[Funland] Cơ sở nào để thu viện phí cao hơn thu nhập GDP? Các bác cho ý kiến

vuronaldo03

[Tịch thu bằng lái]
So thì so với nươvs giầu. Thế xuất phát điểm của người ta như nào?
Nhắc lại lần thứ 3 là VN và Phi 2 chế độ khác nhau nên không thể lấy kết quả để so sánh:
"Có học có làm theo thì mới có cái gọi là so sánh
2 thằng 2 kiểu chế độ khác nhau thì so sánh kiểu gì?
Còn nếu muốn nói học tập thì chọn thằng giỏi để học tập có đúng không?"

Khi nào VN có được chế độ dân chủ bầu cử như Phi thì mới so sánh kết quả hơn thua được
Bây giờ VN chỉ có là học hỏi, mà học hỏi thì nên chọn những nươc tốt mà học hỏi

Những suy luận và biện luận đơn giản thế mà cụ cũng không hiểu thì phản biện cái gì?

banmotnucuoi

Xe lăn
Nhiw ở bển bệnh nhẹ thì đợi đến slot khám nhé, có khi đợi vài tháng để khám cái răng. Chưa sang bển bao giờ nhưng nói cái j cũng lôi ở bển ra hài vl. Nhất là ra sân bay, đợi người nhà làm thủ tục thoo cũng kêu lâu, ở bển nhanh và tiện lắm hài vkl trong khi cìn chưa sang bển bao giờ.
Ui zời lên lên fb xem các mẹ kể chuyện đẻ bên úc, bên pháp... nó cứ như là hoàng hậu đẻ con ngày xưa ý, cả bệnh viện mười mấy bs y tá phục dịch...
Thấy thằng bạn ở bển kêu là bệnh viện sản nhi thì vắng thật vì dân nó éo chịu đẻ, nhưng mà số tiền ý chi 10% ỏ VN sướng gấp nghìn lần.

Dân chủ tự do là dân được bầu chính phủ và các cơ quan quản lý NN và XH theo nhiệm kỳ chứ không phải là do độc đ cầm quyền chi phối
Đ độc quyềm cầm quyền nên chế độ toàn bọn tham quan, ăn đớp biết bao tiền sách? Điều đó có liên quan tới an sinh XH không?

Có thế mà cụ cũng không biết à?
Giờ đi dễ mà cụ, đi các nước G20 hay các bước thu nhập 20.000$ thì khó chú cụ đi phi hay mấy nước đông âu hết 2-10$. Thậm trí bên séc họ còn xem cộng đồng việt là sắc tộc thiểu số.
Nên thay vì ngồi cào phím chửi sao ko đến với thế giới văn minh cho rộng đất.

poiuy

Xe cút kít
Thuốc thì phải nhập khẩu, trang thiết bị y tế cũng nhập khẩu cho nên nhiều thứ phải theo giá nước ngoài chứ không phải căn cứ vào GDP để định giá. Đi mua thuốc chữa bệnh, cùng 1 loại thuốc thì nhà nghèo cũng mất tiền như nhà giàu, nhà thuốc họ có bán 2 giá đâu?
Cho nên đặt vấn đề là là thế nào để viện phí được thấp nhất và chất lượng tốt nhất hơn là Viện phí cao hơn GDP là cách phù hợp hơn để nêu vấn đề .
Cũng có thể cố tình đặt vấn đề như thế để gây tranh cãi nhằm mục đích gì đó.

vuronaldo03

[Tịch thu bằng lái]
Ui zời lên lên fb xem các mẹ kể chuyện đẻ bên úc, bên pháp... nó cứ như là hoàng hậu đẻ con ngày xưa ý, cả bệnh viện mười mấy bs y tá phục dịch...
Thấy thằng bạn ở bển kêu là bệnh viện sản nhi thì vắng thật vì dân nó éo chịu đẻ, nhưng mà số tiền ý chi 10% ỏ VN sướng gấp nghìn lần.

Giờ đi dễ mà cụ, đi các nước G20 hay các bước thu nhập 20.000$ thì khó chú cụ đi phi hay mấy nước đông âu hết 2-10$. Thậm trí bên séc họ còn xem cộng đồng việt là sắc tộc thiểu số.
Nên thay vì ngồi cào phím chửi sao ko đến với thế giới văn minh cho rộng đất.
Cụ là "thằng chó đẻ nào" mà dám đòi đuổi người VN đi khỏi đất nước VN hả cụ?

Mong muốn tự do dân chủ cho dân VN có tội gì hả cụ?
ông Hồ xưa chả đòi hỏi dân chủ tự do cho dân VN là gì

Chỉnh sửa cuối:

MerB

Xe điện
Nhắc lại lần thứ 3 là VN và Phi 2 chế độ khác nhau nên không thể lấy kết quả để so sánh:
"Có học có làm theo thì mới có cái gọi là so sánh
2 thằng 2 kiểu chế độ khác nhau thì so sánh kiểu gì?
Còn nếu muốn nói học tập thì chọn thằng giỏi để học tập có đúng không?"

Khi nào VN có được chế độ dân chủ bầu cử như Phi thì mới so sánh kết quả hơn thua được
Bây giờ VN chỉ có là học hỏi, mà học hỏi thì nên chọn những nươc tốt mà học hỏi

Những suy luận và biện luận đơn giản thế mà cụ cũng không hiểu thì phản biện cái gì?
Theo cụ thì nếu ta học hỏi theo thằng giỏi nhất thì khả năng đạt được như nó là bao nhiêu %. Theo em thì xác xuất là số âm.
Ví dụ cụ thể nhất là Việt Nam đã được / bị áp đặt chế độ quản trị của dân chủ gộc của Pháp gần 100 năm nhưng chả đạt được cái vẹo gì cả. Nếu may mắn lắm được như thằng Phi thì em nghĩ cũng chả có đếch gì mà kỳ vọng. Cụ có thể bảo lưu quan điểm của cụ nhưng chưa có bất cứ thứ gì có thể chứng minh nếu chuyển đổi sang dân chủ gì gì đó sẽ đảm bảo đất nước phát triển hơn.

tieunhupha

Xe điện
Kinh tế thị trường thì ai hợp cái gì thì dùng cái đấy. Chỉ nên quan tâm đến yếu tố y tế cơ bản cho những người nghèo quá ko tự chủ được có dịch vụ cơ bản thôi.

banmotnucuoi

Xe lăn
Cụ là thằng chó nào mà đòi đuổi người VN đi khỏi đất nước VN hả cụ?

ông Hồ xưa chả đòi hỏi dân chủ tự do cho dân VN là gì
Người Việt ngàn đời nay éo có loại người chửi đổng người khác.
Người Việt ngàn đời nay tình thân mến thân, tương thân, tương ái lấy tình nghĩa làm trọng, còn cái “dạng” đẻ ra ở VN biết nói tiếng Việt nhưng bạ đâu chửi đấy, ko có đóng góp gì cho xã hội, cả ngày chỉ biết đòi hỏi thì tốt nhất ko nên nhận mình là “Người Việt” làm xấu mặt cộng đồng Việt trên thế giới

vuronaldo03

[Tịch thu bằng lái]
Người Việt ngàn đời nay éo có loại người chửi đổng người khác.
Người Việt ngàn đời nay tình thân mến thân, tương thân, tương ái lấy tình nghĩa làm trọng, còn cái “dạng” đẻ ra ở VN biết nói tiếng Việt nhưng bạ đâu chửi đấy, ko có đóng góp gì cho xã hội, cả ngày chỉ biết đòi hỏi thì tốt nhất ko nên nhận mình là “Người Việt” làm xấu mặt cộng đồng Việt trên thế giới
Tôi có chửi đổng ai đâu
Tôi chửi thẳng mặt cụ là:
"Cụ là thằng chó nào mà đòi đuổi người VN đi khỏi đất nước VN hả cụ?
ông Hồ xưa chả đòi hỏi dân chủ tự do cho dân VN là gì"

Cụ trả lời câu hỏi trên được không?

Vì những thằng chó đẻ (cẩu nô đẻ) mới có kiểu đuổi người VN ra khỏi đất nước VN

Bài tủ của dlv TQ đây:
15- Còm: Cái trứng gà này dở như hạch.
Phản còm: Trứng Đài Loan ngon há, sao không qua bển ở luôn đi, để coi mày có bị bom nguyên tử san bằng không.
--> ngụy biện hai sai thành đúng (two wrongs make a right) và ngụy biện tấn công cá nhân (ad hominem)
https://www.facebook.com/notes/trọng-hiền/phân-tích-bài-vở-ngụy-biện-của-các-dư-luận-viên/10154150616618035/

Chỉnh sửa cuối:

banmotnucuoi

Xe lăn
Tôi có chửi đổng ai đâu
Tôi chửi thẳng mặt cụ là:
"Cụ là thằng chó nào mà đòi đuổi người VN đi khỏi đất nước VN hả cụ?

Cụ trả lời câu hỏi trên được không?

Vì những thằng chó đẻ (cẩu nô đẻ) mới có kiểu đuổi người VN ra khỏi đất nước VN
Tôi ko có quyền đuổi cụ, chỉ là thấy cụ tôn thờ cái chế độ “nào đấy” quá nên khuyên cụ nên ra nước ngoài sống thôi.
Cụ hoàn toàn có thể có hai quốc tịch, nhưng với thái độ hằn học vậy thì tốt nhất ko nên nhận mình là người Việt nam.

banmotnucuoi

Xe lăn
Xã hội Việt giờ cũng là dân chủ, và Tự do, về lý thuyết đc quy định theo hiến pháp và Pháp luật cụ và người thân của cụ đi bầu ra người lãnh đạo, cụ hoàn toàn có thể ứng cử... tôi có bằng chứng cho việc đó.

Còn cụ thấy ko tự do dân chủ ở đâu? Cụ có bằng chứng gì ko??

echnikj

Xe container
Ví dụ:
Quyền của trẻ em thì đi đôi với nghĩa vụ gì cụ?
Trẻ em được quyền (được chăm sóc, nuôi nấng)
Nghĩa vụ là khi lớn lên phải gánh vác đất nước.
Cụ thể gần gũi là nó phải nuôi được gia đình nó, đóng thuế cho xã hội.

Sad Autumn

Xe tải
Trẻ em được quyền (được chăm sóc, nuôi nấng)
Nghĩa vụ là khi lớn lên phải gánh vác đất nước.
Cụ thể gần gũi là nó phải nuôi được gia đình nó, đóng thuế cho xã hội.
Nghĩa vụ tương lai và nghĩa vụ quá khứ ạ?
=((
Với những người sắp kèn.

Hải Hoà

Xe tăng
http://m.baophapluat.vn/song-khoe/cac-benh-vien-cong-co-the-thu-tien-gia-giuong-benh-len-toi-4-trieu-dongngay-463762.html#ref-http://m.facebook.com
Đọc mấy chữ đầu tưởng "Các bệnh viện công sẽ có dịch vụ y tế miễn phí, giá rẻ"

Đọc số sau tưởng "Trung bình người dân Việt Nam có thể thu nhập 4 triệu đồng/ ngày"

Đăng cái tin này lên cho các bác bàn luận sao chúng ta lại chịu nhiều thứ độc quyền đắt đỏ đến vậy:(
Cơ sở khoa học là cái ví của GĐ, TP TCKT, Vật tư, Dược và các nhóm ăn theo, có thế cũng hỏi, cụ sống trên sao hỏa à.

Hải Hoà

Xe tăng
Em thấy cụ Medman hơi nặng lời, cụ dannongthon cũng có ý đúng ấy chứ, chẳng qua cụ cứ xoáy vào chữ "bần nông" của cụ ấy thôi.
Em nhất trí với nội dung Bệnh viên công "giá giường bệnh ĐIỀU TRỊ THEO YÊU CẦU có thể lên tới 4 triệu đồng/ngày đêm".
Ngoài các yếu tố phục vụ cộng đồng ra, bệnh viện là cơ sở cung cấp dịch vụ khám chữa bệnh, mà đã là dịch vụ thì người ta cũng phải đáp ứng nhiều đối tượng khách hàng. Đây cũng là 1 nguồn thu để đầu tư cơ sở vật chất, thiết bị, chế độ đãi ngộ với Bác sĩ giỏi....
cho em nói tí: có cái căng củ cọt.

echnikj

Xe container
Nghĩa vụ tương lai và nghĩa vụ quá khứ ạ?
=((
Với những người sắp kèn.
Quyền lợi và nghĩa vụ luôn đi đôi với nhau. Đó là quy luật xã hội, em chả hiểu sao mợ muốn phản đối quy luật? Vì mợ không thấy nó đúng ở đối tượng nào đó?
Quyền (lợi) ở hiện tại và phải thực hiện nghĩa vụ ở tương lai. Quyền và nghĩa vụ không nhất thiết phải cùng thời gian.
Em đưa ra 1 loạt ví dụ:
Mợ vay ngân hàng, mợ được quyền tiêu tiền, nghĩa vụ (trong tương lai) mợ phải trả lãi.
Con lợn được quyền ăn ngủ, nó chả phải làm gì hết chỉ ra ăn và ngủ, dọn cứt là việc của chủ. Nghĩa vụ của nó (trong tương lai) là cung cấp thịt lợn.
Trẻ em cũng vậy, lúc bé nó chưa có khả năng lao động, nó được nuôi miễn phí, nhưng nghĩa vụ tương lai là nó phải nuôi lại những người khác.
Ngược lại, em với mợ bây giờ đều (nghĩa vụ) phải bỏ tiền nuôi trẻ con, đóng thuế xã hội. Sau này già rồi ko làm được nữa thì vẫn được quyền sống, lúc này bọn kia sẽ phải gánh vác xã hội.
Giải thích thế được không ạ?

ntphuong0411

Xe buýt
Em thêm ít thông tin cho rộng đường chém ạ

Năm 2016, chi phí trung bình một người Việt Nam phải trả cho dịch vụ y tế là 2.8 triệu đồng.

Chi tiêu cho y tế tại Việt Nam chiếm khoảng 5.9% GDP, cùng mức với các quốc gia đang phát triển khác. Trong đó nguồn chi từ ngân sách nhà nước chiếm 40% còn tiền túi của người dân là 45% (tăng từ 38% so với năm 2000).

Hiện nay Việt Nam đang chứng kiến nhiều chuyển đổi căn bản về tài chính cho dịch vụ y tế, đặt ra sức ép không nhỏ đối với tính bền vững của hệ thống. Nghiên cứu mới nhất của Nghiên hàng Thế giới đã phân tích những nguồn lực khác để tăng nguồn ngân sách công cho y tế - một nguồn tài chính tối quan trọng đảm bảo ai cũng có thể tiếp cận dịch vụ y tế.

Tải báo cáo bằng tiếng Anh tại đây: http://bit.ly/2Ysq74I

#knowledgesharing #healthfinancing

Phamthai

Xe buýt
Nhà cháu đi đâu chả mua bảo hiểm. Đi công tác nước ngoài ngắn ngày cũng mua. Đang so sánh vụ chi phí y tế của ta và các nước phát triển còn thấp hơn rất nhiều, và dịch vụ cũng đang tốt dần lên. Cụ nào chê đắt thì nên mua BH. Nhiều cụ đá đưa chính trị vào ghê quá. Quan điểm nhà cháu cho rằng mặc dù có tham nhũng nhưng ổn định chính trị, không có khủng bố, dân làm ăn, kinh tế cứ phát triển là được.

Thế ở Đức cụ không có bảo hiểm à
Em ở Pháp 2 lần nằm viện (1 mình/phòng), mỗi lần 35 ngày=70 ngày x 290 eu/ngày=20300 eu, và em không phải trả đồng nào
Vợ em đi thay răng mới 250 eu/chiếc ( răng hàm)