[Funland] Có phải chúng ta tự làm mình khổ không?

xedapcu0301

Xe máy
Tối qua ngồi ăn cơm, cô giúp việc nhà em tâm sự, cố gắng làm mấy năm nữa, 2 vc tích góp dc 200 triệu là sẽ nghỉ hưu, về trông cháu. (cô ý làm nhà em gần 5 năm rồi, ck cô ấy làm thợ xây cccm ạ).
VC cô ý có 2 đứa con gái, từ lúc lấy nhau giờ chưa bao giờ trong túi dương đên 20 tr, vì lúc bé thì con ốm, lúc lớn thì đi học.
Rồi đứa thứ nhất vào đại học (học cùng lúc 2 trường), ra trường 1 tg nó đi lấy ck, cũng chỉ đủ sống chứ ko khá.
Đứa thứ 2 vừa vừa được tuyển thẳng vào HVTC (có giải quốc gia).
Cả cả đời cs cứ quay vòng kin kít vậy, mà ao ước trong túi có số tiền đó là trồng rau, trông cháu, ang áng là 4 năm nữa các cụ ạ (công thức đây: 5,5 tr x 13 tháng x 4 năm = 286 tr). Còn tiền của ck thì dùng chi tiêu các việc họ hàng, quê quán. (Với dk là cả nhà ko ốm đau)

Rồi nhìn lại thật có phải tự mình, tự chúng ta làm bản thân căng hơn, vất vả hơn, mệt hơn, stress hơn không. Khi mà cứ cắm đầu vào làm, nghỉ chẳng dám nghỉ, chơi cũng phải có kế hoạch ...với lý do là để cho các con mình đỡ khổ như mình, để về già mình có đông giắt lưng, để có việc gì còn có đồng dự trữ.

Thật ra em nghĩ đây đơn giản là quan niệm sống, là góc nhìn thôi, nhưng em nghĩ là vđ gặp phải của hầu hết mn bây giờ, nên mạn phép chia sẻ để cùng nghe ý kiến của các cụ, các mợ

Trân trọng,

Chỉnh sửa cuối:

ITVT

Xe tải
Sống nay phải nghĩ ngày mai. Cái này ăn vào tiềm thức muôn thưở từ xưa nay rồi.
Đó cũng là đức tính tốt khi các bậc cha mẹ luôn nghĩ cho con cháu. Mà ít khi nghĩ và sống cho bản thân.
Dưng với em thì hơi khác, hãy luôn quan tâm, theo dõi và tạo môi trường tốt nhất có thể cho con cái. Còn thành bại thế nào một phần do chúng trải nghiệm và thực hiện.

onex

Xe hơi
XH mình vẫn nhiều kiểu tư duy như vậy. Cho con đi học các khóa sinh tồn, khóa quân đội nọ kia mà ở nhà thì lớn đùng rồi mà mấy việc cá nhân bố mẹ không rèn cho con tự làm

Nana2015

Xe tăng
K thế k phải xã hội. K thế chẳng ai làm giúp việc cho nhà chủ thớt đâu. Đừng kêu mà hãy nghĩ đó là quy luật vận động đi

Hùngcadilac

[Tịch thu bằng lái]
Tối qua ngồi ăn cơm, cô giúp việc nhà em tâm sự, cố gắng làm mấy năm nữa, 2 vc tích góp dc 200 triệu là sẽ nghỉ hưu, về trông cháu. (cô ý làm nhà em gần 5 năm rồi, ck cô ấy làm thợ xây cccm ạ).
VC cô ý có 2 đứa con gái, từ lúc lấy nhau giờ chưa bao giờ trong túi dương đên 20 tr, vì lúc bé thì con ốm, lúc lớn thì đi học.
Rồi đứa thứ nhất vào đại học (học cùng lúc 2 trường), ra trường 1 tg nó đi lấy ck, cũng chỉ đủ sống chứ ko khá.
Cả cả đời cs cứ quay vòng kin kít vậy, mà ao ước trong túi có số tiền đó là trồng rau, chông cháu, ang áng là 4 năm nữa các cụ ạ (công thức đây: 5,5 tr x 13 tháng x 4 năm = 286 tr). Còn tiền của ck thì dùng chi tiêu các việc họ hàng, quê quán. (Với dk là cả nhà ko ốm đau)

Rồi nhìn lại thật có phải tự mình, tự chúng ta làm bản thân căng hơn, vất vả hơn, mệt hơn, stress hơn không. Khi mà cứ cắm đầu vào làm, nghỉ chẳng dám nghỉ, chơi cũng phải có kế hoạch ...với lý do là để cho các con mình đỡ khổ như mình, để về già mình có đông giắt lưng, để có việc gì còn có đồng dự trữ.
Thật ra em nghĩ đây đơn giản là quan niệm sống, là góc nhìn thôi, nhưng em nghĩ là vđ gặp phải của hầu hết mn bây giờ, nên mạn phép chia sẻ để cùng nghe ý kiến của các cụ, các mợ

Trân trọng,
Chia sẻ gì nữa khi mà những điều cụ nhận thấy,đã,đang trải qua nó là thực tế rồi???

Ai cũng phải đi qua đoạn đường đó,có chăng đi thế nào,đi bằng phương tiện gì?
Cuối cùng đích đến như nhau!

xedapcu0301

Xe máy
Cha mẹ làm cực khổ cũng chỉ để lo cho con cái ! 2 năm mà 2 vc tích 200tr thì có vẻ khó khăn đấy
4 năm cụ ạ, công thức kia là công thức lương cô ý nhận của nhà em, cô ý đang mong muốn là ko tiêu vào số tiền đó, sau 4 năm có khoản đó để tiết kiệm ạ

xedapcu0301

Xe máy
Em có dám kêu đâu, câu cuối e cũng nói là do quan niệm sống, cách nhìn rồi mà cụ. Em viết ra đơn giản để cùng chia sẻ cùng nhìn cùng bình thôi ạ!

Xe vài bánh

Xe điện
Chia sẻ gì nữa khi mà những điều cụ nhận thấy,đã,đang trải qua nó là thực tế rồi???

Ai cũng phải đi qua đoạn đường đó,có chăng đi thế nào,đi bằng phương tiện gì?
Cuối cùng đích đến như nhau!
Em không thấy cái câu cuối cùng của cụ nó hay ở chỗ nào cả. :D
Tuy cuối cùng ai cũng đến đích như nhau như lúc chưa đến đích nó khác nhau nhiều lắm. Đó cũng là 1 điều quan trọng để từng người phấn đấu, phải không cụ?

onex

Xe hơi
Sống nay phải nghĩ ngày mai. Cái này ăn vào tiềm thức muôn thưở từ xưa nay rồi.
Đó cũng là đức tính tốt khi các bậc cha mẹ luôn nghĩ cho con cháu. Mà ít khi nghĩ và sống cho bản thân.
Dưng với em thì hơi khác, hãy luôn quan tâm, theo dõi và tạo môi trường tốt nhất có thể cho con cái. Còn thành bại thế nào một phần do chúng trải nghiệm và thực hiện.
Chuẩn ợ. Thành hay bại là ở bản thân con cái, bố mẹ quan tâm tạo môi trường tốt nhất (có thể) cho con. Nhiều bậc phụ huynh cứ dồn tiền cho con vào trường quốc tế và suy nghĩ chắc chắn vào trường đó sẽ thành công :D

xedapcu0301

Xe máy
Em có dám kêu đâu, câu cuối e cũng nói là do quan niệm sống, cách nhìn rồi mà cụ. Em viết ra đơn giản để cùng chia sẻ cùng nhìn cùng bình thôi ạ!

Hùngcadilac

[Tịch thu bằng lái]
Em không thấy cái câu cuối cùng của cụ nó hay ở chỗ nào cả. :D
Tuy cuối cùng ai cũng đến đích như nhau như lúc chưa đến đích nó khác nhau nhiều lắm. Đó cũng là 1 điều quan trọng để từng người phấn đấu, phải không cụ?
Thì có bẩu không phấn đấu đâu?
Em nói là tùy mỗi người (dùng phương tiện) gì đó thôi!

slaz8

Xe ba gác
Cả cả đời cs cứ quay vòng kin kít vậy, mà ao ước trong túi có số tiền đó là trồng rau, trông cháu, ang áng là 4 năm nữa các cụ ạ (công thức đây: 5,5 tr x 13 tháng x 4 năm = 286 tr). Còn tiền của ck thì dùng chi tiêu các việc họ hàng, quê quán. (Với dk là cả nhà ko ốm đau)

Trân trọng,
Con người có tư duy, tư duy đó quyết định cuộc sông của con người.
-Tư duy tích cực, con người vui vẻ
-Tư duy tiêu cực tự hủy hoại mình và cộng đồng

chacchanxe

Xe buýt
Ngta bảo lúc trẻ bán sức khỏe để lấy tiền, về già lại lấy tiền mua sức khỏe.

dakbin

Xe tải
Cái "khỏe" của dan mình nó khác cccm ạ, mình mong "khỏe" về tinh thần, vật chất hay thể lực, có cả ba là may mắn nhất...

Nhưng nhiều cụ nghī nhiều tiền mới khoẻ, đôi khi tiền đó chỉ dùng tích trữ chứ ko tạo ra thay đổi đời sống vật chất, thế là tự chuốc khổ...

Làm vc cố gắng, thoải mái tinh thần, học đọc hiểu về thể chất, vệ sinh hợp lý, ăn uống hài hòa là tốt nhất, cổ gắng tích lūy sē buộc phải bớt chi tiêu, phải mua đồ chưa đảm bảo nhất so vs đk của mình nên sk sē suy giảm, lại dùng tiền tích lūy để đổi lấy sức khoẻ nhưng tự hào là ko có tiền tích lūy thì abc này nọ...

Khi phải tằn tiện tích lūy não sē có pư tiêu cực, có thể sảy ra các vđ ko mong muốn mà họ gọi là số phận, ko biết toàn do tự thân chuốc lấy...

Nên sống thản nhiên, vừa đủ, hạn chế ham muốn, tích lūy trong đk là đc...

Nhiều người còn nghèo, kiếm đồng tiền gian nan. 200 triệu của chị 4 năm nữa còn bao nhiêu giá trị với đà lạm phát ?

luxshopping

Xe đạp
331 Nguyễn Đình Chiểu, Phường 5, Quận 3, TP. HCM
Website
luxshopping.vn
4 năm cụ ạ, công thức kia là công thức lương cô ý nhận của nhà em, cô ý đang mong muốn là ko tiêu vào số tiền đó, sau 4 năm có khoản đó để tiết kiệm ạ
Được theo như ước tính đóa thì quá khỏe rồi ! Có 1 số tiền dư để lo cho tuổi già

xedapcu0301

Xe máy
Nhiều người còn nghèo, kiếm đồng tiền gian nan. 200 triệu của chị 4 năm nữa còn bao nhiêu giá trị với đà lạm phát ?
Em thì em nghĩ mỗi một ng có 1 giá trị riêng, nghèo, hay giàu ko nói hết dc mọi thứ cụ ạ. Còn cụ nói là kiếm gian nan thì em nghĩ cũng chưa hẳn đúng cụ ạ. vì cứ theo quy luật kinh tế tự nhiên thôi, mức 5.5 tr/thang net mang về nhà, cv dọn dẹp, trông trẻ con....cũng không thấp vì nếu thấp thì cô ý đã chọn nhà khác, hoặc việc khác rồi ạ. vì + ăn uống, đi lại, lễ lạt, tết nhất chắc cũng > 8tr/ tháng. thì tính ra số tiền thực cô ý nhận là (416 tr chứ ko phải 286 tr đâu cụ ạ)

MoonInCar

Xe tải
Có đến 95% người Việt ở tầm trung lưu, ko giàu có dư dả gì nhưg đều đẻ 2 con.
Đôi khi em nghĩ nếu chỉ đẻ và tập trung nuôi 1 đứa thì cuộc sống chắc sẽ đỡ vất vả và thư thả hơn rất nhiều.

hbu082

Xe container

Trân trọng,
thôi thì em cũng cố gắng trong tài khoản khi nào dương 2 tỏi thì vc em nghỉ hưu, ông nhà phân lô đầu đường nhà em nghe đâu cũng bẩu khi nào nổ tk dương 20 tỏi ổng cũng nghỉ, còn loáng thoáng đâu cánh nhà báo bên anh Vượng Vin thấy bẩu khi nào dương 20k tỏi là anh ấy cũng buông tay.
nói tóm lại là cuộc sống thì nó cần có vận động, cứ hài hòa lao động cùng ăn chơi nhảy múa là đc :D