[Funland] Có nhiều công dân quốc tế không biết VN là nước nào không nhỉ ?

Badinerie

Xe hơi
Ông nội em ngày xưa đi phu sang bên Tân thế giới lấy bà nội em bên đó.

Có ối cụ/mợ trên này còn chẳng biết nó ở đâu :))
Nouvelle-Calédonie (New Caledonia) phải không cụ? Chỗ em ở bên Pháp có 1 bé từ đó sang học. Bố bé là người VN, quê Nam Định. Bé đó tên VN nhưng nói tiếng Pháp và không biết tiếng Việt. Có vẻ bố bé đó là thuyền nhân từ thời xưa. Tân Thế giới là lãnh thổ hải ngoại của Pháp.

arcobaleno87

Xe tải
Nước này có anh Mohamed Kallon 1 thời đá cho Inter ở Serie A bên Ý nổi phết nhé cụ chủ thớt, VN mìn thì có CV9 cũng đá Âu châu (mà đã cho đội nào e chả biết).

nissantiida

Xe điện
3 năm trước em sang Hạ Môn TQ, vào thuê phòng ks mà con bé lễ tân ko biết VN là nước nào, đi shopping mấy đứa bán hàng cứ bảo em là người Thái Lan cơ.
Có khi họ biết uyển nan chứ chưa nghe chữ Việt Nam bao giờ :).

cokimi

Xe điện
Giờ đưa cái bản đồ thế giới mà k điền tên quốc gia, hỏi nhiều cụ mợ ở đây chắc đại đa số ko biết nước Ethiopia (ví dụ thế vì nó cũng 1tr km² và 115tr ng) ở chỗ nào, có khi còn chưa nghe tên. Hay như e hỏi thằng e trai và vợ e ( đều dân khối C) là Colombia nằm chỗ nào cũng chịu bó tay.
Ai hay coi bda chắc biết Yaya Toure, Kolo Toure, Drogba...người Bờ Biển Ngà, nhưng chắc gì đã biết Bờ Biển Ngà chỗ nào châu Phi, hoặc tên khác của nó là Cot Đivoa
Làm văn phòng, lễ tân hay du học sinh nhưng chưa hẳn đã biết nhiều về địa lý các quốc gia. Tại sao cứ vin vào mấy đứa dốt đó để tự ti về quốc gia mình sih sống.
Ps: e dân kỹ thuật nhưng thich tìm hiểu địa lý, hỏi bây h săp xếp top 20 nước theo dân số, diện tich lớn nhất chắc e tloi chính xác, thậm chí nêu rõ cụ thể dtich và dân số bao nhiêu.
Tiếng Việt lớp 3 có bài tập đọc Đất quý, đất yêu về đất nước Ethiopia. Và Bờ Biển Ngà là dịch từ tiếng Pháp Côte d'Ivoire :D

Ni No Kuni 2

Xe điện
Em hơi sợ trình độ hiểu biết xã hội của nhiều cụ đấy. Nhưng nó là tình hình chung của giáo dục VN rồi. Em 8x đời đầu mà thời đấy đã thấy kiến thức địa lý bạn đồng lứa lởm rồi.
Mấy nước như Lichtenstein hay Andorra, hay kiểu Guinea Xích Đạo chịu khó đọc 1 chút, để ý thông tin 1 chút là biết hết mà.
Còn kiểu thủ đô Brunei nữa, ngay láng giềng ASEAN chắc khối cụ không biết =))

fromantoan

Xe tăng
Mẹ em không biết VN giáp Campuchia, mà mẹ em sn 1961, đảng viên, làm giáo viên cấp 3 dạy vật lý. Đơn giản là chuyện VN giáp ai không giải quyết được việc gì cho mẹ em. Bản thân em thì không biết làm nem nên em thấy người khác có chuyện gì không biết cũng là bình thường.
Cái này thì em đánh giá mẹ cụ là đảng viên và giáo viên là không xứng đáng vì sinh năm 1961 lại có học hành, nghiên cứu thì không thể nào không biết đến cuộc chiến Tây Nam với Polpot, với ta cho bộ đội sang giải phóng Cambodia, LHP cấm vận, những thứ ảnh hưởng rõ nét trong đời sống giai đoạn đó.

fanmu1234

Tháo bánh
Tiếng Việt lớp 3 có bài tập đọc Đất quý, đất yêu về đất nước Ethiopia. Và Bờ Biển Ngà là dịch từ tiếng Pháp Côte d'Ivoire :D
Nguyên nhân có tên Bờ Biển Ngà, là do ngày xưa bọn thực dân da trắng dùng bãi biển để tập kết ngà voi săn bắn được ở châu Phi chở về châu Âu

fundraiser

Xe container
Ko nói đâu xa, cccm đừng lừa dối chính mình, em hỏi Thanh Hóa có giáp Sơn La không?
Trước em làm poll ở cty được 1 chầu chè sầu đó :))
Ngày xưa em ơ quê ra Hà nội học đại học bạn bè hỏi ở đâu, khi thì em nói ở Vinh khi thì bảo Nghệ an. Có đứa còn bảo ủa tớ tưởng cậu ở Nghệ an ah? Vinh có gần Nghệ an ko?

fanmu1234

Tháo bánh
Cái này thì em đánh giá mẹ cụ là đảng viên và giáo viên là không xứng đáng vì sinh năm 1961 lại có học hành, nghiên cứu thì không thể nào không biết đến cuộc chiến Tây Nam với Polpot, với ta cho bộ đội sang giải phóng Cambodia, LHP cấm vận, những thứ ảnh hưởng rõ nét trong đời sống giai đoạn đó.
Cái này cụ nói chuẩn.

Sinh năm 61, trình độ trên cấp 3 mà không biết K nằm đâu thì lạ quá

Su Đình

Xe tăng
Tri thức, kiến thức đôi khi không quy thành vật chất hay quy ra xèng được, nhưng nhiều cụ bảo biết thêm kiến thức về địa lý, về nước này nước kia chả thêm được đồng nào, chả ảnh hưởng gì đến cuộc sống các cụ đấy thì cũng đúng, nhưng với em thì biết thêm được cái gì thì tốt cái đấy, thấy hiểu biết của mình phong phú hơn, khi giao tiếp, chém gió cũng tự tin hơn.

• Vodka
Reactions: edc

fanmu1234

Tháo bánh
Tri thức, kiến thức đôi khi không quy thành vật chất hay quy ra xèng được, nhưng nhiều cụ bảo biết thêm kiến thức về địa lý, về nước này nước kia chả thêm được đồng nào, chả ảnh hưởng gì đến cuộc sống các cụ đấy thì cũng đúng, nhưng với em thì biết thêm được cái gì thì tốt cái đấy, thấy hiểu biết của mình phong phú hơn, khi giao tiếp, chém gió cũng tự tin hơn.
Cái này cụ nói đúng.

Thêm 1 chút kiến thức, kể cả kiến thức linh tinh, tức là nền móng tri thức được bồi đắp thêm 1 viên gạch. Nền móng càng vững chắc thì xây nhà cao tầng càng vững.

Nhà cao tầng càng vững (kiến thức càng rộng, càng sâu) , thì cơ hội kiếm tiền càng hiều vì dễ dàng tiếp tiếp cận nhiều lĩnh vực.

Andydo

Xe điện
Liệu có nhiều công dân quốc tế không biết VN là nước nào không nhỉ?

Thời sự đưa tin, hôm nay tổng thống nước Sierra Leone thăm VN, một quốc gia ở Tây Phi. Chắc 99.99% các cụ không biết và chưa từng nghe tới nước này.

Có chỉ số nào đo lường mức độ nhận biết của mỗi quốc gia không? Ví dụ Mỹ thứ 1, Pháp thứ 2,.....VN thứ 70....

Có bao nhiêu cụ từng nghe nói đến tên như transnistria, Azerbaijan, lesotho, liberia, grenada, fiji, tuvalu, tonga, kiribati...
Thế giới rộng lớn. Nhiều người không biết cũng là bình thường. Không nói lên trình độ nhận thức đâu

Andydo

Xe điện
Các quốc gia nêu trên ít nhiều còn nghe tới, thời nhỏ em chơi với quả địa cầu suốt nên đến giờ vẫn nhớ nhiều quốc gia và thủ đô. Những nước như thế này mới lạ nè: Niue, Mauritania, Liên bang Micronasia, Nauru, Ladonia, Eritrea.
Ladonia nằm ở đâu vậy ta. Hồi nhỏ cũng chơi quả địa cầu mà em chưa từng nghe tới

Em thì chỉ biết mấy nước nổi tiếng ở Châu Âu nhờ học tiếng Anh. Chứ mấy anh ở Châu Phi thì chịu chết. Đặc biệt gần đây mấy nước nhỏ cứ tuyên bố tự chủ thì càng chịu.
Mà ra nước ngoài gặp bọn Tây nó toàn hỏi em người TQ à? Chả ai hỏi mày là người VN đâu các cụ ah. Tây nó mặc định bọn da vàng tóc đen là bọn Tung Quỏ

Andydo

Xe điện
Cuộc sống luôn mang đến những bất ngờ và phụ nữ thường là những người mang điều đó đến bên ta. Một lần, gấu nhà em hỏi "nước Mỹ đông dân thế cơ hả chồng?". Em bẩu "nó là 1 nước lớn mà" - rồi chột dạ thế nào, em rón rén hỏi "thế bấy lâu em nghĩ Mỹ nó có bao dân?" thì y thị thản nhiên "em cứ tưởng chỉ 2-3 triệu người thôi". Đờ cmn cả người, em sợ hãi k dám thăm dò thêm y thị là cái nước chó chết đó nằm ở châu nào nữa dù bản thân cái tên nó đã tự bạch, vì em sợ mình sẽ đột tử do tăng huyết áp khi nhận câu trả lời. Mà đó là cựu sv trường Thương nghiệp chứ chẳng đùa. Tưởng Mỹ nó xa xôi, vợ mình k quan tâm cũng là điều có thể tạm bỏ qua thì cách đây đâu như vài tháng, con bé f1 cắc cớ hỏi mẹ nó "Campuchia nằm ở đâu hả mẹ" thì thấy gấu nhà thủng thẳng "con hỏi bố ấy". Em giật thót mình, buông đt quay sang vợ con. Chắc thấy gương mặt đờ đẫn, ánh mắt hoảng loạn của chồng nên y thị ngay lập tức ăn vạ "V..ầ..ng, em k biết vì k để ý, thế thôi. Sao anh cứ nhìn kiểu coi thường em thế nhỉ? Bọn bạn em cũng đầy đứa không biết. Cứ làm như m giỏi lắm í. Ghét".

Cơ hội test đến gần như ngay lập tức vì sau đấy em phải đưa gấu đi off với hội chị em bạn dì đồng niên. Hội này cứ đến phiên ai giật bát họ là sẽ tổ chức ăn uống. Nhân cả đám 13 nàng đang vui, em lấy hết can đảm thò mặt vào, hỏi " a phiền các dì 1 tẹo, có gì thì các dì bỏ qua nhé? Phía bắc VN m giáp nước nào?"- một khoảng lặng kéo dài đến kinh hoàng, hai tay em phải bám vào thành ghế để khỏi ngã khi nghe họ xì xào bàn bạc. Rất may, sau khoảng 15s, một nàng lên tiếng "giáp TQ phải không anh? Hồi còn con gái em buôn trên đó nên em biết". Loạng choạng, em lê bước ra ngoài để hớp lấy mấy ngụm không khí, sau khi chứng kiến ánh mắt hả hê của con gấu nhà, ánh mắt đắc thắng kiểu "thấy chửa, k chỉ vợ a kém thông minh đâu nhé!".
Tưởng đang đọc truyện azit =))

Mandalord

Xe điện
Em không phản đối cụ bảo là mẹ em không xứng đáng là đảng viên.

Nhưng bảo là mẹ em không xứng đáng giáo viên vì không biết VN ở cạnh Cam thì em thấy cụ hơi võ đoán.

Phỗng new

Xe điện
Càng có tuổi, va chạm nhiều thì khối lượng các thông tin được/bị/phải nạp vào đầu càng lớn, rồi thì trí nhớ cũng kém dần đi. Thế nên có những thông tin có thể mình biết đến rồi, nhưng nó không quan trọng hoặc không thường xuyên được dùng đến thì cũng sẽ quên rơi rớt dần đi.

Vì vậy, có giao thiệp với đối tác nhỡ người ta ko biết thủ đô của Bờ ru nây là gì, thì cũng đừng vội đánh giá họ kém, phỏng các cụ?

luổn phuẩn

[Tịch thu bằng lái]
Em thì chỉ biết mấy nước nổi tiếng ở Châu Âu nhờ học tiếng Anh. Chứ mấy anh ở Châu Phi thì chịu chết. Đặc biệt gần đây mấy nước nhỏ cứ tuyên bố tự chủ thì càng chịu.
Mà ra nước ngoài gặp bọn Tây nó toàn hỏi em người TQ à? Chả ai hỏi mày là người VN đâu các cụ ah. Tây nó mặc định bọn da vàng tóc đen là bọn Tung Quỏ
Thì tết âm lịch của châu Á bọn nó toàn gọi là china new year mà :))

Rantarox

Xe hơi
Em biết và nghe đến tên Sierra Leon từ thời cấp III, 30 năm trước, nghe qua đài TNVN và nghe qua RFI, Ra đi ô Phờgran xơ Anh tẹc na xi ông nan lờ, tiếng nói cuốc tế từ nước pháp, lúc 16h giờ Pa ghi tức là 22h00 giờ Hà Nội trên sóng AM 1 ngàn hai trăm chín mươi sáo ký lô hẹc
Ha ha, cụ diễn lại chuẩn quá, làm em nhớ quá ngày xưa ông già em cũng cứ đêm đêm là "Đây Pa ghi, E gờ ép phi, E tẹc na xi ông na lờ...)