[VHGT] Có ôtô ở Việt Nam không sướng như nhiều người nghĩ

Đi ôtô phải thanh toán nhiều tiền hơn, đóng góp nhiều hơn, luôn sai nếu có xảy ra va chạm với xe máy.
Nhiều người nói đi ôtô thì sướng nhất, điều này là đúng, vì sao?

Đầu tiên là thể hiện phần nào đẳng cấp của mình. Thứ hai là độ an toàn sẽ hơn người đi xe máy. Thứ ba là không phải trùm áo mưa, đeo khẩu trang và chụp nồi cơm điện. Thứ tư là đi được đông người và điều nữa là mang được nhiều hành lý hơn.

Vào các cửa hàng, nhà hàng được đón tiếp niềm nở và bắt tay trịnh trọng hơn người đi xe máy, cuối cùng là được nhiều người nhìn theo ao ước. Đấy là cái sướng, nhưng đằng sau nó thì có hàng tá cái khổ mà có liệt kê cả ngày cũng không hết, chỉ xin kể vài nỗi khổ mà bản thân tôi đã gặp đó là:

1. Thường xuyên bị tắc đường hàng giờ liền, vừa mệt mỏi, mất thời gian, tốn nhiên liệu.

2. Muốn dừng lại mua đồ chỗ chợ, hay cửa hàng nào đó sẽ bất lợi, có khi chưa kịp mua thì bị nhà hàng bên cạnh ra nhắc nhở nhẹ, có khi còn bị đuổi thẳng vì đỗ phần đuôi xe sang phần đất nhà họ.

3. Vào uống nước hay ăn uống ở các quán nước, nhà hàng thường bị thanh toán tiền cao hơn người đi bộ hoặc đi xe máy.

4, Đi đám cưới, đám giỗ, thôi nôi, nhà mới... hoặc ngày tết mừng tuổi, mừng thọ, ủng hộ, đóng góp cũng phải hơn chút, nếu không sẽ bị cho là đi ôtô không bằng đi bộ.

5. Khi bị xe máy va quệt dù đúng trăm phần trăm, vẫn bị phạt vạ và còn ăn chửi.

6. Nhiều khi anh em nhà mình, nhà vợ, bạn bè, nhất là cấp trên của mình, đang trong quá trình học lái hoặc mới lấy bằng ngứa ngáy chân tay cứ năn nỉ cho đi thử tý, hoặc mượn xe đi tý. Không cho mượn thì kêu ki bo, mặt nặng mày nhẹ, mà cho mượn thì thực sự lo ngay ngáy. Nói dại vừa chưa thạo, vừa không quen xe nhỡ húc vào đâu thì chỉ còn nước bán nhà.

Đây mới chỉ là một phần nổi của tảng băng chìm cái khổ của người có ôtô, còn trăm thứ bà rằng khác như nuôi xe, bảo dưỡng sửa chữa, nộp phạt. Xin mọi người cho thêm ý kiến!

Lê Tuấn

Hoaimong

Xe buýt
Em chịu khổ quen rồi, giờ mà sướng thì không chịu được. Nếu biết sử dụng hợp lý thì sẽ sướng chứ nhiều khi cậy oai, đi mua mớ rau muống mà cũng đi ô tô thì khổ ráng chịu.

Xe cỏ cũ

Xe điện
Tác giả Lê Tuấn viết bài này chưa có ô tô, cứ có đi thì sẽ thấy nó khác.

Hoaimong

Xe buýt
Em nhìn chữ ký của chủ thớt lại thấy nghi nghi. Lẽ nào có ý khuyên mọi người bán xe đi taxi chăng. Em té đây không lại bị ăn gạch.

cuonglinh

Xe hơi
Thế chốt lại theo cụ chủ có nên có ô tô hay k ự ?

longrua

Xe hơi
Theo ý em là cụ chủ thớt chưa lấy vợ 2, nói thật là lái oto lúc tắc đường cũng vẫn sướng hơn đi xe máy, ngồi mát, nghe nhạc, túc tắc đi. Chứ xe máy bon chen lắm, mất sướng, may ra thoát nhanh thôi các cụ nhỉ :D

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ nói ko phải ko có lý mà các cụ cứ quăng đá. Em thấy tán đồng với cụ. Nuôi ô tô nói thật rất khó. Xe nhà em em ko bỏ tiền ra mua vì bố mẹ mua cho nhưng em nhận trách nhiệm nuôi và em thấy mua xe thì dễ chứ nuôi xe cực khó mà đối với em lương tháng chỉ 8 củ quay đầu. Vậy nên em chạy xe thêm chỉ là lấy mỡ nó rán nó. Chỉ cần chi phí nuôi xe đã khiến mình đau đầu rồi. Ngoài ra còn đâm va quệt quạt rồi cảnh sát... cái gì cũng tiền triệu cả. Mà tắc đg thì đúng là rất ức chế. Tốn xăng đã đành rồi lại còn bị muộn giờ nữa- em dù xài xăng chùa nhưng nói thật em lại đi đầu trong vc tiết kiệm của chùa.

tupa12

Xe hơi
Em nghĩ gì cũng có 2 mặt cụ ợ..4b với 2b thì đều có mặt lợi mặt hại. Cái nào mà điều kiện của mình có nhiều mặt lợi hơn thì mình dùng thôi ợ. Em cũng đang phấn đấu có em 4b để phối kết hợp với em 2b đây ợ.::))

cả nhà không cần phải mua 4b cũng được, cứ đi bằng taxi cho đỡ phải lo:D

faocau

Xe hơi
Em thấy nhiều mợ lái oto vẫn mặc áo chống nắng và đeo khẩu trang kín mít cụ ah :>

anhtho

Xe ngựa
Có ô tô khộ thế mà nhiều người vẫn ước ao. Thực ra nói khổ là khổ ở HN hoặc SG thôi, chứ ở nhiều tỉnh thành trong nước, đường xá khá thoáng do mật độ dân thấp hơn nhiều, đất đai rẻ hơn nên chỗ để xe thoải mái, đi ô tô có gì mà khổ ?

tranhuong83

Xe hơi
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
nói chung là cái gì cũng vậy tiền gì của đầy

nguyenlethang

Xe buýt
Thành phố thì em không biết, dân nông thôn thì em chưa thấy ai mua ô tô rồi ân hận cả. Tromg các mục cụ viết thì chỉ có mục 4, 5 là đúng. Nhất là các cụ xa nội, ngoại thì có xe thật là sướng khi có việc cần đi cả nhà.

Matizcoi

Xe cút kít
Em đang muốn được đau khổ đây mà cũng có được đâu :((

sylilave

Xe buýt
Cụ chủ chưa có ô tô nên bình luận không chuẩn. Thông cảm thôi. Nhà cháu đang có một cái khổ, nay muốn mua thêm một cái khổ nữa mà không có tiền. Thật tiếc. Cụ nào có cái khổ mà không biết hưởng cái sướng của cái khổ thì bán nó đi cho rảnh nợ.

phuongchi

Xe buýt
Cháu cũng muốn khổ nên cháu phải cố, tháng 7 này cháu bán cái sướng cho cụ nào cần với giá hữu nghị thôi. Cụ nào mua inbox cho cháu nhé.

xebongac

Xe buýt
đọc hoài chả thấy cái sướng của cụ là đưu vợ con về ngoại hay về quê chơi mà không cần tay sách nách mang. năng không đến mặt, mưa không đến đầu, mùa hè như mùa đông, mùa đông lại ấm như trong nhà, v..v.....