[Funland] Có phải deepfake bằng AI lừa đảo đến mức ngân hàng chịu thua rồi không ?

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Vậy thì em tóm tắt thế này:
- Đứa lừa đảo nó cho vợ cụ số TK trùng tên với bạn vợ cụ mở tại VPBank.
- Số tk đó khác với số tk vợ cụ và bạn vợ cụ hay chuyển khoản cho nhau. Nhưng do thấy trùng tên nên vợ cụ không nghĩ là bị lừa nên chuyển tiền.
- Sau đó bạn vợ cụ lên VPBank phản ánh số tk lừa đảo kia thì VP kiểm tra thấy số CCCD đăng ký mở TK là trùng với số CCCD của bạn vợ cụ, còn các thông tin khác trên CCCD thì không đúng?

Em tóm tắt thế có đúng ko cụ?
Nếu tóm tắt này là đúng thì nhân viên bank sai còn gì. Sao dám cung cấp thông tin của 1 tk (mà không phải chính chủ gọi điện, hoặc các nghiệp vụ khác đã xác minh chính chủ) cho 1 người đang gọi điện thoại giời ơi thế.

poiuy

Xe cút kít
Như vậy 1 con số CCCD mở được nhiều TK của 1 ngân hàng mà các TK này lại độc lập với nhau. Thế thì thiếu chặt chẽ rồi.

xegiacmo

Xe container
“Khi chuyển check thông tin tk đúng tên bạn ấy cả họ tên, tk của ngân hàng VPB.”
Méo tin cái đoạn này

Rookies

Xe buýt
“Khi chuyển check thông tin tk đúng tên bạn ấy cả họ tên, tk của ngân hàng VPB.”
Méo tin cái đoạn này
Do ngân hàng VN cho mở tài khoản online tràn lan. Không xác thực nhân thân nên bị tội phạm mạng lợi dụng kẽ hở.

Ở bọn rãy chết làm được cái tài khoản ngân hàng xác nhận chết mịa luôn. Thẻ cứng gửi về địa chỉ thực đúng với nhân thân đã xác minh

DCCHA

Xe tải
Ngân hàng nào cấp đc 2 tk cho 1 số cccd mà tên TK lại khác nhau vậy?

Giangle.

Xe hơi
Méo tin cái đoạn này
bây giờ thì em không chắc chắn, nhưng trước đây mới mở dịch vụ làm tk online bằng sinh trắc sinh học bằng số điện thoại còn nhiều sơ hở nên là làm được 100% cụ nhé.

mmxhung

Xe điện
Bọn lừa đảo khốn nạn thật, chúng chuyên săn tìm những con mồi ngu ngơ thích đổ lỗi cho bên thứ ba để thịt

khonglaaica

Xe điện
Như vậy 1 con số CCCD mở được nhiều TK của 1 ngân hàng mà các TK này lại độc lập với nhau. Thế thì thiếu chặt chẽ rồi.
Cụ ấy cung cấp thông tin không đủ.
Nhưng em đảm bảo bạn vợ cụ ấy không có tài khoản tại VPB

pooka

Xe container
Cứ có ảnh hồ sơ và ảnh chụp CCCD của khổ chủ là làm giả được tài khoản ngân hàng của người đó ấy à ? Còn lâu nhé. Trừ khi có nhân viên ngân hàng tiếp tay thôi.

bomong

Xe điện
Vợ em vừa bị lừa ck gần 20tr vì facebook bạn bị hack rồi inbox nhờ chuyển khoản. Những vụ lừa đảo này không mới nhưng lần này rất lạ. Em tường lại xem cụ nào bị giống không.

Fb bạn đồng nghiệp của vợ em nhắn tin nhờ ck vào tk của bạn ấy, chẳng biết ma xui thế nào không gọi điện hỏi mà lại chuyển luôn. Khi chuyển check thông tin tk đúng tên bạn ấy cả họ tên, tk của ngân hàng VPB. Sau khi phát hiện bị lừa thì tá hoả gọi sang tổng đài VPB thì được biết stk được mở trùng số CCCD chip còn lại tất cả thông tin đều sai, bên VBP hướng dẫn sang trình báo công an ... Em nghi ngờ là lừa đảo công nghệ cao vì bạn này có update một số video quay mặt cá nhân lên facebook mà nghe nói deepfake đã đạt đến trình độ giả được cả giọng nói và hình ảnh khuôn mặt của tổng thống Mỹ rồi thì chắc tạo tài khoản online cũng không khó phải không các cụ ?
Tại sao kẻ lừa đảo mở dc tk trùng tên với người bị hack zalo fb được nhỉ, NH sao để làm vậy.

Aliyah

Xe máy
Cụ ấy cung cấp thông tin không đủ.
Nhưng em đảm bảo bạn vợ cụ ấy không có tài khoản tại VPB
Em thì hiểu là vợ cụ ấy ko có tk VPB mà là chuyển tiền cho người nhận có tk VPB ( chủ thớt viết : "check thông tin tk đúng tên bạn ấy cả họ tên, tk của ngân hàng VPB" )

bomong

Xe điện
Cháu mình bs ck1, mà ngờ nghệch, 4 hôm trước chuyển cho đồng nghiệp mượn tiền 40tr qua zalo, vào tk techcombank đúng họ tên bạn đó, mà họ tên rất rất rất hiếm gặp, sau mới biết bị lừa.
Chả hiểu chúng mở tk trùng họ tên bằng cách nào.

Oteconde

Xe buýt
chỉ có một tk duy nhất thôi cụ nhé
các cụ nên update thông tin, hiện rất nhiều ngân hàng cho mởi nhiều số TK trên cùng 1 CCCD. (TK gốc ở ngân hàng ntn thì không rõ) nhưng khách hàng thấy có nhiều tài khoản.
Cách đây mấy năm MB đã cho lấy số Tài Khoản đẹp dạng (12 số, 11, 10, và 9 số, hình như giờ có cả dạng 13, 14 số). Đến giờ em nghĩ đa số ngân hàng cho chọn, mở thêm số tài khoản.

hcmt

Xe điện
Bây giờ các ngân hàng có vụ mở tk online. Em nghĩ đây là lỗ hổng cho bọn lừa đảo tận dụng. Trước đây mở tk offline còn đầy tk ma, huống hồ giờ làm online.
Giờ e thấy mở stk trùng số điện thoại cũng hay, khó nhầm, fake đc

3077

Xe container
em chưa nắm được tường tận hết bên VPB thông báo những gì, nhưng bạn đấy xác nhận là đúng số CCCD vs họ tên còn lại thông tin khác đều sai cả. Em ko dám nói là ngân hàng có sai trong việc cấp tk bank mới nhưng cứ thấy nó có ẩn khuất gì khó hiểu
Giờ nó sửa cái ảnh nó vào trong giấy tờ up lên thôi còn quay video xác minh thì nó cứ dùng mặt nó cần gì AI nhỉ?

3077

Xe container
Giờ OF lọc từ nào thế nhỉ?

MuathuHN252

Xe lăn
Tức là vk cụ ko có tài khoản ở VPB, có ng đã dùng số CCCD và họ tên của VK cụ để mở, còn ngày tháng năm sinh nơi cấp là khác ạ? Hay chỉ là ng ấy có họ tên giống vk cụ thôi?
Giờ lừa đảo ngày càng tinh vi, em đã được nghe chuyện là bọn lừa đảo có 1 mớ tk ma, vd tài khoản đó tên Nguyễn Mai Phương chẳng hạn. Thì nó sẽ đi hack cái tk FB có khả liên quan và khả năng cao chủ TK cũng tên là Ng Mai Phương, Ng Thi Mai Phương gì đó, xonh đi vay mượn tiền. Rất nhiều ng khi thấy tên chủ TK trùng khớp tên bạn mình nên ko mảy may nghi ngờ, cho đến khi có 1ng phát hiện ra chủ tk bị hack và đăng cảnh báo lên FB ng đó.
2 là nó lấy ảnh của mình, thêm hiệu ứng di động, phối hợp miệng mắt mũi vào, cao tay là nó sẽ lấy sdt lạ gọi vào di động của mình, mình thường bắt máy và nói 1 2 câu, alo alo gì đó thôi là nó tắt. Sau đó nhờ AI nó sẽ cho ra 1 video mà khi mình gọi cho FB bên kia để check thì đúng mặt của ng đó thật, đúng giọng nói của ng đó thật nhưng chỉ nói 1 2 từ rất ngắn rồi tắt, và sẽ tiếp đến bài là mạng yếu, ko nghe dc gì cả nên nhắn tin. Trường hợp này nó thường lấy số tài khoản bất kì thôi, vì đã có bước video fake kia nên 1 số con mồi tin tưởng và dính bẫy rồi.
Chốt là trong mọi trường hợp đều alo điện thoại cho chính chủ mà hỏi. Nếu mình là ng đi vay tiền, mình gọi điện thoại cũng là thể hiện sự tôn trọng và giúp phần giảm thiểu việc check choác mất thời gian cả 2. Thằng nào bảo ở nước ngoài mạng kém sóng kém hay ntn, có mỗi cuộc điện thoại ko gọi được thì xác định cho nó tự bơi đi khỏi cần vay mượn. Ko có cái thông cảm nào hết, như kiểu nghe nghiện trình bày ấy.
Như em, em ghim luôn lên FB của e là em chỉ dùng duy nhất 1 số tài khoản ngân hàng ở 1 bank duy nhất. Và em ko có nhu cầu vay mượn ai tiền cả. Tiếp là em cũng cài bảo mật 2 lớp cho FB ZL, chắc ko tránh triệt để dc nhưng hạn chế phần nào.

hcmt

Xe điện
các cụ nên update thông tin, hiện rất nhiều ngân hàng cho mởi nhiều số TK trên cùng 1 CCCD. (TK gốc ở ngân hàng ntn thì không rõ) nhưng khách hàng thấy có nhiều tài khoản.
Cách đây mấy năm MB đã cho lấy số Tài Khoản đẹp dạng (12 số, 11, 10, và 9 số, hình như giờ có cả dạng 13, 14 số). Đến giờ em nghĩ đa số ngân hàng cho chọn, mở thêm số tài khoản.
Đúng rồi. NH giờ đa số cho mở trùng với số đt.
Ngay BIDV e cũng 3 tk. Họ cho mở theo chương trình