[Funland] Cò vạc về phá giá đất quê em

ceconam

Xe điện
Quê em vùng quê nghèo bắc bộ (Hưng Yên). Xã em lại xa tỉnh lộ. Chủ nhật vừa rồi có đấu giá 115 lô đất. Giá khởi điểm tầm 5 triệu. Giá đất thực tế giao dịch tại địa phương tầm đó và cao hơn chút. Thế mà cuối tuần rồi đàn cò đâu 500 con về (vì có tầm 300 hồ sơ người địa phương, còn toàn dân lạ đi oto về mua hồ sơ) và trả giá tận 38 triệu mét. Dân em choáng toàn tập. Người dân không mua được đất cho con để ra ở riêng. Mảnh xấu nhất cũng 15 triêu/m.
Cái gì đang diễn ra vậy các cụ? Dân tình phải làm sao. Đàn cò bay đi để lại dân tình ngơ ngác không hiểu gì.
Cụ ở Tiên Lữ phỏng :))

Biensochat1102

Xe hơi
Đấu giá dạo cũng là 1 nghề ra tiền đó cụ :3

thehai2

Xe hơi
Đợt này ở Hưng Yên có 5-7 chỗ vừa đấu giá, tựu chung là mặt ngoài giá 3x và gần chạm 40tr/m2, mặt trong 2x. Cũng không hiểu sao giờ tiền nhiều thế, lô đất tỉnh để ở, chưa có tiềm năng thương mai gì mà toàn mấy tỉ.
Giờ mua dễ chứ bán không dễ, trừ khi bán giá thấp. Giá ở mức đó, ở tỉnh mà chưa kinh doanh được, thanh khoản sẽ không dễ dàng gì.

Giờ nhìn giá em cũng không muốn mua làm gì nữa.... ko rõ các cụ mua giá đó sẽ làm gì ???

dautay158

Xe tải
Toà Eurowindow, Số 27 Trần Duy Hưng, Cầu Giấy, HN
Website
ketoanthuehanoi.vn
Quê em vùng quê nghèo bắc bộ (Hưng Yên). Xã em lại xa tỉnh lộ. Chủ nhật vừa rồi có đấu giá 115 lô đất. Giá khởi điểm tầm 5 triệu. Giá đất thực tế giao dịch tại địa phương tầm đó và cao hơn chút. Thế mà cuối tuần rồi đàn cò đâu 500 con về (vì có tầm 300 hồ sơ người địa phương, còn toàn dân lạ đi oto về mua hồ sơ) và trả giá tận 38 triệu mét. Dân em choáng toàn tập. Người dân không mua được đất cho con để ra ở riêng. Mảnh xấu nhất cũng 15 triêu/m.
Cái gì đang diễn ra vậy các cụ? Dân tình phải làm sao. Đàn cò bay đi để lại dân tình ngơ ngác không hiểu gì.
Chào hàng xóm! Em cũng ở An Viên - Tiên Lữ đây ạ. Vị trí đất đấu giá tuần vừa rồi em đẩy lên 37-38trd/m em cũng khiếp. Con em gái em có ít vốn thắt lưng buộc bụng gửi từ bên Đức về muốn mua 1 mảnh, cũng tham gia đấu giá với kỳ vọng quanh 1 tỷ thôi. Ai ngờ bị cò vạc đẩy lên cao thế. Khu đó cách đây 1 năm đã từng đấu bán ra có vài trăm/ suất.
Người dân địa phương lại ko mua được đất quê hương để giãn dân. Bao năm qua ở vùng quê này ko có môi giới bđs, hoạt động mua bán toàn qua truyền miệng mà người mua,người bán gặp nhau ko mất phí. Vậy mà giờ số lượng sàn bđs mọc lên nhanh quá

dautay158

Xe tải
Website
ketoanthuehanoi.vn
Đợt này ở Hưng Yên có 5-7 chỗ vừa đấu giá, tựu chung là mặt ngoài giá 3x và gần chạm 40tr/m2, mặt trong 2x. Cũng không hiểu sao giờ tiền nhiều thế, lô đất tỉnh để ở, chưa có tiềm năng thương mai gì mà toàn mấy tỉ.
Giờ mua dễ chứ bán không dễ, trừ khi bán giá thấp. Giá ở mức đó, ở tỉnh mà chưa kinh doanh được, thanh khoản sẽ không dễ dàng gì.

Giờ nhìn giá em cũng không muốn mua làm gì nữa.... ko rõ các cụ mua giá đó sẽ làm gì ???
Năm ngoái bà chị em bán 2 suất ở gần khu đấu giá này dc có 700trd/suất (mua đấu giá cách đó 2 năm giá khoảng 300trd). Cứ tưởng đã bán dc giá tốt, ai ngờ sau đợt đấu giá này mà sút thì có phải X3, X4 rồi ko. Còn bà chị họ mấy tháng trước rao chày vảy ra bán đất khu Ao cá Bác Hồ vị trí đẹp hơn nhiều khu đấu giá đó với giá 700-800 mà mãi mới thoát dc hàng.
Thôi cho thiên hạ về mà ở, dân địa phương lại chuyển lên phố

dautay158

Xe tải
Website
ketoanthuehanoi.vn
Ơ...tốt cho quê cụ còn gì, có thêm ngân xách xây dựng quê hương. Dân tình cứ ung dung hưởng thôi, còn nàm xao lữa ;))
Tốt đâu em chẳng thấy. Chính quyền bán bao nhiêu đất đấu giá mà có con đường làng ổ gà ổ voi dài tầm 1-2km mà qui hoạch mở đường 1000 năm rồi chưa làm được. Đường bé vừa đủ con xe taxi tránh con xe máy. Nếu 2 con taxi mà chạm mặt nhau là phải có con nhường đường cho con kia tiến. Em thoát ly 2 chục năm rồi nên ko chụp up lên đây cho các cụ xem đường trời mưa ngập và ổ voi gây bao vụ tai nạn.

Bọn chính quyền bán đất quê hương cccm nhưng ko tu tạo được gì cho quê hương cccm thì cccm có uất ức ko?

Sắt Vụn

Xe buýt
Cụ nên mừng vì địa phương bán đất được giá cao.
Người làng đều thành tỷ phú, giờ bán đất giải quyết được bao việc.

Chỉ ngại giá rẻ như bèo mà dân kẹt tiền buộc phải bán lấy tiền đong gạo.
Sợ giá đáng mấy chục triệu mà chạy chọt mua được có 1-2 triệu làm thất thoát tài sản nhà nước (và cũng là tài sản của dân) ấy chứ.

samoclan

Xe điện
phải áp dụng như một số quốc gia, 8-10 năm mới được sang tên đổi chủ, như vậy xem thằng nào dám ngâm vốn.

butchikim

Xe ba gác
Năm ngoái bà chị em bán 2 suất ở gần khu đấu giá này dc có 700trd/suất (mua đấu giá cách đó 2 năm giá khoảng 300trd). Cứ tưởng đã bán dc giá tốt, ai ngờ sau đợt đấu giá này mà sút thì có phải X3, X4 rồi ko. Còn bà chị họ mấy tháng trước rao chày vảy ra bán đất khu Ao cá Bác Hồ vị trí đẹp hơn nhiều khu đấu giá đó với giá 700-800 mà mãi mới thoát dc hàng.
Đấy nhé, được lên phố ở chả sướng còn gì, cụ mâu thuẫn thế ;))

Tốt đâu em chẳng thấy. Chính quyền bán bao nhiêu đất đấu giá mà có con đường làng ổ gà ổ voi dài tầm 1-2km mà qui hoạch mở đường 1000 năm rồi chưa làm được. Đường bé vừa đủ con xe taxi tránh con xe máy. Nếu 2 con taxi mà chạm mặt nhau là phải có con nhường đường cho con kia tiến. Em thoát ly 2 chục năm rồi nên ko chụp up lên đây cho các cụ xem đường trời mưa ngập và ổ voi gây bao vụ tai nạn.

Bọn chính quyền bán đất quê hương cccm nhưng ko tu tạo được gì cho quê hương cccm thì cccm có uất ức ko?

dautay158

Xe tải
Website
ketoanthuehanoi.vn
Cụ nên mừng vì địa phương bán đất được giá cao.
Người làng đều thành tỷ phú, giờ bán đất giải quyết được bao việc.

Chỉ ngại giá rẻ như bèo mà dân kẹt tiền buộc phải bán lấy tiền đong gạo.
Sợ giá đáng mấy chục triệu mà chạy chọt mua được có 1-2 triệu làm thất thoát tài sản nhà nước (và cũng là tài sản của dân) ấy chứ.
Quê em là vùng đất hiếu học và giỏi buôn bán làm ăn, dân địa phương cũng nhiều tiền nhờ buôn bán với đi làm ăn xa. Nơi chôn dau cắt rốn thì có ai dễ dàng bỏ được mà “bán nhà bán đất” đi lấy tiền đâu cụ. Em buồn vì đất quê tăng quá thì nhiều nhà có con lớn ko mua dc đất cho ra ở riêng dễ dàng dc như trước

dautay158

Xe tải
Website
ketoanthuehanoi.vn
Đấy nhé, được lên phố ở chả sướng còn gì, cụ mâu thuẫn thế ;))
Ai có tiền thì vẫn lên phố ở được, còn người ít tiền vừa ko mua dc đất quê cũng ko mua dc đất phố. Em có nhà phố rồi nhưng nghĩ thương người dân mà thôi.
Em ko về tranh giành mua đất ở đây vì em thấy ko có nhu cầu, cũng ko thấy tiềm năng bằng những nơi khác, chỉ mong đất rẻ để người dân dễ mua giãn dân nâng cao chất lượng cuộc sống thôi cụ hiểu ko

Dan du an

Xe cút kít
Nếu đất được giá thế thì các tỉnh ven biển san lấp hết các bãi bồi ven biển mà bán. Thay bằng việc để thiên nhiên làm có khi hàng trăm hàng nghìn năm thì mình lấp bán cho nó sướng đời mình với con mình hiện tại đi. Nhìn ông Hội An những cái trước đây là Cù lao giờ cũng san lấp thành nhà cửa hết rồi đấy thôi....

butchikim

Xe ba gác
Ai có tiền thì vẫn lên phố ở được, còn người ít tiền vừa ko mua dc đất quê cũng ko mua dc đất phố. Em có nhà phố rồi nhưng nghĩ thương người dân mà thôi.
Em ko về tranh giành mua đất ở đây vì em thấy ko có nhu cầu, cũng ko thấy tiềm năng bằng những nơi khác, chỉ mong đất rẻ để người dân dễ mua giãn dân nâng cao chất lượng cuộc sống thôi cụ hiểu ko
Hiểu lòng tốt của cụ, nhưng mong thôi chả giải quyết được gì đâu cụ

xecuitruong

Xe đạp
Đền bù ruộng cho dân thì ít tiền lắm. Được cái bà con ít canh tác ruộng, tự nhiên có khoản tiền nên ai cũng mong chờ. Chỉ đến khi thấy giá đất đấu giá thế mới ngã ngửa.

xecuitruong

Xe đạp
Chào hàng xóm! Em cũng ở An Viên - Tiên Lữ đây ạ. Vị trí đất đấu giá tuần vừa rồi em đẩy lên 37-38trd/m em cũng khiếp. Con em gái em có ít vốn thắt lưng buộc bụng gửi từ bên Đức về muốn mua 1 mảnh, cũng tham gia đấu giá với kỳ vọng quanh 1 tỷ thôi. Ai ngờ bị cò vạc đẩy lên cao thế. Khu đó cách đây 1 năm đã từng đấu bán ra có vài trăm/ suất.
Người dân địa phương lại ko mua được đất quê hương để giãn dân. Bao năm qua ở vùng quê này ko có môi giới bđs, hoạt động mua bán toàn qua truyền miệng mà người mua,người bán gặp nhau ko mất phí. Vậy mà giờ số lượng sàn bđs mọc lên nhanh quá
Cháu chắc ít tuổi hơn Cụ. Kính cụ 1 ly mừng thọ

thanhtran72

Xe tải

Sau những vụ tăng giá đất như thế này thì các thứ khác sẽ tăng giá theo nữa. Sang năm các dịch vụ như y tế, học phí sẽ tăng dần, thậm chí tăng sốc. Ngoài ra dịch giảm thì điện, xăng cũng tăng theo.

Trước kia SV quê còn kêu nghèo, bây giờ nhà ai cũng có mảnh đất tiền tỷ kêu thế nào được, tài sản ở quê còn cao hơn ở HN. Nhưng thực tế ngoài mảnh đất tiền tỷ thì thu nhập hàng tháng rất thấp, lại hầu như không tăng.

cẩm xá ag cụ :)) em nhớ ko có mảnh nào giá 15 cả, 19 là thấp nhất !!

SesameStreet

Xe điện
Các cụ nào có đất quê bán hết đê, xem có ai mua với cái giá đấy không.

DonaldTrump79

Xe buýt
Chúng nó xác định mất có mấy chục triệu tiền cọc để lướt thôi, chứ chẳng ai ngu bỏ ra vài tỉ để về quê ở cả cụ ah. Sau đấu giá nó úp được ai thì nó úp, còn không thì bỏ cọc rồi lại đấu lại thôi.