[Funland] [Cờ tướng hội] Mời các cụ vào giải cờ thế

socvau

Xe buýt
Dĩ nhiên nó sẽ về nước cờ xe sang trái. Phải cấm xe hàng đáy xong mới chuyển CE lên được.

Thế thì đen đợi đỏ tốt đổi 2 sĩ xong sẽ có nước tiến xe chiếu tướng đỏ rồi ra giữ mặt. Hòa.

Cách đánh thắng phải là rút xe đỏ về chuyển sang bên trái sau đó tốt đánh vào sĩ tâm buộc sĩ ăn lên. Xe đỏ tiến chiếu hết cờ.

socvau

Xe buýt
Xe đỏ chuyển vào giữ tốt đe nước đâm xuống xong mới chuyển xe qua trái dược. Xe đen đuổi tốt xong lại phải xuống. Mà đâm chiếu sang lộ 6 giữ sỹ thì xe đỏ lại chuyển qua bên phải chiếu hết bằng tốt.

Nước thứ 4 của cụ chốt 3 bình 4 đen không nhất thiết phải xe 9 bình 7. Đơn giản xe đen đâm chiếu sau đó thoái về chỗ cũ. Vẫn đứng lộ 9. Xe đỏ chuyển sang kia đánh tốt xuyên tâm cụ chỉ cần xe đen tiến 1 bắt chốt là hoá giải hết.

Cụ nghĩ sao?

socvau

Xe buýt
Dành cho những cụ không hiểu ký hiệu:

Đến hình này đỏ thoái xe hai nước xe đen vẫn phải nằm đáy hoặc chiếu xong lại rút về, bên đen xe không thể giữ ngũ. Xe đỏ bình sang trái, xe đen phải chiếu sau đó tách sang lộ bên trái giữ sỹ vì nếu không tốt sẽ ăn vào tâm. Xe đen cũng không thể tiến 2 truy tốt vì sát tốt sẽ bị ăn. Khi xe đen sang lộ trái giữ sỹ thì xe đỏ lại tách sang phải (sát xục bằng xe) hoặc sang lộ tốt (sât cục bằng tốt) và sát cục cờ đen. Bên đen còn nguyên 2 sỹ. Thế cờ này là chủ yếu khoá tướng đne bằng mặt ngũ của tướng đó.

vietnamcongtru

Xe buýt
Nước thứ 4 của cụ chốt 3 bình 4 đen không nhất thiết phải xe 9 bình 7. Đơn giản xe đen đâm chiếu sau đó thoái về chỗ cũ. Vẫn đứng lộ 9. Xe đỏ chuyển sang kia đánh tốt xuyên tâm cụ chỉ cần xe đen tiến 1 bắt chốt là hoá giải hết.

Cụ nghĩ sao?
Cụ nói đúng, em sai. Hình này Đỏ phải có con Sĩ che mặt, chống nước chiếu của Đen mới thắng được.

ca_voi_xanh

Xe buýt

Cụ nghĩ sao?
Rất chuẩn.

nyny

Xe tải
Cụ đi thử đi. Em bảo hòa
Đen thua chắc, hoà sao được hả các cụ.

Nước đầu tiên xe đỏ không ăn tốt đen (sẽ hoà). Thay vào đó chỉ bình phải bắt cục buộc xe đen kéo về giữ nhà. Sau đó dùng các biến như đã phân tích thì xe đỏ không thể có nước tiến chiếu tướng nữa (vướng tốt đen).

giangha2k3

Xe tăng

Nước đầu tiên xe đỏ không ăn tốt đen (sẽ hoà). Thay vào đó chỉ bình phải bắt cục buộc xe đen kéo về giữ nhà. Sau đó dùng các biến như đã phân tích thì xe đỏ không thể có nước tiến chiếu tướng nữa (vướng tốt đen).
Xe đen không về mà em tấn tốt, cụ thắng làm sao được nhỉ.

nscd

Xe buýt
cụ không ăn tốt thì em đi tốt, lúc đó em càng có tốt để đi.
càng dễ hoà.

ca_voi_xanh

Xe buýt

Ah nước đầu bạn ko ăn tốt đen chứ gì. Vì mình đang trả lời cách đi của bạn kia. Xe trắng mà ăn tốt đen thì xe đen kéo về đáy hòa luôn.

nyny

Xe tải
Xe đen không về mà em tấn tốt, cụ thắng làm sao được nhỉ.
Cái này trên giải thích hết rồi. Chiếu tướng buộc xe đen quay về phòng thủ sau đó lùi một đưa tốt vào sát tâm. Xe đỏ chỉ có thể chọn hoặc bị chắn bởi tốt đen (không tiến chiếu được) hoặc đứng sát tốt đỏ (không tiến một dọa ăn tốt đỏ được). Lúc này xe đỏ chỉ cần chuyển sang bên trái là xuất hiện nước sát đánh thẳng tốt vào sĩ tâm rồi lao xe chiếu tướng.

Đoạn sau còn nhiều biến nhưng toàn biến dễ. Chỉ có nước đi đầu không ăn tốt đen là khó nghĩ.

thanh040506

Xe trâu
Em biết chơi cờ tướng tý mà cũng gà lắm nên các cụ đừng chê cười nhé. Em thấy có vài dạng cờ thế cổ hay hay mang lên đây cùng các cụ mạn đàm. Vừa bàn cờ vừa chém tý thơ cho vui nhỉ :D

Thế cờ này bên nào thắng các cụ nhỉ, em thấy ghi là tiên thắng​
Trắng đi trc, xe ăn tốt đen lại chả thắng?
Cháu cờ gà còn thấy dễ mà nhỉ ?

Xe trắng bình 1. Xe đen thoái 1
Xe trắng chiếu tướng. Xe đen thoái 7
Xe trắng bình 3. Xe đen bình 7.
Chốt trắng tấn 1 thắng.
Cờ hòa mà các cụ?

thanh040506

Xe trâu
Cái này trên giải thích hết rồi. Chiếu tướng buộc xe đen quay về phòng thủ sau đó lùi một đưa tốt vào sát tâm. Xe đỏ chỉ có thể chọn hoặc bị chắn bởi tốt đen (không tiến chiếu được) hoặc đứng sát tốt đỏ (không tiến một dọa ăn tốt đỏ được). Lúc này xe đỏ chỉ cần chuyển sang bên trái là xuất hiện nước sát đánh thẳng tốt vào sĩ tâm rồi lao xe chiếu tướng.

Đoạn sau còn nhiều biến nhưng toàn biến dễ. Chỉ có nước đi đầu không ăn tốt đen là khó nghĩ.
Cụ này chuẩn. K ăn tốt mới thắng được.

nscd

Xe buýt

xe đen đứng vào vị vướng tốt. cụ bình xe cánh kia thì lên xe bắt tốt.
cụ nhìn kỹ đi. cụ vietnam nhìn ra rồi đấy.