[Funland] Có phải BDS cũng sắp toang không các cụ

hdung87

Xe tải
em cũng đang thắc mắc, vì em comment hơn 50 bài rồi để được comment bên box mua bán, giờ còn 3x bài @@. trong đấy có vài viên sỏi nhỏ của em nhé :D
:)) thêm bài này em vừa đọc.

Có vẻ các cụ Vin bắt đầu truyền thông rầm rộ lại rồi =))

dongnd3

Xe buýt
Vin HY chết cái chả gần khu nào. Ít ra như vin thăng long nó còn gần mỹ đình cầu giấy, hà đông trường học sở ban ngành nhiều.

hdung87

Xe tải
Trên face e vẫn đọc được rất nhiều phân tích đa chiều mà cụ. Mà các nhà đầu tư cũng nên biết đa chiều để định hướng tốt hơn.
Quan trọng truyền thông nó phải khôn lên tí, mấy kiểu PR kiểu này nó tấu hài vcđ

LeonLai

Xe hơi
:)) thêm bài này em vừa đọc.

Có vẻ các cụ Vin bắt đầu truyền thông rầm rộ lại rồi =))
báo nói
"Tất cả các nhà đầu tư theo Vin Từ đầu dự án, nếu có tầm nhìn từ 3 cho đến 5 năm thì chưa ai thua cả, gần như thắng hết, bởi lẽ "Vin coi những nhà đầu tư là đối tác của Vin, hợp tác cùng có lợi, chứ không phải, để lấy tiền của họ"."

Thê thì năm thứ 3 bắt đầu mua

ủa, em ko hiểu khái niệm ven đô của cụ đâu, em tưởng ven đô là HN, còn chỗ đấy tên nó là tỉnh lẻ Hưng Yên chứ???
Hay HN sắp mở thêm về phía Vin rồi?
100m cũng là giá tương lai tính bằng thập niên rồi cụ ạ. Đừng nói chuyện bay trong phút mốt. Tiền có phải giấy đâu, là polyme rồi.
Trước khi bán vin Hưng Yên bác nào để ý sales rồi truyền thông tâng biệt thự, liền kề bên Vin oceanpark 1 lên mây xanh, nào là x4 trong mấy năm, rồi 500tr/m2, đọc buồn cười gần chết nhưng chả dám ý kiến gì k nhiều bác lại bảo dạy người giàu cách tiêu tiền, nếu quả thật thế thì em thấy người giàu tiêu tiền lạ quá

Thanhvuóng71

Xe điện

Hanh Ha

Xe tăng
Giờ mà ông V cho khởi công cái công viên to to gần đấy có khi mới nóng lại dc

cadan

Xe container
Vấn đề nằm ở thanh khoản, và thanh khoản đã chậm rõ rệt :

"Càng siết, cung càng giảm sốc, giá càng tăng mạnh hơn, những người như tôi lại càng tìm mọi cách huy động vốn để đầu tư. Còn những người mua nhà ở thực không có nhiều tiền để 'đu' như vậy, trong khi họ mới là động lực chính cho thanh khoản của thị trường. Vậy mới nói giá nhà chưa giảm, thanh khoản đã rơi", anh T. nêu quan điểm. "

https://zingnews.vn/do-mat-cho-vay-tien-ngan-hang-mua-nha-post1320264.html

Nói cung ít, cầu nhiều là phiến diện

Một khi bên cung muốn bán nhà, mà bên cầu ko đủ tiền, kéo dài thời gian thì ắt bên cung phải giảm giá chứ làm sao neo giá cao mãi được, kể cả là gồng lãi.

Còn đội phải vay để đầu tư, hoặc vào sau đu đỉnh, thời gian sẽ khiến vốn như cát chảy kẽ tay, chịu sao nổi.

Phải giảm thôi.

binh77

Xe tăng
Vấn đề nằm ở thanh khoản, và thanh khoản đã chậm rõ rệt :

"Càng siết, cung càng giảm sốc, giá càng tăng mạnh hơn, những người như tôi lại càng tìm mọi cách huy động vốn để đầu tư. Còn những người mua nhà ở thực không có nhiều tiền để 'đu' như vậy, trong khi họ mới là động lực chính cho thanh khoản của thị trường. Vậy mới nói giá nhà chưa giảm, thanh khoản đã rơi", anh T. nêu quan điểm. "

https://zingnews.vn/do-mat-cho-vay-tien-ngan-hang-mua-nha-post1320264.html

Nói cung ít, cầu nhiều là phiến diện

Một khi bên cung muốn bán nhà, mà bên cầu ko đủ tiền, kéo dài thời gian thì ắt bên cung phải giảm giá chứ làm sao neo giá cao mãi được, kể cả là gồng lãi.

Còn đội phải vay để đầu tư, hoặc vào sau đu đỉnh, thời gian sẽ khiến vốn như cát chảy kẽ tay, chịu sao nổi.

Phải giảm thôi.
Chuẩn rồi cụ ơi, như dân Marketing tụi em ý thức rõ want và demand, cầu tức là phải có mong muốn và phải có khả năng chi trả cho nó, chứ chỉ nói cầu không thì em có nhu cầu mua cả trăm cái nhà, nhưng ko có xèng thì đâu gọi là cầu, mà chỉ gọi là mong muốn có đc thui.

taiadau

Xe điện
vin hưng yên giờ thành vin đứng yên rồi cc ợ :D
Tháng 12 năm ngoái, bạn em có gửi em bản sơ đồ tk Dream city và nói, chăc tầm tháng 4 sẽ ra hàng, mày n/c đi, giá CDT chắc tầm hơn 50 (đất Văn GIang chăc tầm 40). Trong tất cả cac post trên này đợt đó em đều chém vui với các cụ trên này tầm 70 đổ lại thì còn xem xet, chứ ko thì nhường các cụ tất. Giờ nhìn cái giá Vin HY thì đúng là ngáo thật, để xem thị trường và CDT sẽ hành động tiếp như thế nào :D

binh77

Xe tăng
Đấy. Hôm nọ có cụ hỏi chỗ nào bđs giảm, cắt lỗ thì báo cụ để cụ ôm hết. Danh sách cắt lỗ dài như tờ sớ kia kìa. Cụ vào ôm nhanh đi ko kịp
Đây không phải cắt lỗ, cắt lỗ là giá BĐS đăng đúng giá thị trường và người bán có nhu cầu bán nhanh rồi giảm giá cơ. Chứ giờ em có mảnh đất khỉ ho cò gáy, thằng bên cạnh nó đang bán 5 tr/1m2, em đăng bán đòi 50 tr/1m2 rồi em bảo giờ em cắt lỗ, bán còn 45tr/m2, các bác vào bắt đi. Nên đây là xuống lỗ chứ ko cắt lỗ cụ ới.

cadan

Xe container
Chuẩn rồi cụ ơi, như dân Marketing tụi em ý thức rõ want và demand, cầu tức là phải có mong muốn và phải có khả năng chi trả cho nó, chứ chỉ nói cầu không thì em có nhu cầu mua cả trăm cái nhà, nhưng ko có xèng thì đâu gọi là cầu, mà chỉ gọi là mong muốn có đc thui.
Em có cash sẵn đây, có nhu cầu đây, mà xác định giá cao vô lối là ko đầu tư.

Chỉnh sửa cuối:

cadan

Xe container
Đây không phải cắt lỗ, cắt lỗ là giá BĐS đăng đúng giá thị trường và người bán có nhu cầu bán nhanh rồi giảm giá cơ. Chứ giờ em có mảnh đất khỉ ho cò gáy, thằng bên cạnh nó đang bán 5 tr/1m2, em đăng bán đòi 50 tr/1m2 rồi em bảo giờ em cắt lỗ, bán còn 45tr/m2, các bác vào bắt đi. Nên đây là xuống lỗ chứ ko cắt lỗ cụ ới.
Thực ra cccm mê BĐS thì luôn nói BĐS ko bao giờ lỗ v.v. nên cứ nói là cắt lỗ - bản chất chính là tháo cho khỏi đọng vốn

lô đât 100m giờ toàn hô 2tỷ trung bình thu về tối thiểu 140tr tiền lãi bank/năm

Tức là sang năm phải cầm tay 2140 củ

Nếu mua miếng đất 2 tỷ mà sang năm vẫn "giữ giá" không lỗ - vẫn 2 tỷ, thì về bản chất cũng là mất 140tr rồi ạ

Cắt lỗ có thể hiểu đây là thoát hàng, tránh mất phần lãi đó, cộng với cái vốn bị chôn trong lô đất

binh77

Xe tăng
Thêm một động thái tích cực về tài chính .
Tiền lại chẩy vào BĐS thôi cụ ơi. Đi cho DN vay, bố NHTM nào cũng hỏi anh có mảnh đất ko, cắm vào bảo lãnh cho DN anh thì em mới cho vay đc, chứ mấy cái máy móc còi của anh em chả dám cầm đâu, cùng lắm, em cầm bổ sung thêm cho gọi là có thui. Vậy là mấy bố DN có dthu về rút ra làm mảnh đất, cắm lại vào ngân hàng rồi vay tiền bổ sung vốn kinh doanh, tự dưng đc 2% mà vẫn có xèng đtu cho SXKD. Đất thì vẫn có.

LeonLai

Xe hơi
Em có cash sẵn đây, có nhu cầu đây mà xác định giá cao vô lối là ko đầu tư.
Đúng rồi bác, giá này là giá xong cầu đường rồi. em thấy giá 100m 1m căn đẹp là chơi được, thì người đầu tư còn có kỳ vọng ăn 10 - 20 % 1 năm. Chứ chỗ đấy trong 5 năm tới ai mà ở được, khi nào ở được thì có giá như hiện tại là hợp lý

cadan

Xe container
Tiền lại chẩy vào BĐS thôi cụ ơi. Đi cho DN vay, bố NHTM nào cũng hỏi anh có mảnh đất ko, cắm vào bảo lãnh cho DN anh thì em mới cho vay đc, chứ mấy cái máy móc còi của anh em chả dám cầm đâu, cùng lắm, em cầm bổ sung thêm cho gọi là có thui. Vậy là mấy bố DN có dthu về rút ra làm mảnh đất, cắm lại vào ngân hàng rồi vay tiền bổ sung vốn kinh doanh, tự dưng đc 2% mà vẫn có xèng đtu cho SXKD. Đất thì vẫn có.
Vấn đề là tiền đâu "rút ra làm mảnh đất" ợ?

Khác với đất tên cá nhân lướt lát nhanh chóng, đất mang tên DN lằng nhằng hơn khi làm sổ đỏ và chuyển nhượng, rồi hoạch toán tài sản, sổ sách tài chính, thuế phí...

Chưa kể còn định giá khi vay vốn

Không đơn giản đâu cụ ạ

Trách nhiệm của các NHTM

Ban hành văn bản hướng dẫn thực hiện hỗ trợ lãi suất theo quy định để tổ chức thực hiện thống nhất trong toàn hệ thống…; xác định và ghi rõ nội dung về mục đích sử dụng vốn vay phù hợp với quy định tại thỏa thuận cho vay hoặc phụ lục sửa đổi, bổ sung thỏa thuận cho vay hoặc chứng từ nhận nợ giữa NHTM và khách hàng. Thực hiện việc hỗ trợ lãi suất theo đúng quy định; trường hợp từ chối hỗ trợ lãi suất phải có văn bản thông báo cho khách hàng.

Kiểm tra, giám sát việc sử dụng vốn vay theo đúng mục đích sử dụng vốn vay được hỗ trợ lãi suất. Theo dõi, lưu trữ hồ sơ, hạch toán, thống kê riêng các khoản vay được hỗ trợ lãi suất theo quy định. Thông tin, truyền thông về chính sách hỗ trợ lãi suất tại NHTM; công bố công khai trên Cổng thông tin điện tử của NHTM thời điểm dừng hỗ trợ lãi suất.

Thêm một động thái tích cực về tài chính .

Chỉnh sửa cuối:

binh77

Xe tăng
Vấn đề là tiền đâu "rút ra làm mảnh đất" ợ?

Khác với đất tên cá nhân lướt lát nhanh chóng, đất mang tên DN lằng nhằng hơn khi làm sổ đỏ và chuyển nhượng, rồi hoạch toán tài sản, sổ sách tài chính

Chưa kể còn định giá khi vay vốn

Không đơn giản đâu cụ ạ

Trách nhiệm của các NHTM

Ban hành văn bản hướng dẫn thực hiện hỗ trợ lãi suất theo quy định để tổ chức thực hiện thống nhất trong toàn hệ thống…; xác định và ghi rõ nội dung về mục đích sử dụng vốn vay phù hợp với quy định tại thỏa thuận cho vay hoặc phụ lục sửa đổi, bổ sung thỏa thuận cho vay hoặc chứng từ nhận nợ giữa NHTM và khách hàng. Thực hiện việc hỗ trợ lãi suất theo đúng quy định; trường hợp từ chối hỗ trợ lãi suất phải có văn bản thông báo cho khách hàng.

Kiểm tra, giám sát việc sử dụng vốn vay theo đúng mục đích sử dụng vốn vay được hỗ trợ lãi suất. Theo dõi, lưu trữ hồ sơ, hạch toán, thống kê riêng các khoản vay được hỗ trợ lãi suất theo quy định. Thông tin, truyền thông về chính sách hỗ trợ lãi suất tại NHTM; công bố công khai trên Cổng thông tin điện tử của NHTM thời điểm dừng hỗ trợ lãi suất.
Cá nhân đứng ra bảo lãnh DN vay vốn bằng mảnh đất của cá nhân chủ DN cụ ơi. Còn rút tiền Dthu của DN ra mua đất, đứng tên chủ doanh nghiệp thông qua nghiệp vụ vay mượn, mua bán, tam ứng, thanh toán, .... giữa cá nhân chủ DN và DN. Sau khu mau mảnh đát xong thì chủ DN dùng mảnh đất đó bảo lãnh cho DN vay vốn Ngân hàng, ngân hàng giải ngân vốn cho DN để phục vụ SXKD vẫn đúng mục đích vay cụ ơi.
Nói chung nước chảy chỗ trũng, DN vẫn có vốn KD, chủ DN vẫn có đất.

cadan

Xe container
Cá nhân đứng ra bảo lãnh DN vay vốn bằng mảnh đất của cá nhân chủ DN cụ ơi. Còn rút tiền Dthu của DN ra mua đất, đứng tên chủ doanh nghiệp thông qua nghiệp vụ vay mượn, mua bán, tam ứng, thanh toán, .... giữa cá nhân chủ DN và DN. Sau khu mau mảnh đát xong thì chủ DN dùng mảnh đất đó bảo lãnh cho DN vay vốn Ngân hàng, ngân hàng giải ngân vốn cho DN để phục vụ SXKD vẫn đúng mục đích vay cụ ơi.
Nói chung nước chảy chỗ trũng, DN vẫn có vốn KD, chủ DN vẫn có đất.
Cách hay ^_^ nghe chừng dễ ăn

Bảo sao các đại za như Mai Linh taxi, Thuận THảo, Dương Bạch Diệp, cá tra Dịu Hiền sụp đổ...vì đầu tư BĐS

khi thị trường móm hoặc đóng băng thì cả chủ DN lẫn DN đều gãy một chùm

Dangkhoa2409

Xe hơi
Em nghĩ mức giá trên 100tr với Hưng yên là quá ngáo. Ngáo tới mức vô lý. Cỡ Vin Dan phượng còn có tin rò rỉ từ 60 tới 80tr còn có lý hơn (đường Tây thăng Long thông thì có thể lên 100X dc