[Funland] Coin và chứng khoán, các cụ lỗ tới đâu rồi?

Smile1102

Xe container
Em thấy nhiều cụ ở đây khôn phết. Chỉ bỏ ra tí ti, gọi là, thậm trí xác định là mất, là cho đi. Vứt đó rồi có hôm nó lên mua được cái này cái kia, nhà lầu xe hơi. ( E mường tương thế). E học được bài hay. Thanks các cụ nhiều nhiều.
Nói chung vừa phải có kiến thức vừa may mới đc cụ ạ.
Nhưng điều em muốn nói là đừng ham hố, làm gì cũng nên dự trù cho phương án xấu nhất. Và ko nên vì 1, 2 lần thắng mà tưởng mình giỏi.

Rx365

Xe buýt
Nhưng điều em muốn nói là đừng ham hố, làm gì cũng nên dự trù cho phương án xấu nhất. Và ko nên vì 1, 2 lần thắng mà tưởng mình giỏi.
Tối hôm trước em nói chuyện với thằng bạn nó bảo, bạn nó 1 thằng vay nặng lãi ôm luna từ 25 đô, một thằng cắm sổ đỏ ôm coin khác. Trưa chiều hôm sau nó sụt khoảng mấy chục nghìn lần, thần kinh mà yếu thì ko biết thế nào

Smile1102

Xe container
Tối hôm trước em nói chuyện với thằng bạn nó bảo, bạn nó 1 thằng vay nặng lãi ôm luna từ 25 đô, một thằng cắm sổ đỏ ôm coin khác. Trưa chiều hôm sau nó sụt khoảng mấy chục nghìn lần, thần kinh mà yếu thì ko biết thế nào
Ôi chơi coin bằng tiền vay nặng lãi thù ko phải người thường rồi cụ ạ hichic

Rx365

Xe buýt
Ôi chơi coin bằng tiền vay nặng lãi thù ko phải người thường rồi cụ ạ hichic
Em nghĩ không ít người dám liều và dám chơi như vậy. Vì tỉ số biến động của coin nó lớn quá, quá khó dự đoán, mà lòng tham của con người thì.
Đúng như mợ nói, đừng nghĩ mình giỏi khi đầu tư coin

Trongxanh2022

Xe buýt
Trò coin củng này là zero sum. Ông được lấy của ông mất thôi. Cá mập nó rút tiền ra là sập.

Smile1102

Xe container
Em nghĩ không ít người dám liều và dám chơi như vậy. Vì tỉ số biến động của coin nó lớn quá, quá khó dự đoán, mà lòng tham của con người thì.
Đúng như mợ nói, đừng nghĩ mình giỏi khi đầu tư coin
Ko chỉ coin mà đầu tư gì cũng thế thôi cụ ạ.
Em có dạo đi xem nhà, thấy môi giới cứ bảo là nhà cho vay 2-3 năm chỉ cần đặt cọc một ít rồi bán sang tay là có tiền ngay. Mà em thấy buồn cười ghê, em hỏi là thế ko bán đc mà ko có tiền trả thì làm thế nào, các bạn ý nhất quyết là chắc chắn bán dc. Chắc chắn thế thì đã ko tới lượt mình.
E cũng gặp nh ng chắc chắn như vậy về ck.

quyt

Xe tăng
Em mua 100 BnB 55x giờ về 300 chắc hodl đợi Cz mở được HQ ở nước nào thì hi vọng có ăn, giờ coi như khoản đầu tư

quyt

Xe tăng
Khoản đầu tư ko đáng kể thì cứ để đó thôi cụ ạ
Cũng hơn 50k của em bán cái xe đợt covid ít đi… hi vọng anh Cz đẩy giá em kiếm cái xe xịn hơn nhưng giờ chắc hodl 😂😂😂

MrPhong2022

Xe đạp
----
Thấy các cụ có xiền mà lại nhẹ nhàng nên lòng tham trong em nó nổi sóng. Giờ đang ko có xiền nên nhạy lắm, đâu nói dễ kiếm nhàn hạ nhiều tiền là em ham. Cảm ơn cụ nhiều. Em vẫn thích ngủ kĩ hơn

Smile1102

Xe container
Cũng hơn 50k của em bán cái xe đợt covid ít đi… hi vọng anh Cz đẩy giá em kiếm cái xe xịn hơn nhưng giờ chắc hodl 😂😂😂
Khéo mất xe cụ ạ. Nói chung coin thì rủi ro rất cao, vậy nên nhà em cũng đầu tư rén lắm, dù ông chồng ngâm cứu từ hồi Bitcoin có 100usd.

Smile1102

Xe container
----
Thấy các cụ có xiền mà lại nhẹ nhàng nên lòng tham trong em nó nổi sóng. Giờ đang ko có xiền nên nhạy lắm, đâu nói dễ kiếm nhàn hạ nhiều tiền là em ham. Cảm ơn cụ nhiều. Em vẫn thích ngủ kĩ hơn
Hehe, chả có gì nhẹ nhàng đâu cụ ơi. Chơi coin hay chứng đều đọc toét mắt, mua đất thì xem 100 chỗ chưa chắc đc 1 chỗ. Còn đi làm thuê thì tiền nào của đấy, em làm việc lương cao nhưng căng thẳng nên mới đc 16-17 năm đaz cảm thấy kiệt sức, đợt rồi phải nghỉ mấy tháng ở nhà chơi cho nó phục hồi cụ ạ. Có thể số em khó giàu nên chỉ được thế, vật vã phết mà cũng chả kiếm đc bao nhiêu.

0916187779

Xe tải
Em mua 100 BnB 55x giờ về 300 chắc hodl đợi Cz mở được HQ ở nước nào thì hi vọng có ăn, giờ coi như khoản đầu tư
100 đồng bnb thì để trên binance hay có launchpad hay launch pool cũng được tiền.

Trang Truong

Xe hơi
Đợt Luna nó về 1 đô e bắt xổ số 100 đô, 2 ngày sau chia 10k lần :)))

Mấy coin khác thì chia 4 hết rồi :(

QUOCBAO6868

Xe đạp
cứ đất mà tương các cụ ạ,mình già rồi chơi mấy cái bay nhanh ntn dễ tai biến lắm

holland

Xe điện
Đợt Luna nó về 1 đô e bắt xổ số 100 đô, 2 ngày sau chia 10k lần :)))

Mấy coin khác thì chia 4 hết rồi :(
Ghê thật nhỉ? Mình chắc chịu, không dám mó vào coin mất thôi.
Nhưng con Luna vớ vẩn vậy thì để làm hồi môn cho con cái lúc đó liệu có mua được cái nịt không nhỉ hihi?

Sht712

Xe hơi
Em vẫn ck thôi chứ không sờ vào coin

Luckymass

Xe máy
Dạo này coin, chứng khoán, BDS đều liêu xiêu làm em nhớ lại những năm 2007-2009.
Do ngày xưa em cũng đã từng bay mất 1 năm tiền tk nên lần này khá thận trọng, tuy nhiên dù nhận định kịch bản năm xưa quay lại mà em cũng vẫn làm tí cho có cảm giác với thị trường.
Tổng kết lại thì em mới bay có 50-60tr ck ( em chỉ đầu tư hơn 200tr và duy nhất mã HPG); 60-70tr tiền coi vì again em chơi cho vui, vứt đấy xem thị trường thế nào. Tổng đầu tư của em chỉ tầm 400tr.
Chồng em tk coin giảm từ tầm 800-900k USD xuống chắc còn mấy chục K UsD mà em cũng chưa buồn hỏi là còn bao nhiêu. Tuy nhiên vốn đầu tư ko nhiều và năm ngoái em đã rút từ coin ra 1 tỷ nên cũng vẫn coi là đã lãi rồi. Thế nhưng mơ ước về hưu sớm lại phải khoan lại tí :D.
Em có đầu tư ít đất hiện chưa bán (mà em dự giờ là kém thanh khoản do khoản đầu tư lớn và thị trường đang chững), em đang có nợ ngân hàng hơn 2 tỷ đầu tư đất, là khoản vay mà em có thể trả được bằng tiền đi làm thuê như dự kiến.
Hiện tại chi tiêu của em đã đi vào trạng thái thận trọng hơn chút để ưu tiên trả nợ, ví dụ kiềm chế hơn khi quyết mua đồ ko thiết yếu như kiểu túi, váy hay đồ trang sức..

Điều may mắn nhất là em cũng khá thận trọng, ko tham quá nên chỉ vay số tiền mà em có thể trả được trong thời gian ko quá dài.
Mất tiền thì cũng xót, nhưng hi vọng mọi ng sẽ vượt qua đc giai đoạn khó khăn này, nếu cụ nào đang có tiền mặt cần hết sức thận trọng trong đầu tư, tốt nhất là nên đợi đến khi thị trường phục hồi vững chắc.
Mong các cụ chia sẻ tình huống để mọi ng rút kinh nghiệm cho những đợt đầu tư tiếp theo ạ.
Mình thì lăn lộn trên lĩnh vực đầu tư tài chính đến nay cũng hơn 20 năm rồi. Trộm vía là nhờ chịu khó học hành bài bản và tích lũy kinh nghiệm nhiều năm, nên vẫn kiếm ổn đều đều, bất kể là thị trường có diễn biến thế nào đi nữa. Mình đầu tư CK là chính. Có trade cả Coin và FX.

Nhưng xuất phát điểm của mình rất thấp, ra trường khởi nghiệp đầu tư chỉ với 27 triệu, là toàn bộ số tiền bố mẹ dành dụm đưa cho, nên đến giờ thành tựu cũng còn khiêm tốn. Tuy nhiên cũng có thể nói là đã đạt ngưỡng tự do tài chính.

Mình thấy trên youtube có kênh Podcast Hiếu TV có seri bài giảng về đầu tư tài chính thật sự là chuẩn mực và bổ ích. Những kiến thức bạn này dạy cũng chính là những gì mình đã học trong bộ "Cha giàu, cha nghèo" từ hồi sinh viên, và đã góp phần định hướng, tạo nên quan điểm và triết lý đầu tư của mình suốt nhiều năm nay. Cụ nào xác định đi theo con đường đầu tư thì cũng nên trang bị cho mình những kiến thức và một vài phương pháp cơ bản ạ.

deadlove

Xe điện
Hình như tác giả "Cha giàu, cha nghèo" phá sản thì phải. Ai lại bỏ tiền ra học kiến thức của ông bị phá sản thì em thấy hơi kỳ ;))

Mình thì lăn lộn trên lĩnh vực đầu tư tài chính đến nay cũng hơn 20 năm rồi. Trộm vía là nhờ chịu khó học hành bài bản và tích lũy kinh nghiệm nhiều năm, nên vẫn kiếm ổn đều đều, bất kể là thị trường có diễn biến thế nào đi nữa. Mình đầu tư CK là chính. Có trade cả Coin và FX.

Nhưng xuất phát điểm của mình rất thấp, ra trường khởi nghiệp đầu tư chỉ với 27 triệu, là toàn bộ số tiền bố mẹ dành dụm đưa cho, nên đến giờ thành tựu cũng còn khiêm tốn. Tuy nhiên cũng có thể nói là đã đạt ngưỡng tự do tài chính.

Mình thấy trên youtube có kênh Podcast Hiếu TV có seri bài giảng về đầu tư tài chính thật sự là chuẩn mực và bổ ích. Những kiến thức bạn này dạy cũng chính là những gì mình đã học trong bộ "Cha giàu, cha nghèo" từ hồi sinh viên, và đã góp phần định hướng, tạo nên quan điểm và triết lý đầu tư của mình suốt nhiều năm nay. Cụ nào xác định đi theo con đường đầu tư thì cũng nên trang bị cho mình những kiến thức và một vài phương pháp cơ bản ạ.