[Funland] Cô Vy tới lại càng ngẫm thương bố mẹ

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Sinh con ra
Con đi học, rồi đi làm, rồi lấy chồng lấy vợ, 2 ông bà ở với nhau.
Đúng mùa Cô Vy, 2 nhóc về quê, cái cảnh 2 vợ chồng ở với nhau đúng là buồn các cụ ạ :(
Càng ngẫm càng thương bố mẹ 2 bên hơn.

Ớt xanh

Xe điện

ubisapro

Xe trâu
E ở cùng ông bà. Xác định ngay từ khi kết hôn để ngan lựa chọn :D

mat mo chan cham

Xe tải
Nghĩ cả cuộc đời chẳng làm đc gì cho bố mẹ. E vừa ra trường, đang trong giai đoạn khó khăn thu ko đủ chi thì mẹ ốm rồi mất, chẳng làm đc gì cho bà. Giờ còn bố E ở với ông anh, mỗi năm ngày tết biếu ông đồng nào ông nhận rồi ra tết lại trả lại nguyên xi. Đúng là nước mắt chảy xuôi.

vta123

Xe hơi
nhiều lúc chỉ muốn bỏ hết về cơm canh với bố mẹ, mà mai dậy lại phải cuốn theo dòng xoáy cuộc đời. cụ làm em thấy nhớ bố mẹ và buồn thật

comiki

Xe lăn
Nhà em ở cùng các cụ :)

slaz8

Xe ba gác
Sinh con ra
Đúng mùa Cô Vy, 2 nhóc về quê, cái cảnh 2 vợ chồng ở với nhau đúng là buồn các cụ ạ :(
View attachment 4456001
cả 1 chuyến máy bay cũng không tiếc, nhung con cái lại hay tiếc lời nhẹ nhàng với cha mẹ :((

khanhtx8

Xe tăng
Sinh con ra
View attachment 4456001
Ở thế thì buồn thật cụ

Em có 2 ông bạn thân, con cái về quê 3 nhà toàn rủ nhau ăn tối. Ăn xong đủ thì 3 cây, tôm cua cá, thiếu chân thì tá lả. Đánh vui nên cười ngoác hết mồm. Luật làm cho chỉ có 1 người thằng nên thằng thắng lại mời nhau ăn =)))

Cả lũ còn hẹn nhau về già mua nhà gần nhau để đỡ buồn khi con cái lớn té ra ngoài

xephuot

Xe buýt
N
Sinh con ra
View attachment 4456001
Không gì là k thể thu xếp được. Nên em chưa bao giờ muốn sống xa bố mẹ. Có thể mình sẽ vất vả trong đi lại, tốn kém, mất cơ hội nào đó nhưng sẽ được nhiều thứ.

DuTi0110

Xe hơi
Đọc bài chú lại nhớ mấy nhóc. Mới cho về tối qua vs sáng nay. Mỗi đứa 1 quê, anh em nó nhớ nhau lắm đây

sirius6688

Xe điện
nha` e cả nội ngoại tổng 7 đứa, mới có đứa lớn nhất 20 tuổi đi làm, còn lại 6 đứa đang tập trung ở nhà ông bà từ tết giờ, nô như quỷ ong hết thủ, chỉ tội bà nội cả ngày chỉ lo ăn gì nấu j xong rửa bát :D hết ngày, bọn trẻ thì toàn ăn kiểu chiên với rán mới khổ

ung_sung_tu_tai

Xe container
Nghĩ cả cuộc đời chẳng làm đc gì cho bố mẹ. E vừa ra trường, đang trong giai đoạn khó khăn thu ko đủ chi thì mẹ ốm rồi mất, chẳng làm đc gì cho bà. Giờ còn bố E ở với ông anh, mỗi năm ngày tết biếu ông đồng nào ông nhận rồi ra tết lại trả lại nguyên xi. Đúng là nước mắt chảy xuôi.
Anh chân tình khuyên chú cố gắng nên thay việc biếu ông tiền bằng hình thức biếu khác đi.
Lâu rồi chú đã mua cho bố đôi giầy, bộ quần áo; hay giản dị là đôi tất, cái khăn mặt ? Hay nghĩ là bố nhớn rùi, những cái đấy bố thích thì bố mua ?
Hay có bao giờ thấy loại bia này lạ lạ, mua về cho bố uống thử ?

Giờ con người ta cũng hay "tiện" lắm;
Đi thăm người ốm, bất kể thân sơ, già trẻ cũng cứ phong bì cho tiện.
Về thăm quê , biếu ai cũng tiền cho nhanh, bất kể là ông bà bố mẹ.

Trong khi nếu không phải là quan hệ xã hội, xã giao thì tình mới là chính.

haunt86

Xe tăng
Nhà cháu cũng phải gửi 2 đứa về ông bà từ Tết đến giờ. Nhưng thấy ông bà vui nhiều hơn mệt. Cũng vì thế nên mình về đc với bố mẹ nhiều hơn, điều mà bình thường ít làm đc mà chỉ mỗi tối đều gọi facetime nói chuyện. Bây h 2 thân trẻ đi làm về buồn và nhớ các con :(

Trâu Ba Đình

[Tịch thu bằng lái]
Nước mắt chảy xuôi
cái này đọc cho vui hay để dạy cho con cháu hở Chã?

Cha dạy con
Viết những điều căn dặn này, Ba dựa trên 3 nguyên tắc:
1. Đời sống là vô thường, ko ai biết trước mình sống được bao lâu, có những việc cần nếu được nói ra sớm để hiểu thì hay hơn.
2. Là cha của các con, nếu ko nói ra thì chắc ko ai nói rõ với các con những việc nầy!
3. Đây là kết quả bao kinh nghiệm xương máu, thất bại đắng cay trong cuộc đời của bản thân mà Ba ghi nhận được, Nó sẽ giúp các con tránh được những nhầm lẫn oan phí trên con đường trưởng thành của các con.

Dưới đây là những điều nên ghi nhớ trong cuộc đời :
1. Nếu có người đối xử với con ko tốt, đừng thèm để tâm cho mất thời giờ, trong cuộc đời nầy, ko ai có bổn phận phải đối xử tốt với con cả, ngoại trừ cha và mẹ của các con. Nếu có người đối xử tốt với con, ngoài việc các con phải biết ơn, trân quý, các con cũng nên thận trọng một chút.
2. Ko có người nào mà ko thể thay thế được cả; ko có vật gì mà nhất thiết phải sở hữu, bám chặt lấy nó.
3. Đời người ngắn ngủi, nếu hôm nay ta để lãng phi thời gian, mai đây hiểu được thì thấy rằng quãng đời đó đã vĩnh viễn mất rồi!. Đừng trông mong được sống trường thọ, chi bằng mình cứ tận hưởng cuộc đời mìmh ngay từ bây giờ.
4. Trên đời nầy chẳng hề có chuyện yêu thương bất diệt. Ái tình chỉ là một cảm xúc nhất thời. Cảm giác tuyệt đối nầy sẽ theo thời gian, hoàn cảnh mà từ từ biến thiên, thay đổi.
5. Tuy có nhiều người trên thế giới nầy thành công, nổi tiếng mà chẳng có học hành nhiều, có bằng cấp cao, nhưng điều đó cũng ko có nghĩa là; ko cần học hành nhiều sẽ thành công. Kiến thức đạt được do việc học hành, giáo dục là vũ khi trong tay của mình.
6. Ba ko yêu cầu các con phải phụng dưỡng trong nữa quãng đời còn lại của ba sau nầy. Ngược lại, Ba cũng ko thể bảo bọc nữa quãng đời sau nầy của các con, lúc các con đã trưởng thành, độc lập, đó cũng là lúc ba đã làm tròn thiên chức của Ba.
7. Các con có thể yêu cầu mình phải giữ chữ TÍN, nhưng ko thể bắt người khác phải giữ chữ TÍN với mình. Các con có thể yêu cầu mình phải đối xử TỐT với người khác, nhưng ko thể kỳ vọng người khác phải đối xử tốt với mình.
8. Trong mười mấy, hai mươi năm nay, ba tuần nào cũng mua Vé số, nhưng vẫn nghèo trắng tay, điều nầy chứng minh; muốn phát đạt, phải siêng năng làm ăn mới khá được. Trên thế gian nầy ko có cái gì miễn phí cả. Đôi khi ta cũng có may mắn gập được người tốt giúp đỡ thiên hạ mà ko đòi hỏi gì cả.
9. Sum Hợp Gia đình, thân thích đều là duyên phận, bất luận trong kiếp nầy chúng ta sống chung với nhau được bao lâu ,như thế nào, nên trân qúy khoảng thời gian chúng ta được chung sống với nhau, kiếp sau, dù ta có thương hay ko thương, cũng ko có dịp gặp lại nhau.