[Funland] Coin và chứng khoán, các cụ lỗ tới đâu rồi?

Smile1102

Xe container
Không, mình không có ý nói mợ đánh bạc 😁( mình xin lỗi nếu làm mợ hiểu nhầm). Ý mình nói đầu tư vào cổ phiếu là một thị trường rất dao động, nếu cứ quay quắt theo nhịp lên xuống thì tèo não trước khi tèo thật 😁. Ngày 24.2, sáng mở mắt ra nhiều cổ phiếu rơi tự do, đến chiều lại tăng xanh mướt. Thế nên mợ thử coi rơi là cơ hội đi. Các phân tích của các công ty ty tài chính của Mỹ đều cho thấy rằng "timing the market does not work" (mình không thích pha tiếng Anh vào tiếng Việt, chỉ trích dẫn nguyên lại lời họ nói).
Vâng em đồng ý với cụ, nói chung em thích đầu tư hơn là đầu cơ, cũng ko có thời gian nhảy nhót ạ, nên một là mua ân cổ tức, hai là mua và hold tới khi đạt đc giá mình mong muốn.
Em thực lòng mong ck xuống để có cơ hội mua cổ phiếu tốt giá hợp lý hơn ạ :D

Hôm nọ nhà em mua 20usd lúc sau chồng em bảo lên 500 usd rồi mà chad biết có bán ko cụ ạ. Nhưng mua bán thế này thì cần tập trung với hiểu ấy, chứ nó lên cũng có tíc tắc đã lộn cổ xuống rồi, khéo ko đủ thời gian bấm chuột ấy :D
Đúng lúc mợ còm thì con LUNA đã biến mất khỏi hành tinh rồi. Nó vừa bị xoá sổ khỏi sàn Binance, ai có bao nhiêu Luna trong tài khoản bị cháy sạch như chùi rồi.

phucsminh

Xe tăng
Ôm tiền cho thiên hạ thèm cụ ạ. Cứ bình tĩnh trong vài năm tới có nhiều hàng cho cụ tha hồ đầu tư.
Em tiếc nhất là lại để tình trạng hết xèng, do vụ Luna bất thình lình làm thị trường coin điên đảo nên tự nhiên em bị tính sai ợ.
Quan điểm của em thì sự sụp đổ của Luna làm mất niềm tin rất nhiều từ các nhà đầu tư cộng với sự suy thoái của kinh tế thế giới, điển hình là cs chứng khoán của công ty công nghệ.
Tuy nhiên, công nghệ vẫn sẽ là điểm đến đầu tư và là sự tăng trưởng đột phá kéo theo sự phát triển của kinh tế toàn cầu (mợ làm công nghệ chắc cũng nhìn được ra), vậy thì sau thời gian Crypto Winter thì đội lái sẽ lại 1 lần nữa bơm thổi thị trường đi lên với đỉnh ath mới.
Quan điểm cá nhân ạ

Smile1102

Xe container
Đúng lúc mợ còm thì con LUNA đã biến mất khỏi hành tinh rồi. Nó vừa bị xoá sổ khỏi sàn Binance, ai có bao nhiêu Luna trong tài khoản bị cháy sạch như chùi rồi.
Vâng cụ ơi, nên em mua for fun mà cụ, chứ xác định luôn là nó sẽ mất, nên chỉ mua có 20 usd, chồng em bảo tặng vợ món đã từng có giá trị 100tr usd.
Tuy nhà em ko mua Luna nhưng ảnh hưởng của nó tới kinh tế gia đình cũng lớn :).
Lúc em vay tiền thì với tâm thế cần thì bán bớt coin trả là đc, giờ thì khó rồi nên lại bò ra làm thuê cụ ạ. May mà tham cũng vừa vừa với xác định trc worst case là gì rồi nên vẫn okie.

Smile1102

Xe container
Quan điểm của em thì sự sụp đổ của Luna làm mất niềm tin rất nhiều từ các nhà đầu tư cộng với sự suy thoái của kinh tế thế giới, điển hình là cs chứng khoán của công ty công nghệ.
Tuy nhiên, công nghệ vẫn sẽ là điểm đến đầu tư và là sự tăng trưởng đột phá kéo theo sự phát triển của kinh tế toàn cầu (mợ làm công nghệ chắc cũng nhìn được ra), vậy thì sau thời gian Crypto Winter thì đội lái sẽ lại 1 lần nữa bơm thổi thị trường đi lên với đỉnh ath mới.
Quan điểm cá nhân ạ
Thời điểm này nhà em ban căng phết, nhất là như cụ vừa nói, các cty công nghệ bắt đầu khủng hoảng, đặc biệt là kỳ lân mà chỉ ăn tiền chứ chưa nhả ra tiền, kiểu lỗ forever, vậy nên cũng ảnh hưởng tới thị trường lao động công nghệ. Nhà em thì cả đôi làm công nghệ nên có tí rủi ro ra đường lúc nào ko biết.
Hi vọng là rồi moii thứ sẽ đi vào ổn định sớm.
Ps: nhưng thị trường lao động cô g nghệ đang quá crazy, em cũng mong nó bớt nhiệt để em còn dễ tuyển nhân viên ạ

Rx365

Xe buýt
Em không chơi món này, hại não lắm. Nhưng có cu khách hàng sinh năm 96, năm ngoái đi C250 mới, giờ lại xuống camry 2 lẻ mấy rồi. Chả biết thế nào, chả hỏi coin kiếc gì nữa

Smile1102

Xe container
Em không chơi món này, hại não lắm. Nhưng có cu khách hàng sinh năm 96, năm ngoái đi C250 mới, giờ lại xuống camry 2 lẻ mấy rồi. Chả biết thế nào, chả hỏi coin kiếc gì nữa
Thời điểm này ko được nói tới coi/coin hay chứng/trứng cụ ạ. Nhớ kiêng nhé :D

0916187779

Xe tải
Em vừa đọc còm quay lại định mua thêm con Luna thì LUNA thì biến mất khỏi sàn Binance rồi các cụ ơi. Mấy chục đô trong ví bay sạch như chùi luôn.
nó đang tạm dừng gd con luna cũ để airdrop con luna mới cho ng sở hữ luna cũ. Luna cũ đổi tên thành lunc, ust cũ đổi thành ustc. Đang tạm dừng gd đến 30/5 thì phải e k nhớ rõ lắm.

waterlilyhn

Xe tải
Vâng chị ơi, em cũng cash out đc 1 tỷ rồi. Chơi đồ này vui phết, nhưng có khi cả đời chỉ đc 1 lần mà mình đã để vuột mất rồi, vậy có thể coi là số mình ko giàu, hay cô chưa thương lắm chị ạ.
Em là người ngoài mà cũng tiếc cho chồng mợ quá, 8-900k$ cơ mà, hức.

Ngoc Que

Xe tải
Chứng đang lên đấy. Các cụ sắp thu lại vốn rồi còn gì?

starsn

Xe điện
Hihi, nói chung nhận định của em là tương lai thì đất đô thị ở HN sẽ lên thôi, tất nhiên cần thời gian tích lũy cho giai đoạn vừa rồi, một ví dụ điển hình chính là đất Sài gòn trong tầm 10 năm vừa rồi.
Tuy nhiên em xác định chỉ đầu tư vào dự án có hạ tầng tốt, pháp lý chuẩn có sổ đỏ luôn, đường rộng (1 cái đường trc mặt 25-27m, 1 cái đường đôi 30m), cách khu đô thị sầm uất hiện tại dưới 10km (như Dương nội là giữa Hà đông và HN, cách Mỹ đình 3km, Vân Canh cũng cách Mỹ Đình 3-4km), vậy nên em vẫn vững tin tương lai có thể cho thuê hoặc bán đc giá. Khi nào em có tiền mặt em lại mong như mợ là nhà đất xuống để tiếp tục tích lũy ợ.
Mợ có lương hưu, tiền tk với 2 cái nhà thế là chắc chắn rồi. Đợi cô thương lâu lắm.

Ck hay bđs đều có rủi ro riêng, nhưng dư tiền vẫn phải mua, không thì biết làm gì :D em đang tính để ra một số tiền gửi tiết kiệm để cân bằng danh mục.

Smile1102

Xe container
Em là người ngoài mà cũng tiếc cho chồng mợ quá, 8-900k$ cơ mà, hức.
Em cũng hơi tiếc, thế là cơ hội về hưu sớm hơn của em bay mất. Kể ra có thì con cũng sẽ đc học trường tốt hơn. Anyway đó cũng là tính cua trong lỗ. Nhìn lại mình vẫn lãi nên cũng thôi cụ ạ.

Smile1102

Xe container
Mợ có lương hưu, tiền tk với 2 cái nhà thế là chắc chắn rồi. Đợi cô thương lâu lắm.

Ck hay bđs đều có rủi ro riêng, nhưng dư tiền vẫn phải mua, không thì biết làm gì :D em đang tính để ra một số tiền gửi tiết kiệm để cân bằng danh mục.
Vâng, có lúc em bảo chồng bán xừ nhà để thu tiền về, đợi sales off mua tiếp, nhưng sau lại thấy lạm phát, mất giá, rồi tìm ko đc chỗ nào ổn hơn nên lại tặc lưỡi là thôi để đấy tới khi nào nó lên hết đường xá rồi ng về ở đông rồi tính.
Cầm tiền mặt hết cũng lo mà đầu tư tham quá càng dễ chết.
Cân đối danh mục là chuẩn nhất. Nhà em giờ tiền mặt đang âm nên cũng hơi dở, tặc lưỡi mua là đc. Ko mua lại tiêu pha hoang phí hehe

starsn

Xe điện
Vâng, có lúc em bảo chồng bán xừ nhà để thu tiền về, đợi sales off mua tiếp, nhưng sau lại thấy lạm phát, mất giá, rồi tìm ko đc chỗ nào ổn hơn nên lại tặc lưỡi là thôi để đấy tới khi nào nó lên hết đường xá rồi ng về ở đông rồi tính.
Cầm tiền mặt hết cũng lo mà đầu tư tham quá càng dễ chết.
Cân đối danh mục là chuẩn nhất. Nhà em giờ tiền mặt đang âm nên cũng hơi dở, tặc lưỡi mua là đc. Ko mua lại tiêu pha hoang phí hehe
Đúng thế, cho nên người bình thường đa số tính, đến lúc nghỉ hưu thì tích lũy được x cái nhà, để ở, để cho thuê, để chia bớt cho con v.v. tính những thứ sờ được thế thôi. Buôn đi bán lại chẳng biết có được không hay lại mất thêm. Mợ tiêu nhiều tiền thế thì nợ thường xuyên vào để còn tích lũy :))

Mặt khác thị trường lên xuống thế giàu nay nghèo mai, giờ có tiền nhớ tiêu đi một ít, không lại thành ky cóp cho cọp nó xơi :))

Smile1102

Xe container
Đúng thế, cho nên người bình thường đa số tính, đến lúc nghỉ hưu thì tích lũy được x cái nhà, để ở, để cho thuê, để chia bớt cho con v.v. tính những thứ sờ được thế thôi. Buôn đi bán lại chẳng biết có được không hay lại mất thêm. Mợ tiêu nhiều tiền thế thì nợ thường xuyên vào để còn tích lũy :))

Mặt khác thị trường lên xuống thế giàu nay nghèo mai, giờ có tiền nhớ tiêu đi một ít, không lại thành ky cóp cho cọp nó xơi :))
Em có khi thành huyền thoại tiêu vô bổ trong đám bạn rồi mợ ạ. Thế nên mãi vẫn ko có tiền là vì thế.
Tuy nhiên thời điểm này ko có tiền mặt sẽ là hơi bất lợi và em cũng có nhiều thời hạn phải hoàn thành trong 2 năm tới: 1. Trả nợ Nh hơn 2tỷ, 2. Chuẩn bị cho con đi du học.
Thế nên mới cảm thấy cũng mệt chút đấy mợ.

starsn

Xe điện
Em có khi thành huyền thoại tiêu vô bổ trong đám bạn rồi mợ ạ. Thế nên mãi vẫn ko có tiền là vì thế.
Tuy nhiên thời điểm này ko có tiền mặt sẽ là hơi bất lợi và em cũng có nhiều thời hạn phải hoàn thành trong 2 năm tới: 1. Trả nợ Nh hơn 2tỷ, 2. Chuẩn bị cho con đi du học.
Thế nên mới cảm thấy cũng mệt chút đấy mợ.
Thì tiêu cái gì có bổ là ok ạ, như đi du lịch ý. Mà hình như marketing không cần du học lắm, chắc gì đã hay, sợ chết đi được. Mợ vẫn làm được từng kia việc là quá ổn rồi ạ, từ từ vừa ăn chơi vừa lựa cũng được, sớm muộn tí cũng ok mà :)

Em cũng không cố gắng cho con học trường tư nữa. Đỗ trường tốt mới xem xét, không thì nghỉ. Em nghĩ, giờ giữa học trường tư và lớn lên bố mẹ cho cái nhà, cái nào quan trọng hơn. Nghĩ đi nghĩ lại nhà quan trọng hơn, nên em ném trường vào sọt rác :D

Chỉnh sửa cuối:

jazzzzz

Xe lăn
Còn người còn của cụ ơi, nhưng đã có gia đình làm gì thì làm phải chừa đường lui cho mình, hèn tí nghèo ti cũng đc nhưng gia đình vẫn là quan trọng nhất.
Còn người nhưng nát bươm rồi, mình KD khách sạn, 2 năm rồi như nào thì khỏi cần nói, giờ thêm mấy giỏ chứng nữa.
Btw vẫn phải sống thôi, định lượn lên cầu TT xem có đôi dép nào lượm về đi tạm.