[Funland] Coin và chứng khoán, các cụ lỗ tới đâu rồi?

Smile1102

Xe container
Em không đầu tư BTC ngắn hạn nên em ko quan tâm năm nay hay năm sau nó sẽ như nào mợ ạ.
À mà mợ hỏi khi nào quay lại đỉnh thì có vẻ mợ chưa đọc gì nhiều về BTC rồi. Nếu đọc đủ thì mợ sẽ biết. Muốn kiếm được tiền thì phải học mợ ạ. Như mợ cũng phải học gần 20 chục năm mới đi làm kiếm được một vài tỷ/năm thôi. Tiền đó đem đầu tư mà chỉ học hời hợt từ mấy câu trao đổi vu vơ trên mạng thì hơi nguy hiểm. Tóm lại là tiền ai nấy giữ nên em xin phép ko đưa nhận định về giá. :D
Em hỏi câu có thể kiểm chứng đc, chứ cụ nói câu ko kiểm chứng đc thì nói làm gì. Kiểu tư vấn 10 năm nữa thì Đất vd Ck cũng lên thôi, đỡ rủi ro hơn coin
Anyway em nói là em ko tìm hiểu ạ, chồng em tìm đủ cho cả nhà rồi :D
Nhưng em thì vẫn mua coin xem nhỡ may có trúng thì vui. Ngang oánh bạc ạ :D
Khi nào coi xuống dưới 10K thì em sẽ mua 1 coin xem dư nào.
Em hoàn toàn ko khuyến khích hay khuyến nghị cụ nào mua nhé.

Mr. Bonjames

Xe tải
Hồi trẻ trâu cách đây 20 năm em còn chơi tí bóng bánh, tuần nào cũng ném vào 20-30 củ. Sau một tg mất vào bóng cũng kha khá, em quyết tâm dứt, thấy nhẹ hết cả người. Giờ đến ông coin với ông chứng, nhìn lại thì mất nhiều hơn được nên em lại quyết tâm dứt áo em nó ra đi mặc dù mất bố nó con CX-5 rồi. Từ ngày không coin không chứng em thấy cuộc sống bình yên hẳn. Mấy tháng gần đây thấy anh em bạn bè kêu gào thảm thiết vì lỗ coin, lỗ ck thấy mình hp quá. Em mà còn tiếp tục thì từ đầu năm tới giờ chắc đi con chung cư quá.

bachkhoak40

Xe điện
Hồi trẻ trâu cách đây 20 năm em còn chơi tí bóng bánh, tuần nào cũng ném vào 20-30 củ. Sau một tg mất vào bóng cũng kha khá, em quyết tâm dứt, thấy nhẹ hết cả người. Giờ đến ông coin với ông chứng, nhìn lại thì mất nhiều hơn được nên em lại quyết tâm dứt áo em nó ra đi mặc dù mất bố nó con CX-5 rồi. Từ ngày không coin không chứng em thấy cuộc sống bình yên hẳn. Mấy tháng gần đây thấy anh em bạn bè kêu gào thảm thiết vì lỗ coin, lỗ ck thấy mình hp quá. Em mà còn tiếp tục thì từ đầu năm tới giờ chắc đi con chung cư quá.
Anh em ngã ở đâu mình xông lên ở đó. Nói vui thôi nhưng đầu tư cần phải kiên nhẫn và chờ thời điểm. Khi anh em kêu gào thảm và lỗ chia 5 chia 10, thị trường sụp đổ hẳn thì mình mới vào nhặt xác (lựa chọn nhặt những mã tốt), tầm 3-5 năm thị trường hồi phục lại bán ra, các thị trường tài chính đều có chu kỳ của nó cả.

Mr. Bonjames

Xe tải
Anh em ngã ở đâu mình xông lên ở đó. Nói vui thôi nhưng đầu tư cần phải kiên nhẫn và chờ thời điểm. Khi anh em kêu gào thảm và lỗ chia 5 chia 10, thị trường sụp đổ hẳn thì mình mới vào nhặt xác (lựa chọn nhặt những mã tốt), tầm 3-5 năm thị trường hồi phục lại bán ra, các thị trường tài chính đều có chu kỳ của nó cả.
Cụ nói đúng đấy, ck phải có chiến lược đt bài bản, dài hạn tí, chứ cứ nhấp nha nhấp nhổm thì không ăn thua. Cụ nào có tâm lý tốt, có tầm nhìn, có thông tin thì nhảy vào. Em tự thấy mình không hội tụ đủ những cái đấy nên thôi cho nó lành.

loicuagio1978

Xe tải
Nhưng xuất phát điểm của mình rất thấp, ra trường khởi nghiệp đầu tư chỉ với 27 triệu, là toàn bộ số tiền bố mẹ dành dụm đưa cho, nên đến giờ thành tựu cũng còn khiêm tốn. Tuy nhiên cũng có thể nói là đã đạt ngưỡng tự do tài chính.
cụ pro quá. ngưỡng tự do tài chính ở VN là tài sản có trên 230 tỷ

bamboo111

Xe hơi
Tất cả các shitcoins kể ETH đều là siêu mạo hiểm và được lời là phải chốt ngay, ko con nào đáng để ôm dài hạn (mặc dù cũng có con ôm vài năm cũng thắng nhiều). Chỉ có btc là có thể ôm ko cần suy nghĩ 10-20 năm bất chấp giá xuống 90% bởi giá của BTC chẳng qua chỉ là do cá to và bọn sàn đánh lên đánh xuống, còn thì giá trị nội tại của btc ko bao giờ thay đổi. Còn các shitcoin đều sẽ chết (kể cả ETH).
Các stable coin chỉ có usdc là được bảo chứng 1-1 từ usd, còn các loại thuật toán thì vứt đi, còn usdt của tether cũng nhiều rủi ro lắm do tài sản đảm bảo ko rõ ràng.

Mợ nên đọc nhiều về Btc và altcoin hơn nữa để hiểu tại sao chỉ có btc đúng là innovation, còn các thể loại ăn theo đều để lùa gà là chính. Giá trị chúng mang lại rất thấp. Tất cả những gì chúng claim là làm được mà btc ko làm được là nói láo. Tất cả mấy cái smartcontract blah blah đều có thể làm trên lightning network của btc với tốc độ 40 triệu tps, chứ ko chỉ max 65k như Solana claim là tốt nhất thị trường.
Thời gian sẽ cho casu trar lowif chính xác nhất.
cụ đọc tài liệu ở đâu thế, share e với

Tienquang

Đi bộ
em bay màu chứng 10% rùi các cụ đã hạ cánh hết chưa

1992D

Xe hơi
chơi coin này cứ trích ra 10-20-% thu nhập hằng tháng mua hai mã btc vs eth (dca cho tới khi nó có ath mới thì thôi) là đơn giản và nhàn nhứt. Tránh xa futu.
trong coin còn có gamefi, defi,... rất nhiều cái tạo ra thu nhập thụ động nhưng khó cho ngừoi mới tiếp cận.

Em có cả coin, ck, bđs.
Coin thì em có ETH, giá vốn đâu đó 300 usd/eth và số lượng không nhiều nên không quan tâm lắm, cứ để đấy đến khi nghỉ hưu thôi. Trong bối cảnh lạm phát gia tăng, các nước điều chỉnh tăng lãi suất như hiện nay thì coin còn chìm sâu lắm. Việc dự báo khi nào coin có thể trở về đỉnh cũ là điều không thể.
Ck em chơi nhiều, 2 năm trước lãi cũng tốt nhưng sang đến quý 2 năm nay thì khó ăn, lỗ bay mất khoảng 60% tiền lãi 2 năm trước rồi. Hiện đã rút 70% tiền ra, còn 30% nằm trong FPT và DGC. Với tình hình như hiện nay thì em dự là ck tiếp tục điều chỉnh và lình xình trong ngưỡng 1000 ÷ 1200. May ra đến nửa cuối 2023 thì thị trường mới có khả năng tăng trưởng trở lại.
Bđs hiện là thứ mà em đang đau đầu vì em đầu tư vào đó hơi nhiều (bằng tiền thịt). Lý do: dấu hiệu thị trường BĐS trầm lắng đã xuất hiện từ quý 1, giá giao dịch giảm. Thị trường đi ngang tầm 2 năm thì cũng rất đáng lo ngại vì khoản đầu tư lớn không sinh lãi.
Vod cụ vì cái nhìn khách quan của người trong cuộc.

Smile1102

Xe container
Em có cả coin, ck, bđs.
Coin thì em có ETH, giá vốn đâu đó 300 usd/eth và số lượng không nhiều nên không quan tâm lắm, cứ để đấy đến khi nghỉ hưu thôi. Trong bối cảnh lạm phát gia tăng, các nước điều chỉnh tăng lãi suất như hiện nay thì coin còn chìm sâu lắm. Việc dự báo khi nào coin có thể trở về đỉnh cũ là điều không thể.
Ck em chơi nhiều, 2 năm trước lãi cũng tốt nhưng sang đến quý 2 năm nay thì khó ăn, lỗ bay mất khoảng 60% tiền lãi 2 năm trước rồi. Hiện đã rút 70% tiền ra, còn 30% nằm trong FPT và DGC. Với tình hình như hiện nay thì em dự là ck tiếp tục điều chỉnh và lình xình trong ngưỡng 1000 ÷ 1200. May ra đến nửa cuối 2023 thì thị trường mới có khả năng tăng trưởng trở lại.
Bđs hiện là thứ mà em đang đau đầu vì em đầu tư vào đó hơi nhiều (bằng tiền thịt). Lý do: dấu hiệu thị trường BĐS trầm lắng đã xuất hiện từ quý 1, giá giao dịch giảm. Thị trường đi ngang tầm 2 năm thì cũng rất đáng lo ngại vì khoản đầu tư lớn không sinh lãi.
Nhà em gần giống nhà cụ ạ, khác là ck ít. Đất là chủ yếu và đầu tư đất có giá trị lớn nên khó thanh khoản.

F1 nhà em cũng đang học Ams cùng con nhà mợ và cũng đã có ý định cho nó đi đi du học như nhà mợ. Tuy nhiên bây giờ em lại đang nghiêng về phương án trước mắt cho học RMIT rồi sau đó để nó tự tính tiếp. Món cua trong lỗ mà bố cháu định để cho cháu đi du học đã bay theo ngài thị trường trong mấy tháng qua. Đất cát thì rao bán từ tháng 4 đến giờ chưa trôi trong khi giá thì giảm khoảng 5% so với hồi đầu năm :(
Em đã lường trước tình huống này nên gói F1 nhà em là mã GTK.

Smile1102

Xe container
F1 nhà em cũng đang học Ams cùng con nhà mợ và cũng đã có ý định cho nó đi đi du học như nhà mợ. Tuy nhiên bây giờ em lại đang nghiêng về phương án trước mắt cho học RMIT rồi sau đó để nó tự tính tiếp. Món cua trong lỗ mà bố cháu định để cho cháu đi du học đã bay theo ngài thị trường trong mấy tháng qua. Đất cát thì rao bán từ tháng 4 đến giờ chưa trôi trong khi giá thì giảm khoảng 5% so với hồi đầu năm :(
Em thì đang đi làm thuê lấy tiền cho con đi học cụ ạ. Lúc đầu đã tính gói đi học bằng tiền lãi chơi coin nhưng nó cũng bay rồi nên phải chuyển sang phương án B. Đất em xác định luôn đợi chu kỳ mới cụ ạ

May mắn là em vẫn còn cái nghề back up có thể kiếm tiền trả nợ và nếu làm thêm 2 năm nữa thì vẫn có tiền cho con đi du học.
Vậy nên rút kinh nghiệm là tiền học hành con cái cứ phải tiền tươi thóc thật chứ đếm cua trong lỗ là rất nhọc.

Smile1102

Xe container
Em đã lường trước tình huống này nên gói F1 nhà em là mã GTK.
Cụ dự chuẩn, em cũng định chơi mã đó nhưng trong cơn bốc đồng đã cho nó vào đất, lại còn nợ thêm mấy củ to.
Mặt tốt là nó làm cho em đi làm có kiếm chế hơn, kiểu làm mệt chán vẫn phải cố chứ ko tính việc rã đám sớm.

Em thì đang đi làm thuê lấy tiền cho con đi học cụ ạ. Lúc đầu đã tính gói đi học bằng tiền lãi chơi coin nhưng nó cũng bay rồi nên phải chuyển sang phương án B. Đất em xác định luôn đợi chu kỳ mới cụ ạ

May mắn là em vẫn còn cái nghề back up có thể kiếm tiền trả nợ và nếu làm thêm 2 năm nữa thì vẫn có tiền cho con đi du học.
Vậy nên rút kinh nghiệm là tiền học hành con cái cứ phải tiền tươi thóc thật chứ đếm cua trong lỗ là rất nhọc.
Em quan điểm rõ ràng từ đầu, nhà cửa vợ con ở không đụng đến, tiền học của con gửi tk tích lũy theo năm tháng, tiền chợ cho vợ tối thiểu 2 năm.
Còn lại đầu tư, nay được mai mất biết thế nao được. Không giàu được nhưng cũng không đẩy gia đình vào tình huống hiểm nghèo.

Smile1102

Xe container
Em quan điểm rõ ràng từ đầu, nhà cửa vợ con ở không đụng đến, tiền học của con gửi tk tích lũy theo năm tháng, tiền chợ cho vợ tối thiểu 2 năm.
Còn lại đầu tư, nay được mai mất biết thế nao được. Không giàu được nhưng cũng không đẩy gia đình vào tình huống hiểm nghèo.
Vâng, nhà em thì vẫn đi làm thuê đều nên có thể nói là có dòng tiền ổn định hàng tháng. Chỉ là ko về hưu sớm được thôi chứ tụi em cũng chỉ dám đầu tư trong khoản rủi ro có thể chấp nhận đc thôi, cũng ko dám liều tới mức mất khả năng kiểm soát.
Tuy nhiên sẽ phải vất hơn chút, ví dụ phải làm việc vất vả hơn để kiếm thu nhập cao, và làm việc phải thận trọng hơn, ko được kiểu không thích là nhấc mông đi được.
Em cũng hèn, chịu ko dám ôm mộng lớn cụ ạ.