Có thể dùng dầu nhớt dành cho động cơ xăng thay cho động cơ chạy dầu không các cụ ơi

quangdzung

Xe điện
Em thắc mắc 1 chút. Em đang đi Trailblazer 2.8 Máy dầu. Hãng khuyến cáo nên thay Dexos 2 5W 30. Nhà em thì có sẵn loại này

Em đọc thì thấy cũng khuyên nên dùng cho động cơ xăng. Nhưng nó lại có dòng này

Cái hướng dẫn sử dụng thì lại dành cho xe chạy xăng, xe chạy dầu, xe 2 cầu.
giờ em thay nó cho xe chạy dầu được không các cụ nhỉ

SƠN SEVEN

Xe đạp
Website
www.s-oilvietnam.com
Em thắc mắc 1 chút. Em đang đi Trailblazer 2.8 Máy dầu. Hãng khuyến cáo nên thay Dexos 2 5W 30. Nhà em thì có sẵn loại này

Em đọc thì thấy cũng khuyên nên dùng cho động cơ xăng. Nhưng nó lại có dòng này

Cái hướng dẫn sử dụng thì lại dành cho xe chạy xăng, xe chạy dầu, xe 2 cầu.
giờ em thay nó cho xe chạy dầu được không các cụ nhỉ
Tiêu chuẩn ACEA A3/B4 có thể sử dụng được cho cả xe máy dầu và xăng, xe du lịch và tải nhẹ cụ nhé.

senhong

Xe tăng
Với xe đời mới như xe cụ thì ko nên,thậm chí có những loại xe có dầu riêng cụ nhé,
Dầu dùng cho đ/c diezen thường là loại riêng,đ/c xăng là loại riêng.

SƠN SEVEN

Xe đạp
Website
www.s-oilvietnam.com
Trong tiêu chuẩn ACEA thì nó phân làm ba lớp tiêu chuẩn:

- GASOLINE & LIGHT DUTY DIESEL ENGINES (A/B Categories),
- GASOLINE & LIGHT DUTY DIESEL ENGINES with EXHAUST AFTERTREATMENT DEVICES (C Categories),
- HEAVY DUTY DIESEL ENGINES (E Categories)

Nếu xe sử dụng DPF (diesel particulate filter) thì nên dùng dầu đạt tiêu chuẩn ACEA C3, nếu ko thì loại A3/B4.

Hoặc cũng có thể dùng dầu đạt tiêu chuẩn API CI-4 (For high-speed, four-stroke engines designed to meet 2004 exhaust emission standards implemented in 2002. CI-4 oils are formulated to sustain engine durability where exhaust gas recirculation (EGR) is used and are intended for use with diesel fuels ranging in sulfur content up to 0.5% weight. Can be used in place of CD, CE, CF-4, CG-4, and CH-4 oils. Some CI-4 oils may also qualify for the CI-4 PLUS designation) trở lên.