D, bữa sáng trưa và thỉnh thoảng tối). Chồng em nếu là ngày trước thì sẽ ko vui với việc này đâu, nhưng dạo này biết 2vc vất vả nên cũng ko ý kiến gì, vợ thích đi ăn gì cũng chiều. Còn em trong thâm tâm vẫn hơi náy náy, thấy gia đình ko có bữa cơm nhà nó cứ không ấm cúng thế nào í. Nhưng em oải quá, em cũng chả muốn làm gì. Lên đây hỏi xem có nhà nào như nhà em không, em cứ có cảm giác mình tệ không làm dc trách nhiệm của người vợ í 😅😅.

Edit: Ơ em nhắc lại là tình trạng này mới dc 1.5 tháng nay do quá bận và đặc biệt tuần này mới ăn nhà có 1 bữa, nên tự em đã thấy ko ổn rồi. Chứ các cụ cứ còm kiểu nhà em mấy năm nay đều thế thì chết.

Edit 2: Các cụ vào bảo chắc em nấu dở mới thế, em chỉ nói nhỏ là em từng start-up bằng mở nhà hàng, và tự nấu những thứ cốt lõi ạ. Có khách còn nhận xét món A này là ngon nhất trong các nơi từng ăn. Start-up thất bại thì nhiều lý do, nhưng em nghĩ chả ai nấu ăn dở mà dám tự tin mở nhà hàng đâu các cụ ạ. Em ko tự nhận là chuyên gia hay siêu gì về ẩm thực, nhưng mâm cơm gia đình rõ ràng ko phải vấn đề với em ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Amethyst2020

Xe buýt
Bận với mệt thì cho chồng ăn nhà hàng hết, kể cả món ăn kia nữa:Dp
Đi làm mệt về quay cu lơ ra còn sức đâu mà đi ăn hàng cả món kia nữa, đi được em cũng phục 😌
Đùa chứ vẫn trả bài định kỳ, em nghĩ cũng chỉ đủ sức thế thôi 😆😆

DucAnh.Sg

Xe buýt
Khu nhà mình ở thì đến 80% gia đình ko nấu ăn.

Spencie

Xe tăng
Ăn hàng ở bên Tây hàng ngày chắc không sao, chỉ tốn tiền thôi. Nhưng ăn hàng ở VN hàng ngày thì .... bỏ qua vấn đề tiền bạc đi, chắc chắn sẽ mang nhiều thứ bệnh vào người, ung thư dạ dày chẳng hạn...

Chu An

Xe điện
Do tính chất công việc thì có thể chấp nhận được chứ rảnh rỗi ngồi lướt face mà k cắm đc nồi cơm thì tốt nhất nên lấy thêm 1 cô vợ nữa.

Nhà em cũng già nửa là ăn ngoài nhưng hầu như bao giờ gấu cũng hỏi ý kiến chồng trước khi quyết định.

TSTA

Xe container
Nhiều bà vợ nấu ăn ko ngon nhưng lúc nào cũng nghĩ mình đảm đang biết cách nấu, là có các cụ ạ.

Ngc lại thì ít. :))
Chồng ko dám góp ý vì sợ vợ tổn thương. Đành cam chịu ;))

Rốn lồi

Xe tăng
Nhà em gấu nhà em đẹp nhất nhà. Ngày ngày ba bố con (3 thằng) chia việc ra làm. Em (thằng lớn) nấu nướng, 2 thằng kia thằng rửa bát, thằng đổ rác. Gấu về 3 thằng ra xếp hàng khoanh tay chào hỏi lễ phép, dắt xe, cởi dép, xách đồ rồi mời gấu tắm rửa sạch sẽ ra ăn cơm. Ngày nào cũng vậy không thì nghe chửi sml :(

Toi88888

Xe điện
Ck mợ sướng. E đi làm về nấu cơm suốt

Amethyst2020

Xe buýt
Nhiều bà vợ nấu ăn ko ngon nhưng lúc nào cũng nghĩ mình đảm đang biết cách nấu, là có thật các cụ ạ.

Ngc lại thì ít. :))
Đơn giản là ko hợp khẩu vị thôi cụ. Chứ cỗ bàn em nấu cả mâm cũng ko vấn đề.
Cũng như mẹ em nấu ăn cũng ngon, nhưng bố em giờ già rồi chỉ ăn thịt nạc luộc với rau luộc, ít ăn gì khác. Chồng em ko đến nỗi vậy nhưng cũng kiểu thế, chỉ ăn các món chân phương mà như vậy em lại không thích. Nhà có 2 người ăn chả bao nhiêu, chả nhẽ bày 4 5 món thì ló mệt.
Mà thôi kệ cụ, cụ có biết em nấu dư lào đâu mà phán.

Chỉnh sửa cuối:

Spencie

Xe tăng
Nói chung, tuần đi ăn ngoài quán 1 lần là vừa. Thứ gì quá cũng ko tốt.
Mà quán là nhà hàng nghiêm chỉnh, hợp vệ sinh thực phẩm, chứ không tính tiệm cơm bình dân.

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Nhà thằng bạn từ chăn trâu cắt cỏ với em tuyền ăn ngoài, chả thấy náu nướng, bếp sạch bóng.

vietpq75hanes

Xe container
Em lập thớt giải trí tí, chả là dạo này đang thấy áy náy với chồng.

Hồi chưa chồng em thuộc dạng nấu ăn khá, đầu bếp trụ cột ở nhà, bày vẽ món ăn 3 miền Tây Tàu đủ cả. Và nhà đẻ em thì rất hưởng ứng.

Dưng mà lấy chồng, chồng em xuất thân con nhà nghèo, quen ăn uống kham khổ nên giờ khẩu vị đơn giản nhạt nhẽo. Món Tây Tàu hay Việt mà nhiều gia vị là không thích. Hai vợ chồng ăn uống mỗi người một kiểu nên nấu nướng cũng chán, đồ em thấy ngon thì chồng ko hưởng ứng, đồ chồng thấy ngon thì em thấy nhạt nhẽo không vô. Dần dà em cũng chán nấu, chỉ lúc nào về bà ngoại mới được thỏa thích bày vẽ theo ý mình vì còn có người ăn cho.

Đợt này cuối năm, nhà em nhiều việc bận kinh khủng khiếp. Hôm nào về nhà cũng phờ phạc, nên cả 1-2 tháng nay đến 95% là đi ăn hàng (còn lúc bình thường khoảng 70% :D, bữa sáng trưa và thỉnh thoảng tối). Chồng em nếu là ngày trước thì sẽ ko vui với việc này đâu, nhưng dạo này biết 2vc vất vả nên cũng ko ý kiến gì, vợ thích đi ăn gì cũng chiều. Còn em trong thâm tâm vẫn hơi náy náy, thấy gia đình ko có bữa cơm nhà nó cứ không ấm cúng thế nào í. Nhưng em oải quá, em cũng chả muốn làm gì. Lên đây hỏi xem có nhà nào như nhà em không, em cứ có cảm giác mình tệ không làm dc trách nhiệm của người vợ í 😅😅.
Nhà có cái bếp, bữa ăn tối để cả gia đình ngồi lại với nhau sau một ngày mệt mỏi mưu sinh, nhà mình cũng vậy, đặc thù công việc có khi 2 ngày vợ chồng không nhìn thấy mặt nhau, nhưng bữa ăn tối mình vẫn duy trì, vợ bận thì mình nấu và ngược lại, cuộc sống vợ-chồng là sự sẻ chia rất nhiều lĩnh vực trong cuộc sống, cả hai cùng thay đổi một chút vì nhau, vì gia đình và các con nữa.
Cũng may cậu cả đã lớn, dậy con cắm cơm, nấu 1 vài món đơn giản khi bố mẹ ko ở nhà, hoặc về muộn.

Chỉnh sửa cuối:

a5audi

[Tịch thu bằng lái]
Chưa có con cái thì thong dong thế thôi. Có đợt cứ chiều tối em alo báo cơm bên ngoại cả tháng, do vợ phải làm về muộn và bận nhiều việc khác nên mình chủ động ăn chực nhà ngoại thôi.

Mật Mật 0606

Xe tăng
Chồng chấp nhận và đồng ý là được chứ cần gì phải hỏi ai mợ ơi.
Ở đây toàn các cụ công dung ngôn hạnh , suốt ngày đi chợ cơm nước hộ vợ sẽ không thích thế đâu.
Em dâu họ của em con 15 tuổi rồi chưa vào bếp lần nào, căn bản chồng nó chấp nhận thế, chú em trước hay chê , thằng em nó bảo chẳng sao cả vợ con nó vẫn cứ là người vợ người mẹ tốt :D :D

Pvsc

Xe ba gác
Nhà em gấu nhà em đẹp nhất nhà. Ngày ngày ba bố con (3 thằng) chia việc ra làm. Em (thằng lớn) nấu nướng, 2 thằng kia thằng rửa bát, thằng đổ rác. Gấu về 3 thằng ra xếp hàng khoanh tay chào hỏi lễ phép, dắt xe, cởi dép, xách đồ rồi mời gấu tắm rửa sạch sẽ ra ăn cơm. Ngày nào cũng vậy không thì nghe chửi sml :(
Còm dư nick :(