Có phải xe em thay phải dầu đểu @@

icameback

Xe hơi
Chả là em lấy lại 1 con SH nhậo của ng quen, xe mới đi rất ngon nhưng lúc mua về em ra 1 cửa hàng khá uy tín để thay dầu motul scooter 1L. Sau khi thay xong thì đi xe ngốn 4,3 - 4,5 L 100km. Tốn xăng kinh khủng. Hôm nọ đi đc 1500km định đi kiểm tra trc tết xem vì sao hao xăng thì cửa hàng gần nhà em đóng cửa, nên em ra 1 hàng khác thay cũng loại dầu motul scooter 1L thì đổ 4.5L xăng em đi được tận hơn 130km. Tính ra chỉ 3,4L 100km. Dầu đợt này thay đi êm hơn hẳn đợt trc, lần trc thay xe đi bốc nhưng uống xăng kinh quá, em tưởng do bộ côn định đi kiểm tra nhưng lần này thay dầu mới lại ngon lành. Các bác cho em hỏi liệu có phải em thay phải dầu motul lởm ko nhỉ?

xichlongck

Xe máy
Lý do là đợt thay dầu đầu tiên trong xe vẫn còn dầu cặn dù cho cụ xúc rửa, ngoài ra là có thể xe vẫn chưa quen loại dầu mới nên dẫn đến tình trạng xe bị ì, đến lần thay thứ 2 là động cơ hoàn toàn sạch, nói sạch cũng ko đúng vì vẫn còn 1 lớp dầu động lại nhưng là dầu cụ thay trước đó nên hoàn toàn thích ứng với nhau với lại động cơ đã quen dầu nên tình trang ì sẽ ko còn ngoài ra cụ cũng đã quen đi dầu đấy nên cảm nhận sẽ khác. Chứ theo mình thì motul hoàn toàn chưa có hàng giả đâu cụ. Còn những cụ cứ phán gặp dầu giả hay dầu ko bốc rùi thay dầu khác là hoàn toàn sai vì lúc cụ thay dầu, rùi xả dầu củ ra thì hoàn toàn ko sạch dù sử dụng xúc rửa trừ khi rả cả máy ra mới sạch hoàn toàn. Để cảm nhận tốt nhất là khi thay chai dầu thứ 1 rùi chạy đến 1000km rùi xả ra thay lại chai dầu đó cùng phẩm cấp cùng thương hiệu sẽ cảm nhận đc. Chút xíu kiến thức học lỏm đc từ anh kĩ sư cơ khí, nhờ các cụ chỉ giáo thêm ạh.