[Funland] Có phải NV bán bảo hiểm nào cũng xuất sắc?

Trang Truong

Xe hơi
Em thấy vợ em làm full time khoảng 2 năm nay nhưng cũng chỉ có đâu 1 danh hiệu nho nhỏ. Nói chung về công việc thì phù hợp với khả năng vì vợ em trước là bác sĩ nhưng do hoàn cảnh chồng làm xa nên ko làm việc ngoài giờ được. Tài chính bọn em cũng tạm ổn nên cũng muốn một người dành nhiều thời gian cho mấy thằng con. Nói chung trước đây em cũng khá ác cảm với BHNT, nhưng sau những gì đang diễn ra thì em thay đổi dần. Nói chung đấy là công việc đàng hoàng và cũng tốn nhiều công sức, tiền kiếm được thì cũng chỉ đủ tiêu chứ cũng ko có gì hoành tráng cả. Nhất là vợ em bán cũng chầm chậm nhẩn nha, một phần ko áp lực tài chính, một phần cũng cố gọi là có tâm, vì khách hàng.
Đúng rồi cụ ạ, danh hiệu đáng khoe chỉ có 1-2 danh hiệu mà phấn đấu cả năm mới được. Và khi làm lâu rồi vẫn giữ được thì mới là đáng vinh dự.

Còn hàng tháng vẫn có Top nọ kia là tự các phòng nhánh tổng kết và nó có thời điểm thôi.

Em đánh giá cao nghề này ở sự kiên trì và có trachs nhiêm.

• Vodka
Reactions: Mzc

Minhduc2409

Xe tải
Danh hiệu treo tháng hoặc quý theo doanh số cụ ạ
Sau 1 time bết nguồn khách là lại bay hơi

Nếu mà ăn MDRT COT hay TOT thì đỉnh, còn hoa hậu, siêu hạng, top 1 tháng/quý nọ kia thì nhiều như lợn con :)
Nghề này cạnh tranh cũng ác liệt, nhiều đứa cực thiếu đạo đức, tư vấn kém tâm đã đành còn gài hại đồng nghiệp mới khốn nạn @_@

Duc Sang

Xe container
Ối joi ơi, không phải đâu :)))

Mạng xã hội cũng là 1 nơi để quảng cáo sản phẩm mà

Danh hiệu trong ngành BH thì nhiều, nên cụ nhìn thì thấy thế thôi. Các tư vấn viên có chức danh gì thì xét cho cùng họ đều là Tư vấn viên BH thôi, ai tư vấn tận tâm thì cụ nghe họ.

E làm bảo hiểm đến nay là sang năm thứ 6 rồi, nói thật là để trụ trong nghề này cũng vất vả lắm, tăng cường kiến thức, học tập đào tạo liên tục, hỗ trợ khách hàng tận tâm thì mới trụ được ấy. Nhất là trong hoàn cảnh Người người đi bán BH như hiện nay :(.

Còn việc đi học Tư vấn viên BH thì cụ suy nghĩ kỹ, nếu định coi là 1 nghề thì đim chứ còn đi học cho vui, cho biết thì e khuyên thật thôi ạ, nhiều người vào được vài tháng, ký được mấy cái HD xong nghỉ, chả biết gửi gắm HD nhờ ai chăm sóc hộ. :((
Cụ đã đạt được danh hiệu nào chưa?

đen_đá

Xe buýt
Cháu có chút tò mò. Cháu có mấy người quen đi bán BH và cả NV Công ty bảo hiểm mà cháu biết bên ngoài toàn thấy đưa hình ảnh đoạt giải xuất sắc, siêu bán hàng, ngôi sao của tháng, ngôi sao của năm… Phải đến 95% đều có danh hiệu.
Hnay nằm nhà tránh cô vít thì có cô bạn lại gọi điện mời chào làm đại lý BH, cháu lại có thắc mắc “có phải cứ làm là sẽ có danh hiệu xuất sắc” phải không CCCM?
Mang dáng dấp của đa cấp thôi. Fb của đội này thường sáng choang

Trang Truong

Xe hơi
Cụ đã đạt được danh hiệu nào chưa?
Trộm vía e 5 năm đều đạt được 1 danh hiệu cũng tạm tạm.

Không thuộc dạng Top mà chỉ mức khá thôi.

Tính em ko thích bon chen nên làm kiểu đều đều, như 1 công việc mọi người đi làm bình thường ấy.

Ko hào nhoáng nên ko đi theo con đường phát triển hệ thống mà theo hướng bán hàng chuyên nghiệp :)))

Duc Sang

Xe container
Trộm vía e 5 năm đều đạt được 1 danh hiệu cũng tạm tạm.

Không thuộc dạng Top mà chỉ mức khá thôi.

Tính em ko thích bon chen nên làm kiểu đều đều, như 1 công việc mọi người đi làm bình thường ấy.

Ko hào nhoáng nên ko đi theo con đường phát triển hệ thống mà theo hướng bán hàng chuyên nghiệp :)))
Cụ chắc giống bà chị bảo hiểm chăm sóc cháu. Hơn 60 tuổi mà rất chuyên nghiệp. 👍

stylish_farmer

Xe hơi
{Salon Chợ xe}
Nghề bảo hiểm đợt này tuyển dồn dập, tuyển ko chọn lọc mấy chủ yếu để thời gian tự lọc, do đó chất lượng đầu vào rất kém, tỉ lệ rụng bỏ ngề sau vài 3 tháng siêu cao, bỏ đa số. Và các em non nớt mới vào Spam hội nhóm, sờ pam trang cá nhân, spam everywhere làm ae ác cảm lại thêm lãnh cảm.
Tuy nhiên bảo hiểm ở VN còn nhiều tiềm năng lắm, vì đa số cánh đàn ông tưởng nó là đa cấp :v chỉ khi đi viên thăm người ôm, hay nằm viện thì mới hiểu thêm 1 chút.
E học qua bảo hiểm để mua duy nhất cho mình 1 cái hợp đồng và tiết kiệm đc hơn chục :D

Hà Chang

Xe hơi
đa cấp, bảo hiểm đều cùng một ruộc ạ.
Cũng tương tự mấy doanh nhân tài chính, chuyên gia đọc lệnh, thánh tỉa nến hay sư tổ đục sàn thôi.
không phải bảo hiểm nào cũng là đa cấp mà cụ ơi, có bảo hiểm this và bảo hiểm that đó

nguyentruongto

Xe tải
Website
apaxlearning.com
Em có bạn phải lấy tiền túi ra cho khách đóng trước, ký hợp đồng rồi trả sau đấy cụ, cũng rủi ro

Cháu có chút tò mò. Cháu có mấy người quen đi bán BH và cả NV Công ty bảo hiểm mà cháu biết bên ngoài toàn thấy đưa hình ảnh đoạt giải xuất sắc, siêu bán hàng, ngôi sao của tháng, ngôi sao của năm… Phải đến 95% đều có danh hiệu.
Hnay nằm nhà tránh cô vít thì có cô bạn lại gọi điện mời chào làm đại lý BH, cháu lại có thắc mắc “có phải cứ làm là sẽ có danh hiệu xuất sắc” phải không CCCM?
Em thì thắc mắc là sao 5% ko có danh hiệu thôi?

cantona

Xe container
Bạn em làm kế toán cả năm ko rặn đc 5 bài fb ra hồn. 3 năm nay làm bhnt fb ngày 2 bài đăng, toàn lời hay ý đẹp, ảnh tự sướng lung văn linh. Nói chung là hợp vs tính nó nên em nghĩ nghề này kén người. Ai ko đủ nhẫn nại, thương người khó làm đc giỏi nghề này.

Duc Sang

Xe container
Bạn em làm kế toán cả năm ko rặn đc 5 bài fb ra hồn. 3 năm nay làm bhnt fb ngày 2 bài đăng, toàn lời hay ý đẹp, ảnh tự sướng lung văn linh. Nói chung là hợp vs tính nó nên em nghĩ nghề này kén người. Ai ko đủ nhẫn nại, thương người khó làm đc giỏi nghề này.
Hình như BH có người viết sẵn bài để nv tư vấn đăng FB, Zalo cụ ạ :D

xuongrongtrencat

Xe buýt
Em không kỳ thị nhưng ở Việt Nam số đông người nhảy vào tham gia bán bảo hiểm thì nhẹ thì bạn bè xa lánh, nặng thì người nhà riếc móc, ...

Dark_Man

Xe buýt
Thấy bảo nhiều người ko thích bh :)))

Thaoprohp

Xe tăng
Tôi thấy điểm yếu nhất của nhân viên sale nói chung và nv bán BH nói riêng, chính là ở sự “Chân Thành” khi tư vấn sản phẩm cho khách hàng.

Tôi dùng 2 chữ này trong ngoặc kép, để muốn nhấn mạnh 1 điều rằng, có được khách hàng đã khó, mà giữ được trái tim của khách hàng lại càng khó hơn rất nhiều.
Chắc hẳn ko ít người, ở cương vị khách hàng, có cảm nhận 1 điều rằng : khi nv bán hàng mới ở giai đoạn tư vấn sản phẩm, thì họ rất nhiệt tình, dùng nhiều phương pháp, thậm chí mánh khoé tiểu xảo để có được Hợp đồng. Nhưng khi khách hàng đã mua hàng, đóng tiền (chốt sale thành công), thì gần như ngay lập tức, sự vồn vã săn đón, quan tâm ban đầu lập tức biến mất. Thay vào đó là sự thờ ơ, lạnh nhạt, đến lạnh cả người. Tôi ko nói tất cả nv BH đều như vậy, nhưng rất tiếc, là đại đa số luôn.
Điều này khiến cho tâm lý của người khách hàng cảm thấy bị bỏ rơi, và thiếu sự “Chân Thành” ở phía nv Bh.
KH lúc này giống như 1 con cá, khi đã nằm trong rọ rồi, thì ko nhất thiết người câu phải thả mồi cho nó nữa !

Có nhưng bạn rất giỏi về kiến thức sản phẩm, tư vấn rất cặn kẽ, nhiệt tình (đương nhiên), kỹ năng thuyết phục rất cao, khéo léo… nhưng với quan điểm của tôi cho rằng, điều ấy là tốt, nhưng hoàn toàn chưa đủ để khiến bạn đó trở nên thực sự hoàn hảo trong nghề bán sản phẩm. Bởi vì cần phải có thêm sự “Chân Thành” thực sự, mới khiến những khách hàng khó tính, trở nên 1 người thân đối với mình.
Chứ dưới góc nhìn của tôi, các bạn bán hàng càng khéo mồm, càng săn đón quá mức nhiệt tình, nhiều khi tôi lại thấy ở đó 1 sự sáo rỗng và chót lưỡi đầu môi mà thôi.
Ở đây chắc hẳn có nhiều bạn trong nghề sale, nên tôi mạo muội có vài ý kiến cá nhân như vậy.

ductien.su

Xe tăng
Hồi đh em có chơi với 1 thằng # khoa, cùng sinh hoạt trong hội sv. Học hành cũng khá khẩm phết, mà thế quái nào ra trường thì lại đi làm sale bđs. Xong lại nhảy ra làm bảo hiểm, đc vài năm lại bỏ quay lại làm sale đất cho Vin. Đổi đi đổi lại nhoằng cái xong mịa nó 11 năm rồi.