[Funland] Có nhà nào vợ không nấu ăn toàn đi ăn hàng không các cụ?

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Cụ nghĩ nhà hàng nào cũng sạch á. :))). Quán bình dân thì nhộm nhoạm không nói vì cái giá đấy không yêu cầu dịch vụ cao được. Còn cụ nghĩ cứ nhà hàng là ngon sạch thì sai lầm . Nhà hàng lắm sao thì không nói
Chẳng nhà hàng nào bằng nhà mình cụ nhể.

Crazy Car VN

Xe tải
Em lập thớt giải trí tí, chả là dạo này đang thấy áy náy với chồng.

Hồi chưa chồng em thuộc dạng nấu ăn khá, đầu bếp trụ cột ở nhà, bày vẽ món ăn 3 miền Tây Tàu đủ cả. Và nhà đẻ em thì rất hưởng ứng.

Dưng mà lấy chồng, chồng em xuất thân con nhà nghèo, quen ăn uống kham khổ nên giờ khẩu vị đơn giản nhạt nhẽo. Món Tây Tàu hay Việt mà nhiều gia vị là không thích. Hai vợ chồng ăn uống mỗi người một kiểu nên nấu nướng cũng chán, đồ em thấy ngon thì chồng ko hưởng ứng, đồ chồng thấy ngon thì em thấy nhạt nhẽo không vô. Dần dà em cũng chán nấu, chỉ lúc nào về bà ngoại mới được thỏa thích bày vẽ theo ý mình vì còn có người ăn cho.

Đợt này cuối năm, nhà em nhiều việc bận kinh khủng khiếp. Hôm nào về nhà cũng phờ phạc, nên cả 1-2 tháng nay đến 95% là đi ăn hàng (còn lúc bình thường khoảng 70% :D, bữa sáng trưa và thỉnh thoảng tối). Chồng em nếu là ngày trước thì sẽ ko vui với việc này đâu, nhưng dạo này biết 2vc vất vả nên cũng ko ý kiến gì, vợ thích đi ăn gì cũng chiều. Còn em trong thâm tâm vẫn hơi náy náy, thấy gia đình ko có bữa cơm nhà nó cứ không ấm cúng thế nào í. Nhưng em oải quá, em cũng chả muốn làm gì. Lên đây hỏi xem có nhà nào như nhà em không, em cứ có cảm giác mình tệ không làm dc trách nhiệm của người vợ í 😅😅.

Edit: Ơ em nhắc lại là tình trạng này mới dc 1.5 tháng nay do quá bận và đặc biệt tuần này mới ăn nhà có 1 bữa, nên tự em đã thấy ko ổn rồi. Chứ các cụ cứ còm kiểu nhà em mấy năm nay đều thế thì chết.

Edit 2: Các cụ vào bảo chắc em nấu dở mới thế, em chỉ nói nhỏ là em từng start-up bằng mở nhà hàng, và tự nấu những thứ cốt lõi ạ. Có khách còn nhận xét món A này là ngon nhất trong các nơi từng ăn. Start-up thất bại thì nhiều lý do, nhưng em nghĩ chả ai nấu ăn dở mà dám tự tin mở nhà hàng đâu các cụ ạ. Em ko tự nhận là chuyên gia hay siêu gì về ẩm thực, nhưng mâm cơm gia đình rõ ràng ko phải vấn đề với em ạ.
Vậy bạn điều chỉnh khẩu vị với chồng sao cho phù hợp coi sao. Cố gắng chấp nhận mức độ khác biệt ẩm thực của chồng bạn mà nấu sao cho thoải mái cả 2 bên. Mình thì dễ tính ăn gì cũng ngon cho nên không bao giờ chê món gì hết. Món nào ăn cũng ngon và cảm ơn người nấu cho mình.

sleepwalkervn

Xe tải
Ông già em cũng ăn uống đơn giản đến mức cực đoan...chỉ thích mỗi thịt lợn kho hoặc xào vớt dưa chuột, mướp đắng và hành tây. Các thứ khác như thịt bò, gà, cá hoặc rau ăn rất ít hoặc bị ép mới ăn. Ông gần như không có khái niệm thưởng thức đồ ăn hoặc hưởng thụ sự tươi ngon của thực phẩm. Mà ông già em cũng đi bộ đội, chuyển ngành rồi sống trong Huế gần hai chục năm về chứ không phải rặt nông dân. Nhiều lúc ăn uống mất hết cả ngon nếu như hôm đó nhà em có tiệc hoặc đãi khách vì nhiều loại đồ ăn kiểu lạ.

vihali

Xe container
Chả bù cho em cứ ăn hàng là gặp anh Tào ngay nên em chỉ ăn đồ ở nhà. Được cái vợ em GV nên nấu được cả 3 bữa cho cả nhà. Một năm có lẽ chỉ ăn ngoài ko quá chục bận.

Không biết nó bỏ bùa ngải gì ko các cụ nhỉ?

Smile1102

Xe container
Em thấy nếu mình không kham được vì quá bận thì nên thuê giúp việc về nấu để ăn ở nhà sẽ đảm bảo sức khỏe và không khí gia đình hơn.
Bình thường nên ăn món đơn giản được chế biến đơn giản với nguyên liệu chất lượng, thi thoảng mới nên ăn cầu kỳ chứ không thì nó cũng ngán.

Fan gentra

Xe điện
Người biết nấu ăn ngon là người biết làm cho người khác vui vẻ ,hạnh phúc trong bữa cơm gia đình ....mợ tự nhận là mình biết nấu ăn ngon vậy tôi hỏi mợ thế nào là món ăn ngon ( nó bao gồm những gì ..??)..
nấu ăn ở mỗi nơi khác nhau,mỗi vùng khác nhau ...nấu ăn nó là nhệ thuật mợ hiểu không ..?? mà là nghệ thuật thì mỗi người cảm nhận khác nhau ...mợ nấu ngon nhưng người ăn chưa chắc cảm thấy ngon ...vì vậy mợ nên học ở những bữa cơm bên ngoài rồi về nấu cho chồng ăn nhé ..tôi nghĩ rằng khẩu vị dần dần sẽ hợp nhau thôi...ăn mãi cũng quen ..1 là mợ nấu theo kiểu của ck ,,2 mợ nấu theo kiểu của mợ ..

Phuha18

Xe tăng
Vợ chồng em bảo nhau cố gắng tạo cái văn hóa gia đình là buổi tối ngồi với nhau bữa cơm cho ấm cúng.
Em ăn uống cũng đơn giản, nhưng vẫn chủ yếu vợ em nấu. Khi nào muộn quá thì mua ít đồ ăn ngoài mang về, cắm cơm, luộc ít rau là xong bữa.
F1 nhà em gần 3 tuổi, cứ ngồi vào bàn ăn là lại "Đây là bữa cơm gia đình, cả nhà quây quần bên nhau, thật là hạnh phúc", nghe cũng sướng cái lỗ tai các cụ mợ ạ.

DurexXL

Tháo bánh

Hồi chưa chồng em thuộc dạng nấu ăn khá, đầu bếp trụ cột ở nhà, bày vẽ món ăn 3 miền Tây Tàu đủ cả. Và nhà đẻ em thì rất hưởng ứng.

Dưng mà lấy chồng, chồng em xuất thân con nhà nghèo, quen ăn uống kham khổ nên giờ khẩu vị đơn giản nhạt nhẽo. Món Tây Tàu hay Việt mà nhiều gia vị là không thích. Hai vợ chồng ăn uống mỗi người một kiểu nên nấu nướng cũng chán, đồ em thấy ngon thì chồng ko hưởng ứng, đồ chồng thấy ngon thì em thấy nhạt nhẽo không vô. Dần dà em cũng chán nấu, chỉ lúc nào về bà ngoại mới được thỏa thích bày vẽ theo ý mình vì còn có người ăn cho.

Đợt này cuối năm, nhà em nhiều việc bận kinh khủng khiếp. Hôm nào về nhà cũng phờ phạc, nên cả 1-2 tháng nay đến 95% là đi ăn hàng (còn lúc bình thường khoảng 70% :D, bữa sáng trưa và thỉnh thoảng tối). Chồng em nếu là ngày trước thì sẽ ko vui với việc này đâu, nhưng dạo này biết 2vc vất vả nên cũng ko ý kiến gì, vợ thích đi ăn gì cũng chiều. Còn em trong thâm tâm vẫn hơi náy náy, thấy gia đình ko có bữa cơm nhà nó cứ không ấm cúng thế nào í. Nhưng em oải quá, em cũng chả muốn làm gì. Lên đây hỏi xem có nhà nào như nhà em không, em cứ có cảm giác mình tệ không làm dc trách nhiệm của người vợ í 😅😅.

Edit: Ơ em nhắc lại là tình trạng này mới dc 1.5 tháng nay do quá bận và đặc biệt tuần này mới ăn nhà có 1 bữa, nên tự em đã thấy ko ổn rồi. Chứ các cụ cứ còm kiểu nhà em mấy năm nay đều thế thì chết.

Edit 2: Các cụ vào bảo chắc em nấu dở mới thế, em chỉ nói nhỏ là em từng start-up bằng mở nhà hàng, và tự nấu những thứ cốt lõi ạ. Có khách còn nhận xét món A này là ngon nhất trong các nơi từng ăn. Start-up thất bại thì nhiều lý do, nhưng em nghĩ chả ai nấu ăn dở mà dám tự tin mở nhà hàng đâu các cụ ạ. Em ko tự nhận là chuyên gia hay siêu gì về ẩm thực, nhưng mâm cơm gia đình rõ ràng ko phải vấn đề với em ạ.
Chốt: Tiền hàng tháng tôi nộp chỉ có thế, dịch dã không giảm đi là nỗ lực lắm rồi
Ăn nhà tự nấu hay ăn tiệm thì tùy cô

born2go

Xe điện
Kể ra cuộc sống mà không biết hưởng thụ thì cũng thật là nhạt nhẽo, nhỉ?

Em lớn lên cũng nghèo khổ, nên sống đơn giản và không đòi hỏi gì nhiều - nhưng có cái gì ngon, hay, đẹp ... thì không bỏ qua bao giờ :))

quy la tien

Xe điện
Vợ chồng em bảo nhau cố gắng tạo cái văn hóa gia đình là buổi tối ngồi với nhau bữa cơm cho ấm cúng.
Em ăn uống cũng đơn giản, nhưng vẫn chủ yếu vợ em nấu. Khi nào muộn quá thì mua ít đồ ăn ngoài mang về, cắm cơm, luộc ít rau là xong bữa.
F1 nhà em gần 3 tuổi, cứ ngồi vào bàn ăn là lại "Đây là bữa cơm gia đình, cả nhà quây quần bên nhau, thật là hạnh phúc", nghe cũng sướng cái lỗ tai các cụ mợ ạ.
Em cũng vậy, gắng ăn ở nhà 1 cách nhiều nhất: việc nhà đừng coi của riêng ai, vợ nấu mình nhặt, rửa rau,chọn món ăn hợp với mọi người nhất, gắng ăn uống đơn giản, khoa học...vv.

gautrucbe

Xe tải
Em thời con gái không biết nấu ăn, lấy chồng mới nấu. Lấy phải ông chồng nấu ăn giỏi nhưng được cái không chê, chỉ thính thoảng bực quá nhắc nhở em nấu thế này này.... Nấu nhiều thành quen. Chồng thì đi công tác nhiều cũng không đảm đương được, cũng thui chột dần. Được cái em nấu đón sở thích cả nhà nên con cái khen hết lời, cứ động viên đi thi nấu ăn. Đó là do em biết ý thích của từng người thôi, chứ về cơ bản là không nấu bằng chồng đâu. Nấu lâu cả nhà theo vị của em nên ai cũng hài lòng, trừ chồng thỉnh thoảng phản đối.
Đợt này nhà em sửa nhà, dỡ cái bếp nên không nấu được. Từ đầu cũng thấy thoải mái vì không sấp ngửa nấu ăn, nhưng ăn nhiều ở ngoài cũng ngán. Em lại mua đồ sẵn về, thổi nồi cơm thì lại êm ấm. Thỉnh thoảng ăn ở ngoài để giải phóng sức lao động thôi, chứ tốn kém và không vệ sinh đâu. Em biết có gia đình không nấu ở nhà vì sợ mùi, bẩn, con cái cũng theo nếp đấy.

matran241091

Xe tăng
chả hiểu startup nấu ăn kiểu gì mà không biết nấu ăn theo khẩu vị hợp với cả 2 người
chả lẽ đi ăn nhà hàng mỗi người ăn 1 món khác nhau ??

uoat_LX

Xe điện

Nói chung là không nên như thế ,gia đình là số 1 . Tình yêu của người chồng đi qua cái dạ dày, mợ cố mà ăn uống đơn giản để chiều chồng đê . Cứ kéo dài tình trạng như này thì chả mấy chốc là hết duyên và hết nợ .

Amethyst2020

Xe buýt
Thớt từ 1 năm trước mà cụ nào đào lên thế ạ :)). Giờ em mới vào OF thấy noti quá trời.

Báo cáo các cụ nhà em vẫn êm ấm ạ. Thời gian này năm ngoái vẫn là vì quá bận ko xoay xở được nên nhà em ăn hàng là chủ yếu. Sau đó là Covid, rồi giãn cách, có nhiều thời gian hơn nên em đã ở nhà nấu ăn ba bữa. Bày vẽ nhiều cũng vui, nấu ko thiếu thứ gì cũng ko thiết đi ăn hàng. Nhưng em nghiệm ra là chỉ khi bố trí thời gian được thì em mới vui vẻ nấu ăn, bày vẽ và hứng thú với bữa ăn.

Và rồi thêm một mùa cuối năm bận rộn nữa lại đến, như thường lệ lại cắm mặt làm từ sáng đến tối, nhiều lúc thật sự ko có tâm trạng để nấu và ăn nữa. Nhưng năm nay dịch bệnh, ko đi ăn hàng nhiều, em đề xuất với chồng là mua một số món họ nấu sẵn ở hàng quen, rồi về nấu cơm, canh và một món đơn giản nữa. Vậy là vừa đáp ứng được sở thích ăn đơn giản của chồng lại vừa có món gia vị em ưa thích. Hiện giờ phương án này khá ổn, ko ai phàn nàn gì.

Em xin rút lại lời tự nhận mình nấu ăn ngon vì nhiều cụ tỉa tót quá. Tiêu chuẩn mỗi người mỗi khác, nên ko dám lạm bàn. Hơn nữa với em việc này ko còn quan trọng nữa. Có lúc em ấm ức bảo chồng là thời gian em bỏ ra nấu bữa cơm, em có thể kiếm dc nhiều tiền hơn nhiều chi phí đi ăn hàng, thì sao em phải phung phí sức lao động như vậy, sao ko dành để nghỉ ngơi? (Em ko chọn cách thuê người nấu vì nhà em neo người, ăn ít). Nhưng rồi vì chồng, vì covid, em cũng cố gắng có bữa cơm tối, và đơn giản hoá bằng phương án trên.

Nói chung cơm nước chẳng nhà nào giống nhà nào, ko nên áp đặt phán xét. Miễn họ tự thoả thuận và thấy phù hợp là được. Hai vợ chồng em làm lụng nhiều, kiếm tiền vất vả nên chồng em lại rất thông cảm với em. Cuộc sống vì vậy vẫn rất tốt ạ.

Nadi 18

Xe hơi
Nhà em thì suốt ngày vợ nấu 3 bữa, cả năm may ra 2 hay 3 lần là ko ăn ở nhà thôi.
Phở thì tự nấu, 5 năm nay e chưa ăn sáng ở ngoài 1 lần nào.
Phụ nữ thì phait nấu nướng cơm nước chứ, nhiều phụ nữ giờ lười lắm chỉ lướt cái đt là nhanh thôi, em mà có vợ như thế là em táng ngay