[Funland] [Cờ tướng hội] Mời các cụ vào giải cờ thế

Wave0070

Xe đạp
Sau khi tốt đỏ 6 bình 5, cụ đi tốt đen, e tiến xe chiếu tướng cụ thượng tầng 3, tốt đỏ 5 bình 4, cụ đi tiếp tốt, tốt đỏ 4 bình 3, cụ đi tốt đen, xe đỏ tiến đáy là hết cờ ạ .

Wave0070

Xe đạp
Mục đích của e là đưa con tốt đỏ đáy sang lộ 3, xe đỏ đáy vào lộ 4 để chiếu cục.

Wave0070

Xe đạp
Em tiến xe đáy bắt sỹ trước, buộc cụ bình xe lộ 6 giữ sỹ.

Sau đó tiến tốt 1 chiếu cụ phải lên tướng.

Lúc đó em mới thoái xe về 5 nc bắt tốt xanh
Ok, e thoái xe về sát mặt tướng (xe thoái 7, nếu cụ chiếu vỗ mặt e bình xe đấu)

Chỉnh sửa cuối:

coindesar

Xe buýt
Đây nghiêng về cờ tàn nhiều hơn, cờ thế thường sẽ là hòa khi 2 bên đều đi chính xác, cờ thế chỉ có thắng thua khi người xếp cờ cố tình thay đổi một vị trí của một quân cờ với vị trí nguyên bản mà thoạt nhìn ban đầu ta tưởng không có ảnh hưởng nhiều đến kết quả (có tí bịp), đấy là theo kinh nghiệm của em.

Ván cờ này bác nyny giải đúng rồi, tiên thắng. Em chỉ xin tổng hợp lại với các nguyên tắc sau:
- Xe đen phải đứng hàng đáy để phòng thủ, không thể chiếu lấy mặt để phòng thủ vì Tướng đỏ qua cùng bên với Tốt đỏ khiến Đen không thể hạ sĩ.
- Không ăn tốt đen để Xe đen khi ở lộ 9 bị vướng không thể chiếu tướng rồi giữ lộ được
- Sau khi bình tốt vào đuổi xe và rút xe về thì quan sát vị trí của Xe đen sau nước đi tiếp theo. Nếu ở lộ 7 thì chuyển xe qua cánh trái để dọa sát, nếu ở lộ 9 thì lấy Tốt chém sĩ tâm trước rồi mới chuyển qua trái dọa sát là sẽ thắng.

thanh040506

Xe trâu
Đây nghiêng về cờ tàn nhiều hơn, cờ thế thường sẽ là hòa khi 2 bên đều đi chính xác, cờ thế chỉ có thắng thua khi người xếp cờ cố tình thay đổi một vị trí của một quân cờ với vị trí nguyên bản mà thoạt nhìn ban đầu ta tưởng không có ảnh hưởng nhiều đến kết quả (có tí bịp), đấy là theo kinh nghiệm của em.

Ván cờ này bác nyny giải đúng rồi, tiên thắng. Em chỉ xin tổng hợp lại với các nguyên tắc sau:
- Xe đen phải đứng hàng đáy để phòng thủ, không thể chiếu lấy mặt để phòng thủ vì Tướng đỏ qua cùng bên với Tốt đỏ khiến Đen không thể hạ sĩ.
- Không ăn tốt đen để Xe đen khi ở lộ 9 bị vướng không thể chiếu tướng rồi giữ lộ được
- Sau khi bình tốt vào đuổi xe và rút xe về thì quan sát vị trí của Xe đen sau nước đi tiếp theo. Nếu ở lộ 7 thì chuyển xe qua cánh trái để dọa sát, nếu ở lộ 9 thì lấy Tốt chém sĩ tâm trước rồi mới chuyển qua trái dọa sát là sẽ thắng.
Chuẩn như trên rồi lão Bopbi_hsgs nhá☺

loinuoc

Xe tăng
Sau khi tốt đỏ 6 bình 5, cụ đi tốt đen, e tiến xe chiếu tướng cụ thượng tầng 3, tốt đỏ 5 bình 4, cụ đi tiếp tốt, tốt đỏ 4 bình 3, cụ đi tốt đen, xe đỏ tiến đáy là hết cờ ạ .
Chỗ này em bình tướng 5 là cụ gặp khó.
Em nói đi tốt chứ đi mãi thì đánh gì nữa :))

loinuoc

Xe tăng
Cụ có thể chỉ giúp em hôm qua bác Bopbi_hsgs đi chưa chính xác nước nào?
Em nhờ bác nyny nữa ạ.

Wave0070

Xe đạp
Chỗ này em bình tướng 5 là cụ gặp khó.
Em nói đi tốt chứ đi mãi thì đánh gì nữa :))
Xe e vẫn chiếm trung (lộ 5, tầng 2), tướng cụ tầng 3, cụ bình tướng kiểu gì ạ? (Đoạn này: Tướng, xe, tốt đỏ đều lộ 5, tốt đáy, xe tầng 2, tướng đen tầng 3 - để cụ dễ hình dung)

Chỉnh sửa cuối:

loinuoc

Xe tăng
Xe e vẫn chiếm trung (lộ 5, tầng 2), tướng cụ tầng 3, cụ bình tướng kiểu gì ạ? (Đoạn này: Tướng, xe, tốt đỏ đều lộ 5, tốt đáy, xe tầng 2, tướng đen tầng 3 - để cụ dễ hình dung)
Cụ copy lại cái ảnh cho em dễ nhìn :(

Wave0070

Xe đạp
Cụ copy lại cái ảnh cho em dễ nhìn :(
1. Tốt đỏ bắt sỹ - Tướng đen tấn 1
2. Tốt đỏ bình 5 - Tốt đen bình 1
3. Xe đỏ tấn chiếu - tướng thượng tầng 3
4. Tốt đỏ bình 4 - Đen đi
5. Tốt đỏ bình 3 - Đen đi
6. Xe đỏ tấn 1 dọa sát cục - Đen đi

nscd

Xe buýt
Người đưa ra thế cờ này hơi sơ hở.

Ở nước đầu tiên thì xe đen thoái về 3-4 nước để dọa chiếu tâm rồi đảo sỹ.

Xe đỏ chiếu thì xe đen rút về đấu. Khi xe đỏ thoái về thì xe đen lại tiến lên.

Hòa đặc.
biến này của cụ, cụ nyny đã chỉ nước xe đỏ thoái 1, cụ tiến xe thì tốt bình 1 cụ thua đặc còn gì.
biến này phân tích hết thì thành biến của cụ boby hsg rồi.
các cụ chịu khó đọc hết đi rồi hãy bình luận.

Lão Long

Xe tăng
Cháu cờ gà còn thấy dễ mà nhỉ ?

Xe trắng bình 1. Xe đen thoái 1
Xe trắng chiếu tướng. Xe đen thoái 7
Xe trắng bình 3. Xe đen bình 7.
Chốt trắng tấn 1 thắng.
K cho đen thoái 8 được hả cụ?

Bopbi_hsgs

Xe container

Khi Tốt trắng chém Sỹ đen để dọa sát thỳ xe trắng có 2 nc chiếu là tiến chiếu khi sỹ đen ăn tốt hoặc bình ra lộ 6 chiếu nếu Tướng đen bình 5 sang 6. Nhưng bên đen trc đó có nc tiến xe chiếu Tướng rồi bình sang lộ 6 để giữ lộ 6 cho Tướng đen chuyển sang?!

Bopbi_hsgs

Xe container
Chuẩn như trên rồi lão Bopbi_hsgs nhá☺
Như dưới lão nhé.

Khi Tốt trắng chém Sỹ đen để dọa sát thỳ xe trắng có 2 nc chiếu là tiến chiếu khi sỹ đen ăn tốt hoặc bình ra lộ 6 chiếu nếu Tướng đen bình 5 sang 6. Nhưng bên đen trc đó có nc tiến xe chiếu Tướng rồi bình sang lộ 6 để giữ lộ 6 cho Tướng đen chuyển sang?!

ca_voi_xanh

Xe buýt
biến này của cụ, cụ nyny đã chỉ nước xe đỏ thoái 1, cụ tiến xe thì tốt bình 1 cụ thua đặc còn gì.
biến này phân tích hết thì thành biến của cụ boby hsg rồi.
các cụ chịu khó đọc hết đi rồi hãy bình luận.
Uh cụ đúng rồi, em tính chưa hết nước.

coindesar

Xe buýt
Đúng là còn lằng nhằng thật, nhờ bác nào chuyên nghiệp vào nhận định thêm vậy :)

nyny

Xe tải
Cụ có thể chỉ giúp em hôm qua bác Bopbi_hsgs đi chưa chính xác nước nào?
Em nhờ bác nyny nữa ạ.
Đen không cách gì giữ được sĩ tâm nên xe đen buộc phải đứng lộ 7 thực hiện chiếu tướng rồi ra giữ mặt tướng sau khi xe đỏ dạt trái. Cái này chắc các cụ đều đồng ý.

Tiếp theo là các nước cờ tàn đơn giản.

Đỏ ăn sĩ tâm, đen lệch tướng.
Tốt đỏ tiến 1 chiếu tướng, đen thượng tướng.
Tốt đỏ ăn sĩ còn lại, đen lùi xe
Xe đỏ vào trung tâm giữ mặt không cho đen chiếu tướng.

Đến đây đen hết cách chống vì con tốt đỏ tuy đã lụt nhưng sẽ thoải mái dạt sang bên phải tạo điều kiện cho xe đỏ tiến đáy thực hiện nước chiếu sát.

Thế này ngoại trừ nước đầu tiên khó nghĩ mang phong cách cờ thế, tất cả các nước sau tương đối đơn giản và hay gặp trong thực chiến.

Bopbi_hsgs

Xe container
Đen không cách gì giữ được sĩ tâm nên xe đen buộc phải đứng lộ 7 thực hiện chiếu tướng rồi ra giữ mặt tướng sau khi xe đỏ dạt trái. Cái này chắc các cụ đều đồng ý.

Tiếp theo là các nước cờ tàn đơn giản.

Đỏ ăn sĩ tâm, đen lệch tướng.
Tốt đỏ tiến 1 chiếu tướng, đen thượng tướng.
Tốt đỏ ăn sĩ còn lại, đen lùi xe
Xe đỏ vào trung tâm giữ mặt không cho đen chiếu tướng.

Đến đây đen hết cách chống vì con tốt đỏ tuy đã lụt nhưng sẽ thoải mái dạt sang bên phải tạo điều kiện cho xe đỏ tiến đáy thực hiện nước chiếu sát.

Thế này ngoại trừ nước đầu tiên khó nghĩ mang phong cách cờ thế, tất cả các nước sau tương đối đơn giản và hay gặp trong thực chiến.
Khi Tốt trắng đã lụt rồi thì Xe trắng ko thể chiếu đáy đc vì Tướng đen sẽ bình sang trên đầu Tốt trắng khi Xe trắng xuống hàng dưới. Lúc đấy luôn có nguy cơ bị Xe đen chiếu hết khi Tướng đen chuyển vào lộ 5 trên đầu Tốt trắng.