[Funland] Có sai lầm khi mua bảo hiểm nhân thọ?

Hanhle76

Xe tải
Chắc mợ nhìn theo góc nhìn của Sale nên sẽ có quan điểm khác, em nhìn theo quan điểm của UW/Actuary nên sẽ có nhiều điểm khác.
- Em ví dụ, mọi người cứ bảo tử vong do tai nạn cao, nhưng theo ranking thì nó sếp sau một loạt bệnh hiểm nghèo mà ạ.
Và như em đã nói ở comment trước, tai nạn mua ngoài theo đơn Phi nhân thọ luôn rẻ hơn, có phạm vi bảo hiểm rộng hơn Nhân thọ. (Do phạm vi có bao gồm luôn cả chi phí điều trị và thương tật bộ phận, thay vì chỉ cover Tử vong và thương tật toàn bộ dạng mất 2/6 chi như nhân)
- Về BHSK, phần lớn các công ty BHNT phải thuê TPA để cấp đơn BHSK (ex. Aia, Daiichi đang làm với Pacific Cross), nếu mợ cho rằng BHSK của nhân thọ là cam kết tái tục, thì mợ nên về yêu cầu UW xác nhận bằng văn bản xem có ai dám gửi ko nhé =))
Bác này vẫn ko hiểu vấn đề nhỉ.
Tai nạn ở đây ko chỉ có tử vong mà những trường hợp tai nạn mà gây ra gẫy tay , chân, cụt, hoặc thương tật theo tùy mức độ và khiến KH tạm thời / hoặc vĩnh viễn ko thể làm việc để tạo ra thu nhập được ấy bác có hiểu ko?

K phải cái gì tỷ lệ thấp là có nghĩa là nó ko xảy ra. Vậy theo bác rủi ro tử vong so với các rủi ro về nằm viện thông thường có phải là ít hơn ko? nhưng sao mọi ng vẫn phải tham gia nhân thọ bảo vệ tính mạng. Bởi vì khi những rủi ro lớn như vậy xảy ra tổn thất là rất lớn.

Và điều nữa bác đừng so sánh cái tai nạn của phi nhân thọ với Nhân thọ. Chỉ hỏi bác điều này. Quyền lợi tai nạn trong phi nhân thọ có trả 1 cục tiền mặt cho Khách hàng hay ko bác? Hay chỉ trả theo chi phí điều trị thực tế có hóa đơn và phải trong hạn mức của thẻ ????
Và Mời bác ví dụ luôn 1 cái tai nạn của phi nhân thọ phí rẻ em xem nào :))))

Bla blo

Xe đạp
BHNT giờ có nhiều hình thức thanh toán. Trong đó có hình thức trả góp qua thẻ tín dụng. Nhẹ nhàng và bảo vệ sức khỏe.

LAtran0802

Xe buýt
Website
baohiemsuckhoe365.wordpress.com
Bác này vẫn ko hiểu vấn đề nhỉ.
Tai nạn ở đây ko chỉ có tử vong mà những trường hợp tai nạn mà gây ra gẫy tay , chân, cụt, hoặc thương tật theo tùy mức độ và khiến KH tạm thời / hoặc vĩnh viễn ko thể làm việc để tạo ra thu nhập được ấy bác có hiểu ko?

K phải cái gì tỷ lệ thấp là có nghĩa là nó ko xảy ra. Vậy theo bác rủi ro tử vong so với các rủi ro về nằm viện thông thường có phải là ít hơn ko? nhưng sao mọi ng vẫn phải tham gia nhân thọ bảo vệ tính mạng. Bởi vì khi những rủi ro lớn như vậy xảy ra tổn thất là rất lớn.

Và điều nữa bác đừng so sánh cái tai nạn của phi nhân thọ với Nhân thọ. Chỉ hỏi bác điều này. Quyền lợi tai nạn trong phi nhân thọ có trả 1 cục tiền mặt cho Khách hàng hay ko bác? Hay chỉ trả theo chi phí điều trị thực tế có hóa đơn và phải trong hạn mức của thẻ ????
Và Mời bác ví dụ luôn 1 cái tai nạn của phi nhân thọ phí rẻ em xem nào :))))
Mà không phải ban đầu mợ bảo nên mua tai nạn trước bệnh hiểm nghèo là vì tai nạn chết nhiều hơn à?
Nói thật là mợ biết mỗi sản phẩm của Man nên mợ nói thế. Ai bảo mợ là Phi nhân thọ chỉ trả theo CPYT? Với chương trình tai nạn của Phi, thì nó trả cả:
- Tử Vong & thương tật toàn bộ vĩnh viễn x100% STBH
- Thương tật bộ phận vĩnh viễn x% bảng tỉ lệ (ví dụ cụt chân/cụt tay x50% STBH)
- Chi phí y tế điều trị
Ex: https://dovanlinh.com/bao-hiem-tai-nan-toan-dien-vbi-sunshine/

Chỉnh sửa cuối:

thaobaohiem

Xe đạp
Mà không phải ban đầu mợ bảo nên mua tai nạn trước bệnh hiểm nghèo là vì tai nạn chết nhiều hơn à?
Nói thật là mợ biết mỗi sản phẩm của Man nên mợ nói thế. Ai bảo mợ là Phi nhân thọ chỉ trả theo CPYT? Với chương trình tai nạn của Phi, thì nó trả cả:
- Chi phí y tế điều trị
Đúng rồi, bảo hiểm phi nhân thọ cũng có sản phẩm chi trả số tiền cố định theo tỷ lệ thương tật mà, chứ cũng đâu phải mỗi chi phí y tế không đâu. Phí còn rất rẻ nữa ấy.

Hanhle76

Xe tải
- Chi phí y tế điều trị
Dựa vào đâu mà bác bảo em biết mỗi sp bên Man vậy?
Em ko làm Man bác nhé, em làm Aviva và có liên kết vs Vietinbank phân phối thẻ sk nhé.
Và sp các cty em cũng nghiên cứu nhiều nha bác.
Sp bác đưa ra em ko thấy trên web chính thức của Vietinbank. Bác có điều khoản gửi giúp em nhé. Như em đã nói những sp Phi nhân thọ nói chung và thẻ sk nói riêng chỉ mang tính chất bảo vệ 1 năm 1, cty có quyền xem xét tái tục mỗi năm
-> phí nó sẽ rẻ hơn những sp tai nạn bổ sung đính kèm nhân thọ cam kết bảo vệ lâu dài ví dụ bên em đến tận 75t bác ạ.

tuha_vt2015

Xe tăng
Câu chuyện BHNT, BHYT, BHSK nó sẽ mãi chia phân khúc khách hàng.
Tương tự như em đây chỉ có thể ăn thịt chó mà không thể ăn bò Kobe hay bò rắc muối dát vàng.
Hoặc chỗ em nhiều ông xe đẹp đầy tiền cất đi nhưng vợ con chẳng biết du lịch ở đâu, nhà em thì hở ra tí tiền là cả nhà phi xe cỏ đi trải nghiệm !

Alochaoanh

Xe tải
Em mới tham gia BHNT .Cảm thấy ổn.
Năm ngoái ốm nằm viện 7 ngày đc chi trả hơn 7 triệu
Em tham gia gói 20 tr/1 năm . tính ra mỗi tháng đóng 1,6 triệu,mỗi ngày bỏ ra 54k/30 ngày.Thu nhập em khoảng 14- 17 triệu /1 tháng.
Em nghĩ BHNT ko phải để sinh lãi mà để bảo vệ sk tài chính của gia đình khi mình gặp ốm đau bệnh tật
Cũng coi như 1 khoản tích kiệm

Em tham gia gói 20 tr/1 năm . tính ra mỗi tháng đóng 1,6 triệu,mỗi ngày bỏ ra 54k/30 ngày.Thu nhập em khoảng 14- 17 triệu /1 tháng.
Em nghĩ BHNT ko phải để sinh lãi mà để bảo vệ sk tài chính của gia đình khi mình gặp ốm đau bệnh tật
Đúng rồi cụ ạ. Tham gia bảo vệ bản thân là chính ạ. CÓ Bh vẫn yên tâm hơn nhất là trong khi dịch bệnh ngày càng tăng như này ạ.
Bảo vệ sinh mạng, ốm đau đi khám nằm viện điều trị có BH đỡ được nhiều khoản mà cũng yên tâm chữa trị nữa ạ. Tham gia nhỏ nhưng quyền lợi bảo vệ và chi trả cao thì quá yên tâm. Chúc mừng cụ đã được BH bảo vệ ạ. Cụ tham gia bên nào đấy ạ

Alochaoanh

Xe tải
Đúng rồi cụ ạ. Tham gia bảo vệ bản thân là chính ạ. CÓ Bh vẫn yên tâm hơn nhất là trong khi dịch bệnh ngày càng tăng như này ạ.
Bảo vệ sinh mạng, ốm đau đi khám nằm viện điều trị có BH đỡ được nhiều khoản mà cũng yên tâm chữa trị nữa ạ. Tham gia nhỏ nhưng quyền lợi bảo vệ và chi trả cao thì quá yên tâm. Chúc mừng cụ đã được BH bảo vệ ạ. Cụ tham gia bên nào đấy ạ
À mà tôi tham gia bên Manulife của cụ đang làm đấy.
Nhiều người họ nhầm tưởng BHNT là 1 kênh đầu tư.Với tôi cũng vậy nó đầu tư Sức Khỏe cho mình.
Nghề của tôi đi xe máy suốt ngày trên đường , nói gì thì nói rủi ro cũng cao.Chẳng may làm sao thì cũng có cái BHTN lo 1 phần.
Tôi chỉ nghĩ đơn giản ntn mỗi ngày tôi bỏ có 56k vào BHNT mà đc bảo hiểm Sk thì giá đó rẻ chán .
Nhiều cụ nốc bia nốc rượu vào người hết mấy triệu/1 tháng chả tiếc.

manhcuong83

Xe đạp
Nhiều người họ nhầm tưởng BHNT là 1 kênh đầu tư.Với tôi cũng vậy nó đầu tư Sức Khỏe cho mình.
Nghề của tôi đi xe máy suốt ngày trên đường , nói gì thì nói rủi ro cũng cao.Chẳng may làm sao thì cũng có cái BHTN lo 1 phần.
Tôi chỉ nghĩ đơn giản ntn mỗi ngày tôi bỏ có 56k vào BHNT mà đc bảo hiểm Sk thì giá đó rẻ chán .
Bạn mới hiểu 1 phần thôi. BHNT của Manulife có sp BH tích hợp đầu tư mà ko ảnh hưởng quyền lợi bảo vệ khi rút tiền & đóng phí linh hoạt, lãi cao gấp 3 lần ngân hàng. Ngoài ra Manulife có kênh đầu tư riêng, ko liên quan đến BH. Manulife là tập đoàn tài chính bạn ạ.

Alochaoanh

Xe tải
Bạn mới hiểu 1 phần thôi. BHNT của Manulife có sp BH tích hợp đầu tư mà ko ảnh hưởng quyền lợi bảo vệ khi rút tiền & đóng phí linh hoạt, lãi cao gấp 3 lần ngân hàng. Ngoài ra Manulife có kênh đầu tư riêng, ko liên quan đến BH. Manulife là tập đoàn tài chính bạn ạ.
À vâng .Em chỉ quan tâm đến mảng Sk lên chỉ tìm hiểu cái BHNT của nó thôi ạ

Dạ vâng. Vậy cũng yên tâm cụ ạ. Đối với người có gia đình thì đôi khi bỏ ra vài cốc bia, bữa cafe hoặc có khi dăm ba cốc trà đá điếu thuốc cũng đã có bảo hiểm để bảo vệ rồi ý ạ. Còn giới trẻ thì cũng vó thể bớt ra vài cốc trà sữa là cũng có thể tham gia được nữa rồi ý. Cụ mua tham gia cho bản thân hay gia đình vậy ạ

manhcuong83

Xe đạp
Mình mua 2 năm nay rồi😂
Ko vấn đề gì bạn ạ. Bạn tham khảo thôi chứ có bảo bạn mua bán gì đâu. Nếu tiện thì mình có thể xem giúp HĐ của bạn có hợp lý chưa. Ko phải ai cũng tư vấn chuẩn đúng nhu cầu KH bạn ạ.

tqhuy

Xe đạp
mua thì ngọt lịm, mua xong nó xem như cục mứt.
Em đã bỏ đi 30 củ cho năm mua đầu tiên vì ghét cái thái độ của bọn tvv
Thà đau một lần cụ nhỉ ? Em chuẩn bị cho hợp đồng bảo hiểm nhân thọ bidv metlife của vợ em vào thùng rác ?

Hanhle76

Xe tải
Thà đau một lần cụ nhỉ ? Em chuẩn bị cho hợp đồng bảo hiểm nhân thọ bidv metlife của vợ em vào thùng rác ?
Bác cứ chia sẻ để mn hỗ trợ nhé, ko rõ nhà bác gặp vấn đề gì ạ?

tqhuy

Xe đạp
Em thì bảo hiểm, đa cấp và chó thì em tránh xa ( đa cấp và chó thì các bác biết rồi ) còn bảo hiểm thì vì các lý do sau:
1. Bản chất bảo hiểm là doanh nghiệp hoạt động theo mô hình đa cấp nên với họ lợi nhuận là số một. ( đừng có nói hoạt động vì nhân văn nhân nghĩa gì ở đây )
2. Bán bằng mọi giá, bằng mọi cách và bằng mọi thủ đoạn để đạt được mục tiêu bán được bảo hiểm. ( bố mẹ tôi đã phải mua 2 gói bảo hiểm prudential cách đây 20 năm, giờ đã tất toán được 5 năm, khi đó mình còn trẻ con nên không đuổi được nhân viên ra khỏi nhà vì họ là người quen giới thiệu nên mua cho xong. Bảo chưa có tiền đóng thì họ bảo cứ ký rồi họ cho vay tiền để mua, kinh tế thời đó không dư giả để mua bảo hiểm).
- Cách đây 5 năm có mua 1 gói mình cũng chẳng nhớ của hãng nào và cũng chẳng quan tâm điều khoản vì ký xong rồi vứt luôn. ( coi như cho tiền ông anh họ vì giá trị gói đó bằng giá tiền lương ông anh mình nhận được, không bán được không có lương).
- Cách đây khoảng 2 năm vợ mình có mua 01 hợp đồng của bọn bidv metlife ( mua ủng hộ cô bạn thân làm ở ngân hàng Bidv), khi mua thì được tư vấn là nếu chẳng may nhiễm Covit thì sẽ được bảo hiểm thanh toán ( lỗi do không đọc kỹ điều khoản mà chỉ nghe tư vấn) nhưng khi nhiễm covit thì không được thanh toán: lý do chỉ bố thí cho một số người trong một khoảng thời gian để mục đich PR cho hãng, còn hết thời gian bố thí thì không được.
3. Bảo hiểm không ai mong muốn được nhận tiền bảo hiểm cả, nhưng khi chẳng may có rủi ro xảy ra thì bảo hiểm như bố thí, ban ơn cho người ta. Tất tần tật các cty Bảo hiểm nhân thọ đang kinh doanh tại VN: Bảo Việt, Prudential, Daiichi, AIA, Manulife...bọn Đại lý đều rêu rao các hình ảnh chi trả quyền lợi cho người bảo hiểm gặp rủi ro. Có vụ chi trả 50tr cũng bắt người mua BH cầm biển chụp hình, đưa lên mạng xã hội.....Bọn nó rêu rao ảnh, video clip, post lên mạng xã hội đã chi trả cho ông/bà abc, số tiền xyz...bọn chúng lợi dụng nỗi đau của gia đình các nạn nhân để Marketing, phục vụ mục đích câu khách, bán hàng cho bọn chúng..