[Funland] Cỗ nhà quê

sakai_yo

Xe lăn
Em từ bé ở Hà Nội, thi thoảng mới về quê nên cơ bản em chả rõ cỗ quê nó thế nào mới chuẩn, em chỉ biết cỗ bàn ở Hà Nội thoai, nên em vào hóng :D
E thì dân quê, em ăn cỗ cưới ở HN cũng dễ có đến 40 lần. Nói chung là đa số k ngon cụ ạ. Mà giống nhau tới 80-90%. Có cỗ cưới ở Sen Hồ tây em thấy ngon

Ceramicstile

Xe tăng
Cỗ họ nhà em năm nào cũng ba chục mâm. Tối hôm trước làm cái lễ nhập đinh, nhà nào có con trai thì ván xôi, con gà đến nhập họ. Mỗi năm khoảng hơn chục đinh, để lại họ một nửa, một nửa đem về. Ngả ra mấy mâm, các cụ bàn việc, thanh niên bọn em thì rượu. Sáng hôm sau mổ lợn, cỗ bày vào mâm kiểu lợn mẹt, chặt tàu lá chuối để vào mâm, mỗi món một mô. Năm nào cũng quắc cần câu

Vietjuve

Xe buýt
Chuẩn đét cỗ quê, nhưng bên em khác đóng 6, ăn hết mâm của cụ thì no bằng chết. Nhìn đến 3 đĩa thịt giống nhau. Mà cỗ quê có rau là bị xì xào ngay.....

V.T.K

Xe điện
Quê em cũng ĐBBB. Ngồi 6.

Về món thì cơ bản vẫn từ con ỉn.
Anh em làm cỗ là phải có thêm cái món gỏi. Con lợn vừa pha xong còn nóng hổi là phải làm ngay 1 dải thịt thăn. Điều riêng 1 tay dao ra thái mỏng. Nước tranh, hành tươi cho vào. Đến khi giải lao là anh em có đĩa gỏi làm mấy quại
Tay làm hàm nhai thì nhất Câu đương nhà cụ rồi. Sành điệu nữa thì mổ xong, xẻo khẩu lòng đặc nhất, làm tí hành tươi trần rồi làm bát rượu uống chung xong ra làm tiếp
Món gỏi thăn lợn thì em chưa từng thử. Có thì dám.

114hangbong

Xe cút kít
Trên Hà nội em chỉ dự giỗ ông bà nội ngoại, toàn con cháu trong nhà chừng 4-5 gia đình đến tụ họp. Ngồi làm ba mâm quây quần, hơi chật tý vì nhà trên phố. Các món hay làm là nem rán vì ông bà em thích, gà luộc, chim hầm hoặc quay, bóng xào hoặc nấu canh mọc, canh măng ninh xương, lòng mề gà xào dứa và nộm hay xalat.
Nếu giỗ Tổ thì cả họ về nhà thờ Tổ chỗ 116 hàng Bông làm lễ rồi liên hoan ngọt bánh kẹo hoa quả. Cả trăm người nên không ăn mặn.

banmotnucuoi

Xe lăn
Thiếu món giò & thịt gà hoặc ngan thì bất thành cỗ quê rồi.
Quê e thêm món nem nướng truyền thống. Rau, dưa thì chỉ 10 năm lại đây mới bày lên mâm, còn trước đây thì phải yêu cầu chủ nhà mới mang ra.

V.T.K

Xe điện
Cỗ họ nhà em năm nào cũng ba chục mâm. Tối hôm trước làm cái lễ nhập đinh, nhà nào có con trai thì ván xôi, con gà đến nhập họ. Mỗi năm khoảng hơn chục đinh, để lại họ một nửa, một nửa đem về. Ngả ra mấy mâm, các cụ bàn việc, thanh niên bọn em thì rượu. Sáng hôm sau mổ lợn, cỗ bày vào mâm kiểu lợn mẹt, chặt tàu lá chuối để vào mâm, mỗi món một mô. Năm nào cũng quắc cần câu
Cái nhà anh lễ Nhập đinh là nhiều cụ trên này thích và thèm lắm. Nhập họ cho thằng CU.
Quê em gọi là Vào họ. Đến ngày giỗ họ cuối năm,mang cau trầu lễ vật và một khoản công đức nhỏ (tùy tâm) đến nhà thờ họ, trình tổ tiên báo thêm một chồi non mọc thêm trên cây phả hệ.

V.T.K

Xe điện
Cỗ đúng kiểu "chém to kho mặn". :D
Hà Tây phải có bát chuối hầm xương đặc quánh như bột, thậm chí nhìn như nồi cám lợn mới là món truyền thống. :))
Chỗ em là chuối cả củ chứ không chuối cả nải cụ ạ.

V.T.K

Xe điện
Thiếu món giò & thịt gà hoặc ngan thì bất thành cỗ quê rồi.
Quê e thêm món nem nướng truyền thống. Rau, dưa thì chỉ 10 năm lại đây mới bày lên mâm, còn trước đây thì phải yêu cầu chủ nhà mới mang ra.
Đây là cỗ lễ cỗ họ cỗ đình, tất cả phạm vi trong con lợn cụ ơi.
Chứ ăn cỗ phải có thịt gà. Đàn ông phải có đàn bà mới vui.
Cỗ như cu nói giờ đâu cũng là cái chung rồi cụ

V.T.K

Xe điện
Cỗ làng cháu không đc dự. Mình kong ở làng.
Cỗ họ thì rồi.
Trước ngồi chiếu, nay văn minh ngồi bàn, đóng 6. Đóng 4 chưa thấy ( chắc mình trẻ cỗ 4 ngày xưa).
Kinh nhấT vai vế.
Hồi về quê lần đầu ( lúc đó 30. Cháu xa nhà từ năm 22 đến 30 mới về). Toàn các lão lụ khụ râu tóc bạc phơ, phụ nữ răng đen tóc vấn chân đây hoặc đi guốc chào bằng bác ( chào thay con).
Mình chi trưởng ngành trên nó vậy.
Chán ra chơi bên ngoài còn lôi thôi hơn. Không biết ngôi thứ thế nào. 45. 55 cứ bác bác con con, còn 40 trở xuống chào ông ngon xoét. Ngại không chịu đc. Người nhà quê hồi trước họ trông già hơn bây giờ.
Hay nhất có con bé 21 học trên hà nội có họ nhưng đằng ngoại của họ cứ chào cụ. Mà ló xinh thôi rồi. Người lẳn nói chung là muốn láo kệ họ hàng.
Cuối cùng ra quán nước gốc đa uống. Gặp ngay mấy ông nhọc lại nhận họ thằng nhận làm cháu thằng nói nêu đằng ngoại lại là anh em. Điên tiết cháu bẩu ở hàng nước thì thôi cho qua vai vế đi. Làm chầu bia ( hồi đó bia vạn lúc đầy) cháu khao cả lũ không cần biết họ hay làng.
Chuyện cụ như phim, nhưng là thật ở cái xứ ta: trọng họ tộc vai vế.
Như mấy thằng tây lông: I và YOU, vai trên vai dưới gọi bằng mỗi cái tên cũng ok. Ở xứ ta mà gọi mỗi tên vai trên là đủ Vỡ alo rồi chứ đừng nói hai ngôi xưng hô.
Như cụ sau về quê là chuẩn bị tinh thần ngồi gian giữa với mấy cụ râu dài.
Cụ nhể!

o0akay0o

Xe buýt
Cỗ cưới quê em thì toàn Chó là chó

V.T.K

Xe điện

V.T.K

Xe điện
Trên Hà nội em chỉ dự giỗ ông bà nội ngoại, toàn con cháu trong nhà chừng 4-5 gia đình đến tụ họp. Ngồi làm ba
mâm quây quần, hơi chật tý vì nhà trên phố. Các món hay làm là nem rán vì ông bà em thích, gà luộc, chim hầm hoặc quay, bóng xào hoặc nấu canh mọc, canh măng ninh xương, lòng mề gà xào dứa và nộm hay xalat.
Nếu giỗ Tổ thì cả họ về nhà thờ Tổ chỗ 116 hàng Bông làm lễ rồi liên hoan ngọt bánh kẹo hoa quả. Cả trăm người nên không ăn mặn.
Để đón mợ sang thớt Cỗ Quê.
Cỗ phố bên mợ lúc nào cũng cầu kỳ hơn, cỗ quê em mộc mạc.
Nhưng đã là Cỗ lễ/họ/đình thì giá trị nó ở truyền thống, ở sự kết giao cộng đồng nên em nghĩ điều đó nó khích lệ cái ngon từ tâm lý đến khẩu vị!
Mợ nhỉ?

V.T.K

Xe điện
Thiếu rau hay canh măng hoặc khoai sọ với xương và đĩa longlon quen thuộc. Cứ thịt lợn sạch ăn ngon, ngọt cụ nhỉ!
Dạ, cứ sạch là ok phỏng cụ.
Thịt sạch, "rau" sạch... là ta cứ ngồm ngoàm đc rồi phỏng cụ.