[Funland] Có thật VN 98 năm nữa mới đuổi kịp Malay và 115 năm mới đuổi kịp Sing ?

Gianthuong123

Xe tải
Ai sống nổi với mức trợ cấp 12 đô la/ tháng?
Lại là người già yếu, bệnh tật mãn tính.
Ko hiểu cụ và Bencau ớ nước ngoài phải ko , chứ ớ VN người ta điều hiểu thế nào .
Thế cụ nghĩ năm 2000 năm 2010 các cụ già sống thế nào .

bencau

Xe tải
Nhưng họ đều có nhà, đất. Ở Mỹ riêng Newyork hơn 2 vạn Homeless ăn, ngủ, đụ, ỉa giữa phố: https://vtv.vn/the-gioi/so-nguoi-an-xin-o-new-york-gia-tang-nhanh-chong-2021070100303092.htm
Tệ thật, nhẽ ra cp Mỹ phải cấp cho mỗi dân sái nghiện, chích thuốc, nhập cư bất hợp pháp 1 cái villa để có chỗ chích choác cho tử tế chứ nhỉ ;))

Về trợ cấp xã hội: Tiền SSI dành cho người già, người bệnh đều bằng nhau, luật liên bang dành tiền xã hội cho khắp các tiểu bang đều bằng nhau, nhưng còn tùy theo mỗi tiểu bang, nếu có tiền thăng dư thì sẽ phụ cấp thêm. Riêng tại tiểu bang California cho hưởng trợ cấp xã hội tương đối cao nhất.
Hiện nay người già, người bệnh ở Cali được trợ cấp $712 dành cho một người và $632,50 nếu hai vợ chồng cùng hưởng SSI và cùng ở một địa chỉ. Người già hay người bệnh tật còn tùy mức độ già yếu hay độ tàn phế, nếu cần người săn sóc (take care) thì lại làm đơn xin và người take care hằng tháng sẽ được hưởng thêm một số tiền nữa khoảng $300 hay $400.

tuhuan

[Tịch thu bằng lái]
Mình tự nhận thua người ta 1000 năm cũng đâu có sai. Quan trọng là biết mình ở đâu, cần làm gì để thay đổi. Hãi nhất là tự khen mình là nhất, thằng khác ko ra gì.
Vụ vac đấy,báo Mĩ khen VN tung trời, ta thì...

bencau

Xe tải
Ko hiểu cụ và Bencau ớ nước ngoài phải ko , chứ ớ VN người ta điều hiểu thế nào .
Thế cụ nghĩ năm 2000 năm 2010 các cụ già sống thế nào .
Nước ngoài Mỹ... đình.
Chính sách trợ cấp xh ở VN thế nào thì cp công khai trên công báo ấy, có gì mà phải "hiểu thế nào" ;))

caucaloc

[Tịch thu bằng lái]
Mình tự nhận thua người ta 1000 năm cũng đâu có sai. Quan trọng là biết mình ở đâu, cần làm gì để thay đổi. Hãi nhất là tự khen mình là nhất, thằng khác ko ra gì.
Thủ dâm tự sướng quen nết rồi, ai phê bình là nhảy lên.
Chừng nào không cần dân chúng đóng góp tiền để mua vacxin thì hãy tính chuyện đuổi theo Malaysia và Singapore.

Chỉnh sửa cuối:

bencau

Xe tải
? Chỗ nào chả bụi với rác?? Em chỉ cụ vài khu không có rác ngoài đường nhé?
Cụ khỏi cần chỉ, cứ việc ra quảng trường 3D với vào phủ CT ấy, lúc nào chả sạch làm gì có bụi bặm, HN là đấy chứ đâu ;))

bencau

Xe tải
Công nhận toàn thấy TV Mỹ khen VN, chứ cấm thấy TV VN khen Mỹ bao giờ :D

Tệ thật, nhẽ ra cp Mỹ phải cấp cho mỗi dân sái nghiện, chích thuốc, nhập cư bất hợp pháp 1 cái villa để có chỗ chích choác cho tử tế chứ nhỉ ;))

Về trợ cấp xã hội: Tiền SSI dành cho người già, người bệnh đều bằng nhau, luật liên bang dành tiền xã hội cho khắp các tiểu bang đều bằng nhau, nhưng còn tùy theo mỗi tiểu bang, nếu có tiền thăng dư thì sẽ phụ cấp thêm. Riêng tại tiểu bang California cho hưởng trợ cấp xã hội tương đối cao nhất.
Hiện nay người già, người bệnh ở Cali được trợ cấp $712 dành cho một người và $632,50 nếu hai vợ chồng cùng hưởng SSI và cùng ở một địa chỉ. Người già hay người bệnh tật còn tùy mức độ già yếu hay độ tàn phế, nếu cần người săn sóc (take care) thì lại làm đơn xin và người take care hằng tháng sẽ được hưởng thêm một số tiền nữa khoảng $300 hay $400.
Cỡ phi công Lý Tống cũng không có tiền phải nhờ Hoàng Kiều bố thí làm đám ma không thì vứt tro ra biển: http://www.chimvenuinhan.com/2019/04/ty-phu-hoang-kieu-mua-at-va-chi-phi.html?m=1

tuhuan

[Tịch thu bằng lái]
Bệnh thành ....mãn tính rồi:

-Đó là tư duy ăn mày, ăn bố thí. Nghĩa là chờ ai đó sẽ cho mình, ban phát cho và....dĩ nhiên không cần trả. Có việc gì là cứ chờ...chờ đợi, để người ta cho. Rình rình thế, người ta không cho thì mở miệng cầu xin.

-Đó là không dám khen, học hỏi cái tốt của người ta, dám tự phê bình mình. Tự phê bình thì đã nói nhiều rồi, nhưng học hỏi cái hay, cái tốt của nc khác thì chưa nói. Mà em thấy lạ, đọc các sách của Viện chính sách, thì họ đã dịch nhiều sách, đặc biệt kinh nghiệm của TQ để làm kinh tế, sách làm rất tốt, dịch tốt, hay, đến nhà nhiều ld thấy có sách ấy. đó là sự cầu thị tốt không hiểu sao mà vẫn cứ bế tắc. Lãnh đ ạo VN vẫn có người giỏi, thấy đến nhà có nhiều sách, gạch chân, tô màu những quyển sách như Hàn Phi Tử, chứng tỏ nghiên cứu.

wanting252

[Tịch thu bằng lái]
Cụ khỏi cần chỉ, cứ việc ra quảng trường 3D với vào phủ CT ấy, lúc nào chả sạch làm gì có bụi bặm, HN là đấy chứ đâu ;))
Là sao cụ? Em chỉ cụ khoảng chục khu dân ở, sạch sẽ, không có rác, thoáng dễ chịu luôn. Chứ phủ CT nói làm gì.
Mà chắc cụ không phải dân HN, chứ nếu dân HN chắc cụ cũng biết rồi.

Gianthuong123

Xe tải
Nước ngoài Mỹ... đình.
Chính sách trợ cấp xh ở VN thế nào thì cp công khai trên công báo ấy, có gì mà phải "hiểu thế nào" ;))
Chẳng lẽ em nói cụ sống ở Mỹ Đình chắc đi đến chỗ làm rồi về nên kiến thức về ASXH VN kém thế .
Còn nước Mỹ thu nhập TB 60k đi nhưng thằng làm trên 12k đã phải đóng thuế TNCN .
Thuế thu nhập cá nhân thu bạo như vậy mà trợ cấp xã hội ko có thì dân Mỹ nó đốt cả chính phủ .

bencau

Xe tải
Chẳng lẽ em nói cụ sống ở Mỹ Đình chắc đi đến chỗ làm rồi về nên kiến thức về ASXH VN kém thế .
Còn nước Mỹ thu nhập TB 60k đi nhưng thằng làm trên 12k đã phải đóng thuế TNCN .
Thuế thu nhập cá nhân thu bạo như vậy mà trợ cấp xã hội ko có thì dân Mỹ nó đốt cả chính phủ .
Cần gì nói nhiều, ở VN khi cụ trên 80 tuổi thì được nhận trợ cấp xh 270.000vnđ/ tháng tha hồ mà tiêu nhé!

bencau

Xe tải
Là sao cụ? Em chỉ cụ khoảng chục khu dân ở, sạch sẽ, không có rác, thoáng dễ chịu luôn. Chứ phủ CT nói làm gì.
Mà chắc cụ không phải dân HN, chứ nếu dân HN chắc cụ cũng biết rồi.
Cụ cứ việc chỉ.

HI_CLASS

Xe điện
Cứ liên quan đến thớt về kte Việt Nam là y như rằng có 1 lũ 2-3 thằng âm binh vào nhặng xị lên. Kiến thức thực tế ko có toàn đi cóp nhặt ảnh từ thời nào lên. Thương thay sự khiếm khuyết về nhận thức :(

Gianthuong123

Xe tải
Cần gì nói nhiều, ở VN khi cụ trên 80 tuổi thì được nhận trợ cấp xh 270.000vnđ/ tháng tha hồ mà tiêu nhé!
Em nói thiệt em đưa ra vấn đề trên người ta có kiến thức thì hiểu vấn đề ở đâu liền .
Nếu dân đi làm bên Mỹ trên 30k$ mới bắt đầu đóng thuế TNCN , mà ASXH vẫn vậy thì nó là đỉnh của đỉnh rồi .

VT Entertainment

Xe buýt
Công nhận HN rất bẩn. Em ở HN 20 năm rồi, thấy nó chả thay đổi gì cả. Trừ khu quanh Hồ Gươm thì đi đâu cũng bụi và rác. Ngoài lúc ra ngoài vì công việc hay thi thoảng đi ăn ngoài thì em chả bao giờ lang thang ngoài đường, đơn giản vì quá bụi.
Năm 2013 em lần đầu sang Mã, thấy KL sạch hơn HN nhiều, chưa nói đến các nước khác, ngồi bên cạnh công trường xây dựng một building lớn mà rất sạch, toàn bộ quây kín mít. Em kết nhất cái câu nó treo bên ngoài công trường là: We build for our future generation!
Lúc đó em bảo vs gấu, HN phải 50 năm nữa mới bằng đc KL lúc đó, nhưng gần 10 năm qua rồi...điều đó là không thể :D

fallingwater

Xe tăng
Âu Mỹ Sing chả có xứ nào mà ra đường suốt ngày gặp phụ nữ làm việc nặng nhọc khuân vác kéo như trâu bò thế này cả, ở VN là chuyện thường ngày

View attachment 6360106

View attachment 6360105

Em nhớ trước đây ở một topic khác, có một nick cũng đã đưa toàn bộ những ảnh và link như cụ đang đưa lên. Cụ cho hỏi là cụ copy lại hình ảnh và link từ bài viết của nick kia, hay cụ là clone của nick kia?