[Funland] Có thật cần thiết phải cố cho con học THCS CLC hay không?

newcar

Xe tải
chủ thớt trả lời được mấy câu này xong tự khắc trả lời được câu hỏi mình tự đặt ra:
1. Con học giỏi bố mẹ có tự hào ko?
2. Con thi đỗ trường chất lượng cao bố mẹ có tự hào ko?
3. Các bạn học của con đều ngoan, giỏi bố mẹ có yên tâm không?
4. Phong trào học tập, hoạt động kỹ năng của trường, lớp con tốt hơn các trường thường thì bố mẹ có yên tâm hoen ko?
5. Con học trường clc thì gần chắc 1 suất cấp 3 công lập thuộc hạng top có làm bố mẹ bớt đau tim hơn ko?

NDTBM

Xe điện
.............................................
...........................
Đó chính là cái băn khoăn của e. Tiền thì hơn nhiều, nhưng chất lượng thu về có tương xứng hay k?
E thì thấy tương xứng nhất lại là những cái vô hình cơ. Đó là chất lượng học sinh và chất lượng phụ huynh.
Các cụ/mợ thấy sao ạ?
Ngòai môi trường giáo dục khả dĩ chất lượng hơn (sàng lọc học sinh, phụ huynh có điều kiện và chịu đầu tư cho con cái.., giáo viên đạt chuẩn & cạnh tranh..) thì điều kiện & chương trình ở trường lớp CLC cũng tốt hơn, ví dụ:
* Sĩ số lớp không bị quá tải: thường đạt chuẩn<35 hs/lớp;
* Đào tạo ngoại ngữ (chủ yếu English) hiệu quả hơn rõ rệt..;
* Ngoài chương trình bắt buộc của BGD thì có phần bổ sung (thể chất, ngoại khóa, CLB sở thích...) hướng tới mục tiêu đào tạo toàn diện cho học sinh...;
* Tài chính minh bạch: Giảm thiểu các khoản chi phí phi chính thức/ngầm..
v.v....:-?
Nói chung tiền nào của nấy-->> tuy nhiên học phí gấp 10 lần thì Chất lượng GD chưa chắc đã tương xứng=gấp 10 lần..?(!);)

Có Cụ nào trên này nói câu e nhớ mãi , không phải trường tốt hay giáo viên tốt mà do chất lượng học sinh tốt ( toàn đỗ điểm cao dồn vào ) nên mới có trường tốt , giáo viên chỗ nào chả giống nhau , giáo án cũng vậy có ai dám dậy ngoài đâu , do bạn nào bè đấy , tốt chơi với tốt , xấu chơi với xấu mới sinh ra trường tốt , trường kém

phuongmit

Xe cút kít
Do góc nhìn và khẩu vị của PH thôi. Đã tìm hiểu thì sẽ biết học phí, nhìn thấy cao nhưng đủ chi trả và con thi được thì thấy nó đáng. Hỏi thế này ai đó có con học trường c2 thường, con họ thi dc vào c3 top thì họ bảo clc là lãng phí, k cần thiết thì chả lẽ bỏ kèo à :)) tưởng cụ đang tham khảo chứ nộp hồ sơ rồi còn ngoái lại hỏi làm gì cho mệt người

VCHDHN

Xe container
Nếu là em. Sẽ học theo NV đăng ký nếu không đủ điểm vào chuyên. Đơn giản vì tiền thôi. Tiền đó em để cho f1 trau dồi thêm kiến thức ngoài. Chứ k học hệ clc.

caisua

Xe lăn
2 đứa nhà em đều học dân lập cấp 1, cấp 2 nhưng sang cấp 3 học công lập, csvc kém hơn rất rất nhiều nhưng chúng vẫn vui và yêu trường yêu lớp vì giáo viên tâm huyết, phương pháp giảng dạy cuốn hút, hoạt động ngoại khóa hấp dẫn và đặc biệt các bạn đều rất giỏi, cầu tiến, văn minh và học được rất nhiều cái hay vì là trường chuyên.

phuongmit

Xe cút kít
Nếu là em. Sẽ học theo NV đăng ký nếu không đủ điểm vào chuyên. Đơn giản vì tiền thôi. Tiền đó em để cho f1 trau dồi thêm kiến thức ngoài. Chứ k học hệ clc.
Đang bàn cấp 2 CLC mà cụ, liên quan gì đến nguyện vọng đăng kí với chuyên, k thi dc CLC thì học công thường đúng hoặc trái tuyến thôi chứ CLC k thi đỗ thì muốn cũng k dc học

VCHDHN

Xe container
Đang bàn cấp 2 CLC mà cụ, liên quan gì đến nguyện vọng đăng kí với chuyên, k thi dc CLC thì học công thường đúng hoặc trái tuyến thôi chứ CLC k thi đỗ thì muốn cũng k dc học
Em tưởng nói vào c3.

Bonjovi

Xe hơi
Chào các cụ/mợ,
đầu tiên e cũng xin nói trước là e k định gây tranh cãi (e đã nộp hồ sơ cho con ở trường CLC rồi), chỉ mong muốn các cụ/mợ cùng nhau trao đổi để có thêm nhiều góc nhìn khách quan hơn thôi.
Hôm nộp hồ sơ, cô có bảo các phụ huynh có thể ra mua SGK và đồng phục luôn, e mới chợt nhớ ra: CLC thì cũng dùng chung sách với trường thường thôi.
Vậy CLC thì hơn cái gì mà học phí gấp hơn 10 lần trường thường. Đó chính là lý do e giật tít là "cố" trong cái tiêu đề đó ạ!
Giờ chúng ta cùng thảo luận nhé!
1. Vị trí địa lý: Tùy từng nhà xa gần khác nhau. Như vậy thì mình k nói ở đây.
2. CSVC: Cái này đúng là hơn thật hoặc có thể hơn nhiều ấy chứ! Với nhiều người thì là quan trọng, vợ e cũng vậy. Nhưng với e thì chỉ được cộng thêm một chút thôi. E thấy cái trường cấp 2 cạnh nhà e đúng tuyến, trường lâu đời hơn nên cũ nhưng sân vườn thì rộng, nhiều cây to cũng rất hay. Các cụ/mợ thì sao?
3. Chất lượng giáo viên: E đồng ý là hơn. Nhưng nếu cùng 1 bộ sách, cùng thời lượng, các cô truyền tải hết nội dung buổi học và các con tiếp thu hết nội dung đó thì kiến thức các con thu về là như nhau giữa 2 loại trường đùng k ạ? Tất nhiên chi tiết hơn thì còn dạy hay dạy dở, ...

Đó chính là cái băn khoăn của e. Tiền thì hơn nhiều, nhưng chất lượng thu về có tương xứng hay k?
E thì thấy tương xứng nhất lại là những cái vô hình cơ. Đó là chất lượng học sinh và chất lượng phụ huynh.

Các cụ/mợ thấy sao ạ?
Tất cả những cái trên cụ nói đều đúng .
Em bổ sung thêm 1 lý do nữa mà khá nhiều nhà ở Hà Nội đó là thói ganh đua , con lão sếp , thằng đồng nghiệp , chị họ … đều cố gắng vào cái chất lượng cao , rồi thỉnh thoảng khen hết lời. Thành ra nhà mình cũng phải cố thử xem sao .
Còn quan điểm của em, bọn trẻ nên học trường tốt mà gần nhà , tiêu chí là phải thuận lợi dễ dàng nhiều thứ .
Nhà cụ có trường công tốt gần nhà mà cụ thích rồi thì cho học luôn chứ đắn đo chọn trường chuyên, chất lượng cao làm gì cho phức tạp ra.
Để dành mấy cái phức tạp đấy cho thiên hạ họ tự giải quyết .
Nhà em theo đúng tiêu chí đấy khi chọn trường phổ thông cho con, cứ tốt , gần nhà , dễ dàng thuận tiện , không phân biệt dân lập , chuyên chọn , chất lượng cao đều coi ngang nhau hết

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Có Cụ nào trên này nói câu e nhớ mãi , không phải trường tốt hay giáo viên tốt mà do chất lượng học sinh tốt ( toàn đỗ điểm cao dồn vào ) nên mới có trường tốt , giáo viên chỗ nào chả giống nhau , giáo án cũng vậy có ai dám dậy ngoài đâu , do bạn nào bè đấy , tốt chơi với tốt , xấu chơi với xấu mới sinh ra trường tốt , trường kém
Em vừa dặn cháu em chọn bạn mà chơi.

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Chất lượng đầu vào HS quyết định là chính. Nhưng chất lượng GV rất khác nhau đấy cụ. Khác biệt là khả năng SP các GV. Đa phần khả năng SP giáo viên chưa tốt. :D

vneseman

Xe lăn
Quan điểm là cấp 2 con học các trường quanh khu vực nhà, cố gắng trường tốt nhất có thể (trường công), còn về kinh tế thì trong khoảng bố mẹ gánh được. Đầu tư thêm vào học bên ngoài để con lên cấp 3.

Mấy cái anh hay xuất hiện lúc 19h có được học trường CLC đâu.

onghabeo

Xe tăng
Em vừa dặn cháu em chọn bạn mà chơi.
Dặn là 1 chuyện còn có chơi với nhau được hay không là chuyện khác , đến như e 50t rồi mà chơi với bạn còn toàn bị lừa nói gì con mình

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Dặn là 1 chuyện còn có chơi với nhau được hay không là chuyện khác , đến như e 50t rồi mà chơi với bạn còn toàn bị lừa nói gì con mình
Dặn là định hướng, triển khai thì là việc của cháu nó Cụ Bếu ạ ;))
Cụ là nữ thì khéo dính bầu suốt nhỉ :D

mr teppi

Xe buýt
Tốt, theo quan điểm của em. Môi trường tốt( đỡ, em chỉ nói là đỡ, nghe nói bậy nói tục), các bạn thông minh, ngoan, ít lo tệ nạn... Cơ sở vật chất tốt, thầy cô nhẹ nhàng... Tổng học phí và bán trú khoảng 5tr cho hệ CLC, học cả ngày thì chả đắt đâu ạ! Bây giờ các cụ tính lại hộ em, học công đúng tuyến: học phí 150k, bán trú + ăn trưa 800k, buổi chiều học thêm thầy cô trên lớp T,V,A 800-1000/ môn. Cộng lại thì cũng xấp xỉ cmnl! Mà môi trường thì kém hẳn. Hơn nữa, nhìn đầu ra của TX, CG thì phụ huynh nào chả mê... Còn để đỗ chuyên là cả quá trình học thêm điên cuồng. Năm nay thi vào CLC cực kỳ là khó khăn...

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Trường công lập thường 1 lớp từ 55-60 học sinh, trường CLC chỉ từ 35-40hs thôi, là sự khác biệt nhiều rồi.
CLC mà 35-40hs thì đâu có ít đâu cụ ! Con em học cấp 2 trường làng ở Đống Đa lớp cũng 35hs thôi mà .

phuongan

Xe điện
CLC mà 35-40hs thì đâu có ít đâu cụ ! Con em học cấp 2 trường làng ở Đống Đa lớp cũng 35hs thôi mà .
Ui thích vậy ạ. F1 nhà em cấp 2 học ở làng Hoàng Liệt, lớp là 57 học sinh.
Tranh thủ Hoàng Mai có trường mới định hướng CLC, được học lớp cơ sở vật chất mới, sĩ số 35 mà nó bảo như sang một thế giới khác :)

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Ui thích vậy ạ. F1 nhà em cấp 2 học ở làng Hoàng Liệt, lớp là 57 học sinh.
Tranh thủ Hoàng Mai có trường mới định hướng CLC, được học lớp cơ sở vật chất mới, sĩ số 35 mà nó bảo như sang một thế giới khác :)
Vâng cụ ! được cái ít học sinh với cả rất gần nhà thôi chứ chất lượng thì bình thường phổ cập GD thôi :D

jazzzzz

Xe lăn
Con cụ học lớp mấy:
Con em C1 trường làng đê gần nhà, C2 trường tư và C3 hướng vào chuyên, em chọn trường chuyên nào các phong trào, CLB hoạt động sôi nổi, mục đích là cho con năng động, chủ động trong công việc.