[Funland] Cò vạc về phá giá đất quê em

hd-vt

Xe container
Em bon chen tý. Phải có lý do hoặc sẽ có tiềm năng (dù xa hay gần) gì đấy chứ cụ chủ. Sao cò vạc không bay đến chỗ đất "chó ăn đá gà ăn sỏi" à cụ? Bản thân chữ Hưng Yên đã thấy... nuột, còn gần con Thủ nữa, nhỡ ngày đệp giời bút ngọc ký cái... xoạt, cc thành Thủ nuôn hehe. Đại da đông tiền hứng lên nàm cái trang trại để cuối tuần về gặp Tiên lữ hành thì có mà sướng chết đi được ấy chứ hehe.

kienvinh

Tháo bánh
Em hiểu mà cụ ! Để nói rõ thì như thế này, chính quyền tổ chức đấu giá là để lấy tiền, càng cao càng tốt ! Mà giờ lại thuế sưu cao thì ế hàng mất !
Để tôi diễn giải lại như này.

- Đất hoang hóa thì chính quyền địa phương, trung ương thu được rất ít thuế từ nó;
- Giả sử tôi là nhà đầu tư đến mua đất rồi xây thành nhà để bán, chính quyền rất mừng vì từ nay họ thu được thuế vào ngân sách. Tôi cũng không dám găm lâu mà phải tính toán xây thành sản phẩm gì bán được, bán nhanh vì để đấy chết tiền thuế;
- Ở nơi đó thì chính quyền không có đất để mà bán. Ở ta thì nhà nước lại có đất. Vậy có lẽ bán hết đất rồi thì điều chỉnh chính sách thuế tài sản là đẹp $-)

td2000

Xe tăng
Em đang có cái nhà mặt phố nhỏ cá cụ đang ở, mấy hôm trước nghe giới cò vạc kháo nhau 95tr/m2, em bảo luôn chúng mày có mua anh bán luôn 80tr/m2, các cụ về ở với anh.
Chúng nó trả nói gì.

TÔN

Xe container
Bọn cò nó có mưu đồ tính toán cả,chứ nó chả dỗi hơi bỏ tiền bỏ thời gian ra đi mua hồ sơ đặt cọc đấu giá xong rồi lại bỏ cọc đâu.nó làm đều có mục đích của cá nhân nó cả.cụ thể như nào mấy nữa sẽ rõ

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Nhà nhà buôn đất, người người buôn đất, không hiểu lấy ai ra để sản xuất kinh doanh.....vv không hiểu đất nước sẽ như thế nào?

My Hao

Xe điện
Nhà nước đấu giá đất thì càng cao càng tốt chứ sao? Sợ bọn nó bỏ cọc thì quy định tỷ lệ cọc cao, thời hạn nộp tiền ngắn. Hết thời hạn ko nộp tiền thì tổ chức đấu lại.

otothanglong

Xe điện
Quê em vùng quê nghèo bắc bộ (Hưng Yên). Xã em lại xa tỉnh lộ. Chủ nhật vừa rồi có đấu giá 115 lô đất. Giá khởi điểm tầm 5 triệu. Giá đất thực tế giao dịch tại địa phương tầm đó và cao hơn chút. Thế mà cuối tuần rồi đàn cò đâu 500 con về (vì có tầm 300 hồ sơ người địa phương, còn toàn dân lạ đi oto về mua hồ sơ) và trả giá tận 38 triệu mét. Dân em choáng toàn tập. Người dân không mua được đất cho con để ra ở riêng. Mảnh xấu nhất cũng 15 triêu/m.
Cái gì đang diễn ra vậy các cụ? Dân tình phải làm sao. Đàn cò bay đi để lại dân tình ngơ ngác không hiểu gì.
kệ đi cụ định hướng để tư bản sang mua mà, còn dân chắc định hướng 1000 năm lô nệ tư bản. Cứ đà này đất đâu đâu cũng chỉ là hàng thôi, chứ không thể để ở được.

Lam__Phương

Xe điện
Cụ thả hẳn 40-50 cù/m2 bọn cò nó kinh ngay ;)

TieuFu

Xe container
Để tôi diễn giải lại như này.

- Đất hoang hóa thì chính quyền địa phương, trung ương thu được rất ít thuế từ nó;
- Giả sử tôi là nhà đầu tư đến mua đất rồi xây thành nhà để bán, chính quyền rất mừng vì từ nay họ thu được thuế vào ngân sách. Tôi cũng không dám găm lâu mà phải tính toán xây thành sản phẩm gì bán được, bán nhanh vì để đấy chết tiền thuế;
- Ở nơi đó thì chính quyền không có đất để mà bán. Ở ta thì nhà nước lại có đất. Vậy có lẽ bán hết đất rồi thì điều chỉnh chính sách thuế tài sản là đẹp $-)
Cụ có vẻ lơ ngơ về VN thì phải ? Đất hoang hóa thì ở vn này làm gì có cho cụ xây nhà cửa ? Đất xây cất được thì phải có phép, có qui hoạch chứ ! Mà xin được qui hoạch để bán lấy tiền ăn xài đâu có dễ tiền cả đấy ! Nên cò vạc nó cũng nhìn chỗ để thổi chứ nó có lên Mường tè thổi đâu ! Thứ nữa là VN qui định là quyền sử dụng đất chứ không phải quyền khai thác sở hữu hoàn toàn thì cụ bảo thuế như như nào cho đúng ?

butchikim

Xe ba gác
Quê em vùng quê nghèo bắc bộ (Hưng Yên). Xã em lại xa tỉnh lộ. Chủ nhật vừa rồi có đấu giá 115 lô đất. Giá khởi điểm tầm 5 triệu. Giá đất thực tế giao dịch tại địa phương tầm đó và cao hơn chút. Thế mà cuối tuần rồi đàn cò đâu 500 con về (vì có tầm 300 hồ sơ người địa phương, còn toàn dân lạ đi oto về mua hồ sơ) và trả giá tận 38 triệu mét. Dân em choáng toàn tập. Người dân không mua được đất cho con để ra ở riêng. Mảnh xấu nhất cũng 15 triêu/m.
Cái gì đang diễn ra vậy các cụ? Dân tình phải làm sao. Đàn cò bay đi để lại dân tình ngơ ngác không hiểu gì.
Ơ...tốt cho quê cụ còn gì, có thêm ngân xách xây dựng quê hương. Dân tình cứ ung dung hưởng thôi, còn nàm xao lữa ;))

td2000

Xe tăng
Bọn cò nó có mưu đồ tính toán cả,chứ nó chả dỗi hơi bỏ tiền bỏ thời gian ra đi mua hồ sơ đặt cọc đấu giá xong rồi lại bỏ cọc đâu.nó làm đều có mục đích của cá nhân nó cả.cụ thể như nào mấy nữa sẽ rõ
Nhà e cũng có vài thằng em chơi đất nên cũng ko lạ game này.
Như post trên em cũng nói, bảo chúng mày mua nhà anh thì anh bán và đương nhiên nó không mua.
Cách setup game của chúng nó thế này:
Trước khi ra tin đấu giá đất chúng nó mua vào rất nhiều đất xung quanh, ví dụ giá khởi điểm 5tr thì mua tầm 3-5tr.
Khi đấu giá chúng nó tâng hết cỡ, trúng rồi tất nhiên ko mua và bỏ cọc. 20% thì có 1tr/m2, 100m2 có 100 triệu, quá muỗi. Kể cả 4-5 lô trúng cũng chỉ mất 4-500tr.
Trong thời gian chờ ký HĐ chúng nó ra hàng, mua chỉ 3-5tr trong khi đất đấu giá toàn 30-50tr thì nó bán rẻ 10-20tr/m2, lãi khẳm.

kinhnhi

Xe tải
Đúng bài!
Nhà e cũng có vài thằng em chơi đất nên cũng ko lạ game này.
Như post trên em cũng nói, bảo chúng mày mua nhà anh thì anh bán và đương nhiên nó không mua.
Cách setup game của chúng nó thế này:
Trước khi ra tin đấu giá đất chúng nó mua vào rất nhiều đất xung quanh, ví dụ giá khởi điểm 5tr thì mua tầm 3-5tr.
Khi đấu giá chúng nó tâng hết cỡ, trúng rồi tất nhiên ko mua và bỏ cọc. 20% thì có 1tr/m2, 100m2 có 100 triệu, quá muỗi. Kể cả 4-5 lô trúng cũng chỉ mất 4-500tr.
Trong thời gian chờ ký HĐ chúng nó ra hàng, mua chỉ 3-5tr trong khi đất đấu giá toàn 30-50tr thì nó bán rẻ 10-20tr/m2, lãi khẳm.

Dan du an

Xe cút kít
Thế thì nó không mua nữa, cho đúng ý cụ phỏng ạ ! Cơ mà cụ thử nghĩ xem sao lại phải bán đấu giá đất làm gì ?
Em nghĩ hầu hết các cụ trên này đều hiểu cả lý do tại sao nhưng không tiện nói ra thôi. Ví dụ như nhà ông nào đó thuộc loại nghèo trong làng mà có nhiều khoản phải chi tiêu, lúc kinh tế chung khó khăn thì vẫn phải tiêu nhưng lại càng sợ mọi người biết là mình không có tiền hoặc không còn tiền nên vẫn rất ra vẻ. Lúc đó thì chỉ có cách bán bớt cái mảnh đất ngày xưa bố mẹ cho ở đầu làng. Nhưng bán cho dân trong làng thì họ cũng chả có nhu cầu mua nhiều và với tâm lý của họ họ cũng chả sẵn sàng trả giá cao. Thế là em mời thêm mấy người họ hàng ở thành phố, ở làng khác rất xa về trả giá cao hoặc thậm chí đi quanh làng hỏi giá này họ hoặc cứ ra chợ đầu làng, quán nước chè thần thần bí bí bảo gom đất vì sắp có quy hoạch nọ kia...Thế là có khi mảnh đất đầu làng của nhà ông kia chả bán ngon à. Có tiền thì trang trải cho mọi thứ và lúc đó mới hoành tráng được chứ.

Lyquangdieu1

Xe tăng
Nếu giá lên thì dân vùng đó xẻ đôi, xẻ ba đất nhà ra bán cho cò giá cao hoặc bán rẻ cho người thân làm nhà.
Sợ gì cụ.

xecuitruong

Xe đạp
Em nghĩ để hạn chế tình trạng này chỉ có cách Quốc H.ội sửa Luật đấu giá trong đó
(1) ông nào bỏ cọc 1 lần bị cấm tham gia đấu giá 1 đến 3 năm
Các công ty đấu giá sẽ cung cấp danh sách cá nhân bỏ cọc nên trang web của Bộ Tư pháp. Cá nhân nào có tên sẽ không được tham gia đấu giá nữa trong thời hạn cấm (bao gồm cả người ủy quyền đi đấu giá)
(2) tăng tiền đặt cọc đấu giá không phải max 20% như hiện nay mà tăng đến 50% đi.
Chơi hai quả này em nghĩ với ổn định được thị trường đất đấu giá hiện nay.

Lyquangdieu1

Xe tăng
Em đang có cái nhà mặt phố nhỏ cá cụ đang ở, mấy hôm trước nghe giới cò vạc kháo nhau 95tr/m2, em bảo luôn chúng mày có mua anh bán luôn 80tr/m2, các cụ về ở với anh.
Chúng nó trả nói gì.
Như bác là chuẩn.
Giá cao thì bán được là bán luôn cho túi tiền nặg lên chút

Tiểungưnhi88

Xe điện
Mụch đích đẩy giá đất khu gần đó có quy hoạch lên cao nữa. Nó làm bài bắc cầu để đẩy vì ko quy hoạch cao thế thì có quy hoạch cao mãi. Nhưng em tưởng có điều kiện đối tượng tham gia đấu giá

Ledung17

Xe tải
Chúng nó trả nói gì.
Quận nội thành HN không cụ? cụ cho tên Phố - Quận, thông số Diện tích, mặt tiền