[Funland] Có sai lầm khi mua bảo hiểm nhân thọ?

Hanhle76

Xe tải
Em thì bảo hiểm, đa cấp và chó thì em tránh xa ( đa cấp và chó thì các bác biết rồi ) còn bảo hiểm thì vì các lý do sau:
1. Bản chất bảo hiểm là doanh nghiệp hoạt động theo mô hình đa cấp nên với họ lợi nhuận là số một. ( đừng có nói hoạt động vì nhân văn nhân nghĩa gì ở đây )
2. Bán bằng mọi giá, bằng mọi cách và bằng mọi thủ đoạn để đạt được mục tiêu bán được bảo hiểm. ( bố mẹ tôi đã phải mua 2 gói bảo hiểm prudential cách đây 20 năm, giờ đã tất toán được 5 năm, khi đó mình còn trẻ con nên không đuổi được nhân viên ra khỏi nhà vì họ là người quen giới thiệu nên mua cho xong. Bảo chưa có tiền đóng thì họ bảo cứ ký rồi họ cho vay tiền để mua, kinh tế thời đó không dư giả để mua bảo hiểm).
- Cách đây 5 năm có mua 1 gói mình cũng chẳng nhớ của hãng nào và cũng chẳng quan tâm điều khoản vì ký xong rồi vứt luôn. ( coi như cho tiền ông anh họ vì giá trị gói đó bằng giá tiền lương ông anh mình nhận được, không bán được không có lương).
- Cách đây khoảng 2 năm vợ mình có mua 01 hợp đồng của bọn bidv metlife ( mua ủng hộ cô bạn thân làm ở ngân hàng Bidv), khi mua thì được tư vấn là nếu chẳng may nhiễm Covit thì sẽ được bảo hiểm thanh toán ( lỗi do không đọc kỹ điều khoản mà chỉ nghe tư vấn) nhưng khi nhiễm covit thì không được thanh toán: lý do chỉ bố thí cho một số người trong một khoảng thời gian để mục đich PR cho hãng, còn hết thời gian bố thí thì không được.
3. Bảo hiểm không ai mong muốn được nhận tiền bảo hiểm cả, nhưng khi chẳng may có rủi ro xảy ra thì bảo hiểm như bố thí, ban ơn cho người ta. Tất tần tật các cty Bảo hiểm nhân thọ đang kinh doanh tại VN: Bảo Việt, Prudential, Daiichi, AIA, Manulife...bọn Đại lý đều rêu rao các hình ảnh chi trả quyền lợi cho người bảo hiểm gặp rủi ro. Có vụ chi trả 50tr cũng bắt người mua BH cầm biển chụp hình, đưa lên mạng xã hội.....Bọn nó rêu rao ảnh, video clip, post lên mạng xã hội đã chi trả cho ông/bà abc, số tiền xyz...bọn chúng lợi dụng nỗi đau của gia đình các nạn nhân để Marketing, phục vụ mục đích câu khách, bán hàng cho bọn chúng..
Xin phép được trả lời cái cmt của bác
1. Bảo hiểm là mô hình kinh doanh đa cấp. Vậy đa cấp mà được nhà nước quản lý, có ban hành hẳn 1 bộ luật kinh doanh bảo hiểm riêng hả bác?
Đồng ý là ngành bảo hiểm cũng trả lương theo hình thức trả hoa hồng theo các cấp bậc, nhưng hoa hồng đó đều trả theo luật quy định của Bộ Tài chính bác ạ chứ ko phải cty BH muốn trả bao nhiêu thì trả đâu bác .

2. Bác nói bảo hiểm bán bằng mọi giá kiểu ép khách hàng nhưng từ cái cách bác nói thì toàn thấy mua bảo hiểm cho mình nhưng lại ủng hộ người này, ủng hộ người kia. Mua bảo hiểm mà mua ủng hộ là sai ngay từ đầu rồi bác.
Quyền lợi của mình , tiền của mình mà tham gia lại ko yêu cầu tư vấn kỹ điều khoản, chính bản thân mình thờ ơ với hợp đồng mình tham gia thì bác còn trách ai ?
Chẳng ai ép được bác tham gia nếu bác ko muốn cả.

3. Đúng là ko ai tham gia bảo hiểm mà muốn gặp rủi ro để nhận tiền bảo hiểm hết, tuy nhiên bảo hiểm nào cũng vậy kể cả BHYT nhà nước hay BHNT đều mang ý nghĩa san sẻ rủi ro theo quy luật số đông bù số ít. Vì k ai biết rủi ro đến vs ai nên mới tham gia bảo hiểm.
Còn nếu rủi ro xảy ra đúng trong quyền lợi của hđ, ko thuộc điều khoản loại trừ hay KH kê khai ko trung thực thì sẽ đều đc chi trả hết bác nhé. Những TH ko đc chi trả đều có lí do của nó. Cty BH làm việc trên giấy tờ, trên điều khoản sản phẩm, trên pháp luật chứ ko phải vu vơ bác ạ.
Bản thân mình là ng tham gia cho gđ và rồi làm bảo hiểm luôn, mình đã làm chi trả cho KH và cũng chứng kiến rất nhiều ca chi trả thực tế rồi bác nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Tung Promise

Xe tải
Thế kỉ nào rồi mà cụ còn kì thị BHNT thế cụ ơi. Em mua cho em và kèm theo quyền lợi sức khoẻ cho cu nhà em đây cụ. Tài chính dư dả cứ mua thôi cần gì phải suy nghĩ nhiều đâu cụ. Em cứ coi như tiền trà đá thuốc lào trong 1 năm rồi vứt đi. 15-20 năm sau lại có 1 khoản để tiêu rồi cụ.

Tung Promise

Xe tải
Em thì bảo hiểm, đa cấp và chó thì em tránh xa ( đa cấp và chó thì các bác biết rồi ) còn bảo hiểm thì vì các lý do sau:
1. Bản chất bảo hiểm là doanh nghiệp hoạt động theo mô hình đa cấp nên với họ lợi nhuận là số một. ( đừng có nói hoạt động vì nhân văn nhân nghĩa gì ở đây )
2. Bán bằng mọi giá, bằng mọi cách và bằng mọi thủ đoạn để đạt được mục tiêu bán được bảo hiểm. ( bố mẹ tôi đã phải mua 2 gói bảo hiểm prudential cách đây 20 năm, giờ đã tất toán được 5 năm, khi đó mình còn trẻ con nên không đuổi được nhân viên ra khỏi nhà vì họ là người quen giới thiệu nên mua cho xong. Bảo chưa có tiền đóng thì họ bảo cứ ký rồi họ cho vay tiền để mua, kinh tế thời đó không dư giả để mua bảo hiểm).
- Cách đây 5 năm có mua 1 gói mình cũng chẳng nhớ của hãng nào và cũng chẳng quan tâm điều khoản vì ký xong rồi vứt luôn. ( coi như cho tiền ông anh họ vì giá trị gói đó bằng giá tiền lương ông anh mình nhận được, không bán được không có lương).
- Cách đây khoảng 2 năm vợ mình có mua 01 hợp đồng của bọn bidv metlife ( mua ủng hộ cô bạn thân làm ở ngân hàng Bidv), khi mua thì được tư vấn là nếu chẳng may nhiễm Covit thì sẽ được bảo hiểm thanh toán ( lỗi do không đọc kỹ điều khoản mà chỉ nghe tư vấn) nhưng khi nhiễm covit thì không được thanh toán: lý do chỉ bố thí cho một số người trong một khoảng thời gian để mục đich PR cho hãng, còn hết thời gian bố thí thì không được.
3. Bảo hiểm không ai mong muốn được nhận tiền bảo hiểm cả, nhưng khi chẳng may có rủi ro xảy ra thì bảo hiểm như bố thí, ban ơn cho người ta. Tất tần tật các cty Bảo hiểm nhân thọ đang kinh doanh tại VN: Bảo Việt, Prudential, Daiichi, AIA, Manulife...bọn Đại lý đều rêu rao các hình ảnh chi trả quyền lợi cho người bảo hiểm gặp rủi ro. Có vụ chi trả 50tr cũng bắt người mua BH cầm biển chụp hình, đưa lên mạng xã hội.....Bọn nó rêu rao ảnh, video clip, post lên mạng xã hội đã chi trả cho ông/bà abc, số tiền xyz...bọn chúng lợi dụng nỗi đau của gia đình các nạn nhân để Marketing, phục vụ mục đích câu khách, bán hàng cho bọn chúng..
Cụ cmt như vậy em hiểu là cụ chẳng tìm hiểu gì về bh cả. Cụ kí hợp đồng mà chẳng chịu đọc chữ nào trong hợp đồng thì em cũng chịu.

svdaihoc

Xe buýt
Em mạo muội trao đổi cùng cụ mấy ý
1. Doanh nghiệp nào cũng phải làm để có lợi nhuận và duy trì hoạt động. Cái này chắc cụ đồng ý với em. Lợi nhuận là số 1 nhưng phải bền vững nữa, và quan trọng là tuân thủ luật pháp.
Đồng tình với cụ là Không có nhân văn gì ở đây hết, và đơn giản là Khách hàng bỏ tiền ra mua dịch vụ Bảo vệ!
2.
a. Đôi khi, ai đó nhiệt tình với mình quá có khi mình lại nghĩ là người ta vụ lợi?
Cái này thì có thể hiểu: Bảo hiểm nó là 1 sản phẩm đặc thù, Khách hàng không nhận ra nhu cầu cần phải có, Tư vấn viên họ hiểu, nhưng cách diễn đạt kém, mong muốn KH có HĐ sớm và đương nhiên họ cũng có lương sớm. Mà phương pháp làm gây phản cảm. Vấn đề này thuộc con người, tực là bản thân họ yếu kém, không liên quan đến ngành.
b. Cụ đã bỏ tiền ra mua, thì cụ nên đọc, đọc để hiểu, không thì bảo người tư vấn tư vấn đầy đủ cho mình, để biết tiền của mình đi đâu về đâu. Tại sao phải mua vì cả nể chứ? Ông bán cho tôi thì ông phải tư vấn và tôi có quyền hỏi ông. Đơn giản. Vấn đề này do cá nhân cụ.
c. Vấn đề này lại thuộc về tư vấn, chả hiểu sao bạn bè của nhà cụ lại làm ăn mơ hồ vậy? Cụ nên xem xét lại mối quan hệ này
3. Chi trả theo đúng quy định, quyền lợi trong HĐ thôii chứ ban ơn gì đâu cụ? Cụ xem có biển nào ghi là Tiền từ thiện không? Hay là ghi Tên công ty + Tên KH + Địa chỉ + Số tiền. Rất cụ thể phải không cụ?
Có rất nhiều ca chi trả, nhưng nếu gia đình không cho phép, thì họ không được phép đăng đâu.

Nghề nào cũng cần maketing cả, Bảo hiểm nó thuộc sản phẩm rủi ro, thì cũng phải Pr theo hướng đó, chứ PR như Sổ tiết kiệm thì không được. Thảm họa 20 năm trước vẫn còn.

Hãy nói CHƯA chứ đừng nói KHÔNG với Bảo hiểm cụ ạ, hiện nay có những người nhiều tiền mà Sức khỏe không đáp ứng điều kiện để mua đó!

Hanhle76

Xe tải
BH cụ có thu nhập đều thì mua, còn ko thì ko nên vì phải đóng phì đều đặn. Không đóng phí ko được BH như đóng hoa đơn tiền nước.
BH bây giờ khá là linh hoạt cụ ạ. VD từ năm t4 là đã đc linh hoạt đóng phí rồi. Còn đương nhiên xđ tham gia BH thì nên đóng đều đặn và đúng hạn thì sẽ có lợi hơn

divino

Xe tải
có chứ cụ, BHNT sẽ chi trả tất cả các trung hợp tủ vong trừ bị xử án hoăc vi phamj pháp luật
Chắc chắn ko cụ. Em có xem qua quy tắc bảo hiểm thì nếu tử vong nhưng trong người có nồng độ cồn hoặc tử vong do đánh nhau (mình bị động nhé) sẽ rơi vào trường hợp miễn trừ bảo hiểm. Em thấy điều khoản loại trừ khá chặt chẽ

manhcuong83

Xe đạp
Chắc chắn ko cụ. Em có xem qua quy tắc bảo hiểm thì nếu tử vong nhưng trong người có nồng độ cồn hoặc tử vong do đánh nhau (mình bị động nhé) sẽ rơi vào trường hợp miễn trừ bảo hiểm. Em thấy điều khoản loại trừ khá chặt chẽ
Đó là trường hợp vi phạm pháp luật đó bạn. Bạn đi xe gây tai nạn có nồng độ cồn đã vi phạm Luật Giao thông, còn đánh nhau là gây rối trật tự công cộng, có biên bản của bên Công an hoặc camera ghi đc bằng chứng thì đều không được chi trả.

divino

Xe tải
Đó là trường hợp vi phạm pháp luật đó bạn. Bạn đi xe gây tai nạn có nồng độ cồn đã vi phạm Luật Giao thông, còn đánh nhau là gây rối trật tự công cộng, có biên bản của bên Công an hoặc camera ghi đc bằng chứng thì đều không được chi trả.
đâu phải mỗi tai nạn giao thông đâu cụ. Làm mấy chén rượu, sáng mai tỏi thế có vi phạm đièu khoản ko. Em cũng đang tìm hiểu cái này, mua bảo hiểm nhân thọ để bảo hiểm rủi ro sinh mạng. Nhưng thực sự điều khoản miễn thường giới hạn khá nhiều

divino

Xe tải
E cũng mua 1 cái rồi, chắc 12 năm dc rút thì e rút, chả hieu dc bao tiền, nhưng tièn mất giá thế này e nghi k nên mua
Theo như em đc biết thì năm thứ 3 trở đi mợ có thể rút, nhưng chỉ đc đâu đó 80% số tiền mợ đã đóng. chứ ko cần đợi đến hết HĐ

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Theo như em đc biết thì năm thứ 3 trở đi mợ có thể rút, nhưng chỉ đc đâu đó 80% số tiền mợ đã đóng. chứ ko cần đợi đến hết HĐ
E cung dc cỡ 5 năm rồi

manhcuong83

Xe đạp
E cũng mua 1 cái rồi, chắc 12 năm dc rút thì e rút, chả hieu dc bao tiền, nhưng tièn mất giá thế này e nghi k nên mua
Vậy khi bạn muốn rút thì bạn tự hỏi mình đã hiểu ý nghĩa BHNT chưa? Bạn tham gia để chơi hay để bảo vệ tài chính của bạn? Nhân thọ nghĩa là gì? Tiền mất giá thì cty có tăng phí đóng của bạn ko? Gói của bạn đã phù hợp với chi phí y tế hiện tại ko? Có đủ bù đắp thu nhập của bạn ko? Có đủ chi phí cho người thân của bạn một khi bạn xa vắng ko? Tại sao ko nên mua? Bạn đủ khả năng tự trả chi phí cho mọi trường hợp rủi ro? Khi bạn hủy mà bạn muốn tham gia lại thì bạn còn tham gia đc ko?
Khi bạn trả lời đc các câu hỏi trên thì bạn sẽ hiểu nên rút hay ko.
đâu phải mỗi tai nạn giao thông đâu cụ. Làm mấy chén rượu, sáng mai tỏi thế có vi phạm đièu khoản ko. Em cũng đang tìm hiểu cái này, mua bảo hiểm nhân thọ để bảo hiểm rủi ro sinh mạng. Nhưng thực sự điều khoản miễn thường giới hạn khá nhiều
Đó là dẫn chứng về tai nạn giao thông. Còn nếu nói về tai nạn thì ko chỉ tai nạn giao thông mà còn tai nạn khi lao động, khi sinh hoạt hàng ngày như ngã cầu thang bạn nhé. Còn trường hợp của bạn liên quan đến kiểu tai biến, đột quỵ thì chi trả bình thường. Ngay cả điều khoản ko tự tử trong 2 năm. Nếu KH tự tử vào 2 năm 1 ngày thì đc chi trả bình thường. Quyền lợi về sinh mạng là quyền lợi cao nhất của BHNT, do chính cụ tự định giá bản thân mình giá trị bao nhiêu để cho ng thân còn lại đc hưởng như trong Luật về Quyền thừa kế. Nếu bạn chưa hiểu vấn đề gì thì cứ hỏi mình nhé. Ngành BHNT hoạt động theo Luật pháp nên những trường hợp vi phạm Luật pháp đương nhiên là bị từ chối dù bất cứ lý do nào. Bạn hiểu sơ như vậy là điều quan trọng nhất.
Cụ mới nói đúng 1 phần. Việc phí hủy HĐ sẽ đc quy theo từng năm với tỷ lệ khác nhau & kết thúc vào năm bao nhiêu tùy gói, tùy cty. Điều đó để khẳng định với KH là khi đã tham gia thì phải mang tính kỷ luật. Vì cả 2 đã ký HĐ, khi đơn phương chấm dứt HĐ thì chắc chắn phải chịu phí hủy HĐ, dù là HĐ Kinh tế hay bất cứ HĐ gì. Tuy nhiên, BHNT nhân văn hơn, chỉ cho mức phí hủy HĐ ở số năm nhất định. KH đóng đủ số năm nghiêm túc thì khi tới giai đoạn nào đó muốn thực sự rút ra để phục vụ nhu cầu hưu trí hay nhu cầu khác thì sẽ có mức phí hoàn lại ko những ko mất 1 đồng nào mà còn có lãi. Lãi nhiều hay ít tùy thuộc số năm KH đã tham gia hoặc tùy gói. Nếu là gói về đầu tư thì rút tk về đầu tư sẽ ko ảnh hưởng quyền lợi bảo vệ cho tới khi sử dụng quyền lợi cao nhất là về sinh mạng thì ng thụ hưởng sẽ đc hưởng khoản phí cao nhất này.

divino

Xe tải
manhcuong83 cụ có bản quy tắc bảo hiểm nhân thọ ko, cho em xin 1 bản

manhcuong83

Xe đạp

divino

Xe tải
Cảm ơn cụ. Em muốn làm KH chứ ko làm tư vấn viên :D. Mỗi cty bảo hiểm có bộ quy tắc riêng, điều khoản riêng. Cái em muốn hỏi là bản quy tắc của cty bảo hiểm mà cụ trả lời ở đây

Đó là dẫn chứng về tai nạn giao thông. Còn nếu nói về tai nạn thì ko chỉ tai nạn giao thông mà còn tai nạn khi lao động, khi sinh hoạt hàng ngày như ngã cầu thang bạn nhé. Còn trường hợp của bạn liên quan đến kiểu tai biến, đột quỵ thì chi trả bình thường. Ngay cả điều khoản ko tự tử trong 2 năm. Nếu KH tự tử vào 2 năm 1 ngày thì đc chi trả bình thường

manhcuong83

Xe đạp
Cảm ơn cụ. Em muốn làm KH chứ ko làm tư vấn viên :D. Mỗi cty bảo hiểm có bộ quy tắc riêng, điều khoản riêng. Cái em muốn hỏi là bản quy tắc của cty bảo hiểm mà cụ trả lời ở đây
Quy tắc riêng ở đây là quy tắc về quyền lợi, mức chi trả của mỗi cty, mỗi sp khác nhau về điều khoản thôi cụ ạ. Còn đâu là theo nguyên tắc chung theo Luật ở trên mình chia sẻ cho cụ cùng các quy trình bệnh lý theo tiêu chuẩn của Bộ Y tế như với bệnh A chỉ cần điều trị trong bao nhiêu ngày, gồm những công đoạn nào khi điều trị chẳng hạn. Nó sẽ rất phức tạp nếu cụ ko làm tư vấn viên mà chỉ là tìm hiểu sơ sơ.
Còn muốn hiểu kỹ thì cụ alo gọi e đi cafe, e show cho 1 HĐ BHNT có những điều khoản gì, mức chi trả từng quyền lợi ra sao. Cụ thích so với sp nào hay hãng nào thì e sẵn sàng ngồi cả ngày hầu cụ.

thitd

Xe hơi
E cũng mua đc gần chục năm rồi, mỗi năm đóng hơn 3 chục củ, thi thoảng vào nhìn số dư tài khoản mà đắng lòng các cụ ạ, gần chục năm đóng phí mà giá trị hợp đồng chỉ còn khoảng 2/3 số tiền đã đóng.

manhcuong83

Xe đạp
E cũng mua đc gần chục năm rồi, mỗi năm đóng hơn 3 chục củ, thi thoảng vào nhìn số dư tài khoản mà đắng lòng các cụ ạ, gần chục năm đóng phí mà giá trị hợp đồng chỉ còn khoảng 2/3 số tiền đã đóng.
Vậy là bạn mua đã lâu rồi. Gói mỗi thời mỗi thay đổi theo tình hình y tế, lạm phát nên quyền lợi giờ đã cao hơn trước. Thêm vào đó, thời của bạn tham gia mới chỉ có sp mang tính truyền thống, ko có lãi nhiều.
Tuy nhiên, nếu xét về giá trị kinh tế thì BH đơn thuần chỉ là bảo vệ tài chính của chính bạn, ko phải là hình thức gia tăng tiền mặt như gửi ngân hàng,... Nhưng xét về giá trị bảo vệ, bạn đã may mắn chưa nhận được lời từ BH vì bạn đã an toàn, khỏe mạnh. Đó mới là cái lãi của BHNT. Còn giá trị HĐ của bạn sau chục năm đóng phí thì với gói truyền thống thì ko có lãi sau thời gian đó đâu bạn. Ít nhất tầm 20 năm bạn mới có lãi.
Với thời điểm hiện tại như Manulife có sp đầu tư mạnh nhất lên tới 9 quỹ, dẫn đầu thị trường, lãi suất cao thì chỉ cần 10 năm hoặc 15 năm thì bạn đã có đc đủ số tiền hoàn lại lãi hơn chút xíu so với số tiền bỏ ra đóng phí. Càng để lâu thì lãi càng tăng lên con số hàng tỷ đồng, tùy mức phí, độ tuổi & nghề nghiệp khi bạn tham gia.