[Funland] Có phải deepfake bằng AI lừa đảo đến mức ngân hàng chịu thua rồi không ?

Giangle.

Xe hơi
Vợ em vừa bị lừa ck gần 20tr vì facebook bạn bị hack rồi inbox nhờ chuyển khoản. Những vụ lừa đảo này không mới nhưng lần này rất lạ. Em tường lại xem cụ nào bị giống không.

Fb bạn đồng nghiệp của vợ em nhắn tin nhờ ck vào tk của bạn ấy, chẳng biết ma xui thế nào không gọi điện hỏi mà lại chuyển luôn. Khi chuyển check thông tin tk đúng tên bạn ấy cả họ tên, tk của ngân hàng VPB. Sau khi phát hiện bị lừa thì tá hoả gọi sang tổng đài VPB thì được biết stk được mở trùng số CCCD chip còn lại tất cả thông tin đều sai, bên VBP hướng dẫn sang trình báo công an ... Em nghi ngờ là lừa đảo công nghệ cao vì bạn này có update một số video quay mặt cá nhân lên facebook mà nghe nói deepfake đã đạt đến trình độ giả được cả giọng nói và hình ảnh khuôn mặt của tổng thống Mỹ rồi thì chắc tạo tài khoản online cũng không khó phải không các cụ ?

Aliyah

Xe máy
AI tiến hoá nhưng bị lợi dụng theo chiều hướng tiêu cực như này thì nguy hiểm quá, nhân viên VPB thì đúng là cũng chỉ hướng dẫn sang trình báo công an là hết chứ họ cũng có nghiệp vụ check thật giả đâu

--Lamborghini--

Xe lăn
Không có chuyện nó có thể giả mà không thể nhận ra được đâu cụ.
Chắc cú thì gọi điện thoại, không gọi video call.
Trong quá trình gọi thì nói những chuyện để xác nhận được người đó có thật ko.
Ai có giời mà làm được cái đó.

khonglaaica

Xe điện
Vợ em vừa bị lừa ck gần 20tr vì facebook bạn bị hack rồi inbox nhờ chuyển khoản. Những vụ lừa đảo này không mới nhưng lần này rất lạ. Em tường lại xem cụ nào bị giống không.

Fb bạn đồng nghiệp của vợ em nhắn tin nhờ ck vào tk của bạn ấy, chẳng biết ma xui thế nào không gọi điện hỏi mà lại chuyển luôn. Khi chuyển check thông tin tk đúng tên bạn ấy cả họ tên, tk của ngân hàng VPB. Sau khi phát hiện bị lừa thì tá hoả gọi sang tổng đài VPB thì được biết stk được mở trùng số CCCD chip còn lại tất cả thông tin đều sai, bên VBP hướng dẫn sang trình báo công an ... Em nghi ngờ là lừa đảo công nghệ cao vì bạn này có update một số video quay mặt cá nhân lên facebook mà nghe nói deepfake đã đạt đến trình độ giả được cả giọng nói và hình ảnh khuôn mặt của tổng thống Mỹ rồi thì chắc tạo tài khoản online cũng không khó phải không các cụ ?
Nhân viên NH mà dám cung cấp thông tin của số tk bao gồm của số CCCD và các thông tin cho người không phải chủ tài khoản thì cũng hơi lạ.

khonglaaica

Xe điện
Bình luận này của em thấy cũng bình thường mà sao lại bị kiểm duyệt nhỉ

Giangle.

Xe hơi
Nhân viên NH mà dám cung cấp thông tin của số tk bao gồm của số CCCD và các thông tin cho người không phải chủ tài khoản thì cũng hơi lạ.
đương nhiên là chính chủ tk hỏi lên mà cụ nghĩ sao vợ em hỏi được

lenhhoxung1980

Xe điện
Bây giờ các ngân hàng có vụ mở tk online. Em nghĩ đây là lỗ hổng cho bọn lừa đảo tận dụng. Trước đây mở tk offline còn đầy tk ma, huống hồ giờ làm online.

2_Speed

Xe hơi
Nhiều ngân hàng giờ cho mở tk online nên có thể có nhiều kẽ hở

2bplus

Xe buýt
Nó sửa cái ảnh thay đổi số hoặc chữ ở cccd dễ hơn nhiều mà k cần phải AI hay Deepfake gì cả.
Thời buổi này việc cứ up ảnh mình bừa bãi lên mạng sẽ mang lại nhiều hệ luỵ ko thể lường được về lâu dài.

catking113

Xe điện
Fake sao đc thông tin trên app ngân hàng ở chính máy của mình, chắc lúc chuyển tiền ko xem kỹ. Có cách giảm thiểu rủi do 99% là gọi điện trực tiếp cho người hỏi vay mà lười hoặc tiếc tiền đt chỉ gọi qua zalo hoặc fb.

Huuminh

Xe tăng
Không dính dáng đến vay nợ cầm cố lọ chai thì cứ kê cao gối ngủ yên thôi.

khonglaaica

Xe điện
đương nhiên là chính chủ tk hỏi lên mà cụ nghĩ sao vợ em hỏi được
Vậy thì em tóm tắt thế này:
- Đứa lừa đảo nó cho vợ cụ số TK trùng tên với bạn vợ cụ mở tại VPBank.
- Số tk đó khác với số tk vợ cụ và bạn vợ cụ hay chuyển khoản cho nhau. Nhưng do thấy trùng tên nên vợ cụ không nghĩ là bị lừa nên chuyển tiền.
- Sau đó bạn vợ cụ lên VPBank phản ánh số tk lừa đảo kia thì VP kiểm tra thấy số CCCD đăng ký mở TK là trùng với số CCCD của bạn vợ cụ, còn các thông tin khác trên CCCD thì không đúng?

Em tóm tắt thế có đúng ko cụ?

fanmu1234

Tháo bánh
Fake sao đc thông tin trên app ngân hàng ở chính máy của mình, chắc lúc chuyển tiền ko xem kỹ. Có cách giảm thiểu rủi do 99% là gọi điện trực tiếp cho người hỏi vay mà lười hoặc tiếc tiền đt chỉ gọi qua zalo hoặc fb.
Hiện giờ nhiều người quên luôn việc gọi đt bằng sin để trao đổi CV. Nhiều người dùng Zalo và Messger hàng ngày. hàng giờ.

Giả sử tên lừa đảo (đóng giả làm bạn của nạn nhân) bảo rằng đang du lịch ở Thái, Cam nên không đt bằng sim được, có khi nhiều người vẫn thấy hợp lý, vẫn tin và sẽ chuyển tiền.

Tóm lại nếu có ai dùng Zalo, Messenger hỏi vay tiền, đề nghị chuyển tiền thì nên check lại bằng cách gọi đt sim hoặc hỏi 1 câu vớ vẩn nào đó, thì dụ: con chó nhà mày đẻ chưa (nhà không có chó) hoặc bố vợ mày khỏe không (chết 10 năm rồi) =))=)),

Giangle.

Xe hơi
- Số tk đó khác với số tk vợ cụ và bạn vợ cụ hay chuyển khoản cho nhau. Nhưng do thấy trùng tên nên vợ cụ không nghĩ là bị lừa nên chuyển tiền.
- Sau đó bạn vợ cụ lên VPBank phản ánh số tk lừa đảo kia thì VP kiểm tra thấy số CCCD đăng ký mở TK là trùng với số CCCD của bạn vợ cụ, còn các thông tin khác trên CCCD thì không đúng?

em dốt trình bày, cảm ơn cụ

Thành Thị 1

Xe điện
Vãi nhỉ, tốt nhất là ko cho ai vay nữa

money_talk

Xe tăng

Nhờ cụ đã hiểu nội dung chính.
Nhưng nếu vậy thì liên quan gì đến deepfake, nhờ cụ giải thích nốt!?

Giangle.

Xe hơi
muốn mở tk online cần có video xác minh, mà theo em biết thì quy trình mở tk online của VPB hiện tại rất nghiêm ngặt, không dễ mở online như trước. Phải thừa nhận trước đây mở tk online các ngân hàng đều rất đơn giản. Ko biết nó theo dõi fb bạn đồng nghiệp này từ lúc nào nhưng khi hỏi lên tổng đài VPB xác nhận là đúng số CCCD thì chắc chắn ko phải tìm ngẫu nhiên stk trùng tên được trên mạng. Theo cụ thì có phải deepfake để tạo video khuôn mặt và giọng nói giả lập để tạo tk ngân hàng ko ?

khonglaaica

Xe điện
Em thâý cụ ấy xác nhận nội dung em tóm tắt làm em cứ suy nghĩ mãi.
- Vậy là bạn vợ cụ ấy lộ luôn cả số CCCD
- Bên lừa đảo hack face, có số CCCD, làm giả CCCD, mở TK tại VPBank (có thể mở online)
Thâý cứ cấn cấn thế nào ấy.

Bên em đã gặp 1 trường hợp gần giống thế này.
Nhưng khác ở chỗ là nhóm lừa đảo mua tài khoản có tên trùng với tên chủ face mà nhóm đó hack.

Giangle.

Xe hơi
Em thâý cụ ấy xác nhận nội dung em tóm tắt làm em cứ suy nghĩ mãi.
- Vậy là bạn vợ cụ ấy lộ luôn cả số CCCD
- Bên lừa đảo hack face, có số CCCD, làm giả CCCD, mở TK tại VPBank (có thể mở online)
Thâý cứ cấn cấn thế nào ấy.

Bên em đã gặp 1 trường hợp gần giống thế này.
Nhưng khác ở chỗ là nhóm lừa đảo mua tài khoản có tên trùng với tên chủ face mà nhóm đó hack.
em chưa nắm được tường tận hết bên VPB thông báo những gì, nhưng bạn đấy xác nhận là đúng số CCCD vs họ tên còn lại thông tin khác đều sai cả. Em ko dám nói là ngân hàng có sai trong việc cấp tk bank mới nhưng cứ thấy nó có ẩn khuất gì khó hiểu

Roman

Xe điện
Cháu chẳng vay ai và cũng chẳng cho ai vay. Nếu cho vay tiếc gi cuộc điện thoại cho người cần vay để xác nhận.